E xin tư Vấn về xe kia forte : tại sao chạy trên 80km/h thì vô lăng bị rung bần bật ạ

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
Hê hê xế cụ run khi chạy trên 80 là phải rùi vì lốp của nó đã cứng rồi, hum trước lúc em làm thì mấy lốp cụ không cái nào đúng được 2,2 bar, độ chụm sai nên lốp bị ăn vẹt má trong nên đi vừa tròng trành lại còn nhao lái. Công việc của bên em là đưa các loại thông số về theo tiêu chuẩn ban đầu và khi đưa độ chụm về tiêu chuẩn có nghĩa là vị trí tiếp xúc của bề mặt lốp với đường đã thay đổi so với trước khi chỉnh gây nên cảm giác hơi rung khi chạy tốc độ cao.( mà cụ chạy hơi nhanh đới nhé).
Hiện tượng này có ba phương án xử lý:
- Thay lốp mới: đi vừa yên tâm lại rất sướng, mỗi tội hơi xót :))
- Cứ để vậy đi một thời gian, khi đó lốp sẽ mòn theo bề mặt mới và hiện tượng này sẽ hết ( em đảm bảo luôn nhé)
- Không bao giờ đi quá 80 là ok nhứt:))
Nếu cụ vưỡn chưa yên tâm thì sang tuần rảnh cụ mang xe qua lại bên em nhé.
ba phương án khong hết thì thay luôn cái xe cụ ợ :D .

cụ giải thích rõ như này chắc chẳng bị hỏi thêm gì nhỉ :D

33A-7777

Xe tải
Cái này thì em không chắc vì chưa đo bao giờ, nhưng về lý thì chẳng có va động mạnh động chạm tới hệ thống lái thì khó mà lệch được, hiện tại xe em vẫn thẳng tắp và lái nhẹ, phi 100 mà vô lăng vẫn im phắc. Ổ gà thì đã có giảm xóc, trừ phi cụ bị sập hố ga hoặc phi 70, 80 và lao vào ổ gà khá sâu và liên tục. Em từng đi 1 con xe bị nhao lái, chỉ chưa tới 100km mà tay , vai đã mỏi dừ, phát khiếp ! Nghe một số cụ đi chỉnh xong lại sinh bệnh nên em sợ. Hệ thống lái và khung gầm nhà sản xuất cũng đã tính tới các ổ gà thông thường, và chắc họ chỉ không thể tính tới những cú đâm tới văng bánh hoặc vỡ vành thoai. Nhưng nếu có va chạm và bị nhao lái, kiểu gì em cũng nhờ tới các cụ chuyên nghiệp, giờ thì cứ LET IT BE hoặc như người Anh nói là : Let Well Alone.
Cám ơn cụ Đã cho e những kinh nghiệm hay . :)) e Lính mới ! Dc các cụ quan tâm quá , có khi bảo gấu mua thêm mấy thùng vodka để dc hầu chuyện các cụ :)))

MitCon

Xe hơi
Cụ nên đưa ra 112 TT bảo cụ chủ xem lại, em nghĩ phần lớn nguyên nhân là do cái Cân bằng này mà ra

Tình hình La cuối tuần trước e có đi chỉnh độ chụm ở 112 Trường chinh, chỗ Cụ montero thì phải. Nói chung rất OK . Lái không bị nhao nữa nhưng hôm nay e đi Thanh Hóa cứ chạy trên 80km/h thì vô lăng cứ rung bần bật . Dưới tốc độ đó thì không sao . Ngày xưa xe e chưa bị như vậy bao giờ. Có cụ nào biết chỉ giáo dùm e với! Vodka gấu nhà e Đã ướp lạnh hết rồi ợ ! Cảm ơn các cụ ! Hay Là e mang ra chỗ 112 nhờ các cụ ý xem lại nhỉ ???

33A-7777

Xe tải
Cái này thì em không chắc vì chưa đo bao giờ, nhưng về lý thì chẳng có va động mạnh động chạm tới hệ thống lái thì khó mà lệch được, hiện tại xe em vẫn thẳng tắp và lái nhẹ, phi 100 mà vô lăng vẫn im phắc. Ổ gà thì đã có giảm xóc, trừ phi cụ bị sập hố ga hoặc phi 70, 80 và lao vào ổ gà khá sâu và liên tục. Em từng đi 1 con xe bị nhao lái, chỉ chưa tới 100km mà tay , vai đã mỏi dừ, phát khiếp ! Nghe một số cụ đi chỉnh xong lại sinh bệnh nên em sợ. Hệ thống lái và khung gầm nhà sản xuất cũng đã tính tới các ổ gà thông thường, và chắc họ chỉ không thể tính tới những cú đâm tới văng bánh hoặc vỡ vành thoai. Nhưng nếu có va chạm và bị nhao lái, kiểu gì em cũng nhờ tới các cụ chuyên nghiệp, giờ thì cứ LET IT BE hoặc như người Anh nói là : Let Well Alone.
Cám ơn cụ Đã cho e những kinh nghiệm hay . :)) e Lính mới ! Dc các cụ quan tâm quá , có khi bảo gấu mua thêm mấy thùng vodka để dc hầu chuyện các cụ :)))

Mr Win

Xe buýt
Hôm nào em cũng qua cụ mon xem giúp e vụ lốp cái tiẹn thể cem giúp e luôn hẹ thống lái năm ngoái e chỉnh độ chụm ở đào tấn chỉ đưa lên máy đo xiết ốc, không cân lốp hay làm j khác chi phí 400 k( e vânc còn tờ căn chỉnh từ máy hunter)xong e đi vẫn thế vì xe e trước đó e chỉ thấy hơi bị lái sang phải khi thả hai tay

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Hê hê xế cụ run khi chạy trên 80 là phải rùi vì lốp của nó đã cứng rồi, hum trước lúc em làm thì mấy lốp cụ không cái nào đúng được 2,2 bar, độ chụm sai nên lốp bị ăn vẹt má trong nên đi vừa tròng trành lại còn nhao lái. Công việc của bên em là đưa các loại thông số về theo tiêu chuẩn ban đầu và khi đưa độ chụm về tiêu chuẩn có nghĩa là vị trí tiếp xúc của bề mặt lốp với đường đã thay đổi so với trước khi chỉnh gây nên cảm giác hơi rung khi chạy tốc độ cao.( mà cụ chạy hơi nhanh đới nhé).
- Cứ để vậy đi một thời gian, khi đó lốp sẽ mòn theo bề mặt mới và hiện tượng này sẽ hết ( em đảm bảo luôn nhé)
Cái phần em tô đậm là đúng vế đầu - sai vế sau.
Nếu lốp đã mòn thì nên thay - còn mới trên 70% thì dùng tiếp, Các cụ nhà ta hay có kiểu tiết kiệm - nhưng không biết các tiết kiệm đâm ra hà tiện mà lại tốn.
Em tính hộ nhé, nếu chạy ko an toàn thì nỗi lo thường xuyên trong người sẽ ko phải là nhỏ -> tâm lý ko ổn.
Xác xuất vỡ lốp cao hơn khi chạy nhanh.
Đằng nào cũng phải thay vì nếu cố cũng chỉ đc thêm 1 vạn - mà nhiều lúc chạy khoảng 2 vạn -3 vạn nữa là đổi xe -> mà đổi xe thì phải thay lốp mới vào chứ nhìn lốp cũ kiểu gì cũng mất giá hơn -> hóa ra mình thì chạy lốp hư còn chủ mới đc chạy lốp mới tinh.

33A-7777

Xe tải
Cái phần em tô đậm là đúng vế đầu - sai vế sau.
Nếu lốp đã mòn thì nên thay - còn mới trên 70% thì dùng tiếp, Các cụ nhà ta hay có kiểu tiết kiệm - nhưng không biết các tiết kiệm đâm ra hà tiện mà lại tốn.
Em tính hộ nhé, nếu chạy ko an toàn thì nỗi lo thường xuyên trong người sẽ ko phải là nhỏ -> tâm lý ko ổn.
Xác xuất vỡ lốp cao hơn khi chạy nhanh.
Đằng nào cũng phải thay vì nếu cố cũng chỉ đc thêm 1 vạn - mà nhiều lúc chạy khoảng 2 vạn -3 vạn nữa là đổi xe -> mà đổi xe thì phải thay lốp mới vào chứ nhìn lốp cũ kiểu gì cũng mất giá hơn -> hóa ra mình thì chạy lốp hư còn chủ mới đc chạy lốp mới tinh.
Cụ nói chuẩn như cụ Lê Duẩn :)) thank's cụ nhiều ạ !

xemamnon

Xe tải
Thứ 7 trước nhà cháu cũng qua 112 Truong Chinh cân lốp, chỉnh độ chụm con Lancer gala. Cách làm việc bên cụ Monteo rất bài bản. Xe cháu trước khi mang đến thì hơi lệch volang tí xíu chứ đi cũng ko bị nhao lái. Từ hôm cân đến giờ cháu chưa thử phi 80 km/h. Cuối tuần cháu phải ra đại lộ thử phát. Sợ xe lại bị run như cụ chủ.

Tiện thể hỏi cụ Monteo chút, con High-lander đời 2008 của thằng bạn cháu cũng bị bệnh như cụ chủ thớt. Hôm nào cháu bảo nó qua cụ check nhé.

Chỉnh sửa cuối:

anhngocauto

Xe đạp
Bác mang tới xưởng bảo họ cân bằng động lại. Rồi chọn 2 bánh xe ít lắc nhất cho lên đằng trước. Nếu không được thì tốt nhất lên thay lốp. Pan này e làm suốt ngày. Chúc cụ mau khỏi bệnh

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Thứ 7 trước nhà cháu cũng qua 112 Truong Chinh cân lốp, chỉnh độ chụm con Lancer gala. Cách làm việc bên cụ Monteo rất bài bản. Xe cháu trước khi mang đến thì hơi lệch volang tí xíu chứ đi cũng ko bị nhao lái. Từ hôm cân đến giờ cháu chưa thử phi 80 km/h. Cuối tuần cháu phải ra đại lộ thử phát. Sợ xe lại bị run như cụ chủ.

Tiện thể hỏi cụ Monteo chút, con High-lander đời 2008 của thằng bạn cháu cũng bị bệnh như cụ chủ thớt. Hôm nào cháu bảo nó qua cụ check nhé.
Em nhớ ra cụ ồi, cảm ơn cụ nhiều nhé:-bd

thanhdtcbl

Xe tải
Website
thietbinganhang.net
e cũng căn chỉnh và vá lốp xe bên chỗ cụ montero , e thấy đi chuẩn, phong làm việc chuyên nghiệp và thoải mái, đợt tói e lại mang xe đến chỗ cụ làm cân chỉnh cho cái xe nữa.

quyluong_3bánh

Xe điện
Con M3 tàu của em cân chỉnh linh tinh chỗ cụ montero năm ngoái mà bây giờ em vẫn vít lên 140 160 bình thường,thế đã phải quay lại gặp cụ ý chưa các cụ nhỉ?:))

em cũng nghỉ là do lốp ạ, xe cỏ nhà em trước cũng rung bần bật khi chạy 80km/h từ hôm thay lốp vít 90 vô tư đi không để ý công tơ mét cái là bị bắn tốc độ ngay

Hoàng_Gầy

Xe điện
Do lốp hoặc do vành rồi cụ chủ ơi. Xe của cụ chắc giống trường hợp xe nhà em.

Nhà em căn chỉnh các kiểu chỗ cụ Montero, đi chỉnh cả thước lái, thay rotuyn, cao su càng A các kiểu vẫn bị nên hẳn là do lốp. Mỗi tội dạo này đang tính lên đời nên kệ, cứ thế mà chạy, chỉ bị ở 100km/h. Còn lại các tốc độ khác vô tư.

Nếu không lên đời xe nữa là lại lóc cóc ra cụ montero thay đôi lốp trước :))

tranthanhtuong

Xe tăng
Bác thật là nhiệt tình, cẩn thận và chu đáo

toiyeuoto2010

Xe hơi
Thớt của cụ chủ hót quá, sau khi ngâm cứu lại trường hợp của cụ thì em đã đoán ra được vấn đề rồi, để tinh thần giao lưu vui vẻ em cũng đưa ra giả thiết dư lày các cụ xem có đúng không nhé: rô tuyn, càng a, lò xo, giảm xóc không sao cả, lốp vẫn chạy được bình thường...nhưng có thể một trong hai cái vành ở phía trước hơi bị méo nên sẽ gây hiện tượng rung lắc khi chạy tốc độ cao.Hướng xử lý hôm tới cụ.quay lại là em sẽ kiểm tra độ méo của vành( cái này máy Hunter làm ngon ơ) và sẽ để theo phương án ít rung nhất rồi lên Đại lộ Thăng long test thử xem sao.

Sang tuần cụ qua em nhé
Chúc cả nhà vui vẻ cuối tuần:))

Bên cụ có dịch vụ cân chỉnh lại vành xe và các vấn đề liên quan đến trục xe ko ạ? Nếu có thì giá rổ cho member OF ntn?
Em đag tính đi cân vành và cân chỉnh động đây. Nếu được cụ PM cho em.