[Funland] E tưởng dân Nam Định chỉ giỏi văn, hóa ra giỏi cả toán ah các cụ?

gvnth

Xe buýt
Cụ nói rất đúng cái ý người NĐ chịu khó.
Trước nhà tôi có chị giúp việc theo giờ người NĐ. Cả nhà thuê nhà trọ HN, mẹ giúp việc, bố xe ôm, làm đủ thứ việc linh tinh. Thế mà nuôi 2 đứa con đại học. Thằng lớn học y giờ bác sĩ, con bé cũng đại học ra trường rồi.
Mấy thành phố miền bắc bây giờ có lẽ chỉ còn Nam Định còn tồn tại xích lô chở hàng.
Đúng luôn Cụ ạ, e bổ sung có thời gian tham gia đội đào vàng nữa

gvnth

Xe buýt
Cụ nào ngoại tỉnh muốn thấy Phủ hồn, Phủ túy của Phủ Thiên Trường mời vào Thiên Trường một bữa, e đảm bảo thỏa mãn mọi giác quan luôn

phantrong67

Xe tải
Xưa bọn em học ĐH (BK) cùng phòng có thằng người Nghĩa Hưng (sau biết thêm mấy thằng đồng hương của nó nữa) học toán dễ như ăn kẹo, trong khi quá nửa phòng em thi lên thi xuống, có thằng ba lần không qua. Mà thằng đấy hỏi bài nó giảng cực dễ hiểu, cảm giác cách giải của nó hay hơn cả của thầy trên giảng đường.
Mặt bằng chung ở NĐ là phụ huynh rất chịu khó đầu tư cho con đi học, đấy là phong trào và cũng là truyền thống. Thời em học xong cấp 3 khoảng 20 năm trước, gia đình nào cũng cố cho con cái học trung cấp, cao đẳng, đại học... trừ trường hợp không thể thi được thì chịu.

NĐ rất nhiều phụ huynh lên HN học bố mẹ đi đồng nát, xe ôm, làm đủ nghề nhưng sẵn sàng mua cho con laptop, đầu tư cho con đi học.

Dân NĐ cũng ham học nhưng khôn lỏi cũng nhiều, ra ngoài có người quý mến cũng nhiều và người ghét cũng nhiều, nhưng được cái dân NĐ chiu khó làm ăn và cũng liều nữa.

Vulcan V70

Xe trâu
E ko kể giàu nghèo vì đâu cũng nhiều ng giỏi hết a, NA HT TB nhiều cháu học giỏi hơn. Cái xã mà hay đc bào giàu nhất Nam định là ở Hải Minh Hải Hậu
E kể qua tí góp vui các cụ. 20 năm trc đây là khu nghèo lắm. Hơn nửa xã là Công giáo. Ngày ấy cái công tác KHHGĐ chưa mạnh nên phần đa gia đình đông con. Nhưng về sau cái khó ló cái khôn. Ng ta chăm chỉ nên giờ khu ấy giầu nhất. Ở xã mà Mec hay RR và xe cộ cũng sẵn lắm. Ko bằng TB hay HT thôi nhưng thay đổi chóng mặt.
Ở đây có 1 thói quen cả xã là dậy và ăn cơm lúc đài nói. Rồi họ đi làm. Cái cụm từ "đài nói" = loa phát thanh phát lại đài tiếng nói VN ấy.😄
Còn phần đa dân dậy sớm là nhờ có tiếng chuông của các nhà thờ Công giáo. Định kỳ đánh suốt. Nên bà con dậy sớm.
Như bài báo này nó cũng phét đấy. Ng giàu cũng nhiều, còn lại đủ ăn và dư dả. Con cái cũng đc quan tâm.
Cụ nào mua đồ gỗ rời về đây đặt, hoặc đặt online thợ gửi xe chở lên tận nơi ghép bàn giao xong về. Ko lo kiểu bị lừa do mua online. Giá mềm hơn Đồng Kỵ, La xuyên do nhân công rẻ (dân đông 😁)
Đất ở xã này khá đắt. Mảnh ô chú em mặt đg xã 1 sào đâu đó 14 tỷ 😆
Hải Minh là đất làm nghề gỗ, nội thất mà bác , khoảng 20 năm trở lại xuất hiện rất nhiều đại gia. Nhiều ông chủ tuổi còn rất trẻ thế hệ cuối 8X thậm chí 9X nhưng nhìn cơ ngơi nhà xưởng, hàng hóa của họ rất khủng. Đất mặt đường xã ( không rõ bám mặt đường bao nhiêu mét) nhưng 1 sào Bắc Bộ ( 360 M2) mà 14 tỷ thì cũng chưa phải đắt ở Hải Minh đâu bác, vì đất mặt đường xã chủ xưởng cần mua để làm cửa hàng văn phòng giao dịch.
Trường THPT Hải Hậu A là ngôi trường khá nổi tiếng và là 1 trong 4 trường THPT tốt nhất ở Nam Định.
Cảm ơn bác 114hangbong đã nhắc bài.

Chỉnh sửa cuối:

vit.kts

Xe hơi
Đất NĐ có truyền thống văn hoá, nhắc về Nam Định là nhắc về Tú Xương, là đại diện tiêu biểu, tài cao phận thấp, có tài nhưng ít có chí, quanh năm ăn bám vợ.

hailuatn

Xe container
Kaka. Nếu nói về phụ nữ NĐ riêng về khoản quản chồng thì có số má rồi, được cái chăm gia đình con cái, tính toán chi tiêu các khoản tốt.
Thằng bạn đại học khác cùng lớp của em (cũng NĐ, người ở huyện, nhưng không phải thằng em kể ở còm trước) cũng lấy vợ NĐ (nhưng vợ người thành phố, kém ba tuổi). Thằng này hồi chưa vợ cũng ngang (tất nhiên không phải loại phá) thế mà lấy vợ xong ngoan như cún :P.

lamthanhngoc

Xe tải
Đọc tin tức, bình luận tí cho vui thôi mà cụ. Chứ còn ai lo việc nhà nấy. Cái điểm trung bình này chắc chỉ có giám đốc SGD cân đong tính toán thôi.
Riêng môn tiếng Anh thì TPHCM vẫn có điểm trung bình cao nhất cả nước.
Trung bình tất cả các môn thì Bình Dương cao nhất, sau đó mới đến Nam Định. Bình Dương sau mấy chục năm phát triển kinh tế, tích lũy khá khá rồi, người dân chuyển sang đầu tư cho giáo dục như truyền thống dân mình từ xưa.
Bình Dương, Vũng Tàu toàn dân miền Bắc, cụ thể là Nam Định, Thái Bình, Hải Dương, Thanh Hóa...mấy tỉnh mà còn nghèo hoặc đông dân vào phát triển thôi cụ nhé

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Đất NĐ có truyền thống văn hoá, nhắc về Nam Định là nhắc về Tú Xương, là đại diện tiêu biểu, tài cao phận thấp, có tài nhưng ít có chí, quanh năm ăn bám vợ.
Cụ Tú Xương sao lại đại diện cho NĐ được ạ, cho một tầng lớp trí thức bất đắc chí thôi :)

hd-vt

Xe container
Có lẽ nhờ có đền Trần nên học hành cũng sáng láng hơn.
Món Âm, cụ phán ma lào dám cãi hehe. Mà hội bình dân không phải ông lọ bà chai cũng vẫn nhanh nhẹn tháo vát lắm mới... đểu chứ lị hehe.

Songocu

Xe buýt
Sao lão chồng em dân Nam Định mà tính cái gì cũng phải cầm giấy bút ghi ra, cấm dám tính nhẩm bao giờ. Em toàn bảo chắc quê anh thiếu gv Toán, phải lấy gv Văn ra dậy nên tính cái gì cũng ghi chép ra loằng bà ngoằn.
Chị check xem a nhà trước đây món tính Toán ntn ? Theo các nhà khoa học thì khi sống dưới chế độ '' mẫu hệ chuyên chế'' thì năng khiếu cũng mai một đi nhiều đấy .

van000

Xe hơi
Phần lớn trẻ con Thành phố Nam Định - nơi có điều kiện kinh tế khá - 18 năm đầu cuộc đời chỉ có hai nhiệm vụ chính là ăn và học thôi các cụ. Thành phố bé như mắt muỗi, vui chơi giải trí chả có, không học thì biết làm gì?
Nền tảng giáo dục của NĐ thì được cả thầy lẫn trò. Quan hệ thầy trò nói chung lành, ít xô bồ. Những chuyện đấm đá mắng chửi nhau...giữa thầy và trò ở NĐ nếu có chắc thành tày trời.

tuyenxdgtnd

Xe hơi
Chính vì đất học nên học sinh ở đây học áp lực lắm ạ

114hangbong

Xe cút kít
Hải Minh là đất làm nghề gỗ, nội thất mà bác , khoảng 20 năm trở lại xuất hiện rất nhiều đại gia. Nhiều ông chủ tuổi còn rất trẻ thế hệ cuối 8X thậm chí 9X nhưng nhìn cơ ngơi nhà xưởng, hàng hóa của họ rất khủng. Đất mặt đường xã ( không rõ bám mặt đường bao nhiêu mét) nhưng 1 sào Bắc Bộ ( 360 M2) mà 14 tỷ thì cũng chưa phải đắt ở Hải Minh đâu bác, vì đất mặt đường xã chủ xưởng cần mua để làm cửa hàng văn phòng giao dịch.
Trường THPT Hải Hậu B là ngôi trường khá nổi tiếng và là 1 trong 4 trường THPT tốt nhất ở Nam Định.
Cụ có nhầm với trường cấp THPT Hải Hậu A không đấy ? Hải hậu B sao bằng được. :)

114hangbong

Xe cút kít
Chị check xem a nhà trước đây món tính Toán ntn ? Theo các nhà khoa học thì khi sống dưới chế độ '' mẫu hệ chuyên chế'' thì năng khiếu cũng mai một đi nhiều đấy .
Em toàn trêu Ở quê mỗi lần thi là phao trắng sân trường chứ học hành gì.
Bọn trẻ con sướng lắm cũng về phe mẹ chê bố ở quê học dốt. Nhưng bài khó mang ra hỏi bố bị bố đuổi đi, bố nó bảo sao bảo quê toàn quay cóp giờ lại hỏi bài bố ...? Nó thanh minh Tại mẹ bảo thế chứ con có bịa đâu. =))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung nhân tố con người thì tốt rồi. Giờ chỉ cần xoay tượng phong thủy về chỗ nào chuẩn nữa là đất thành Nam .... phát :D

Vulcan V70

Xe trâu
Quê lão ý cũng đẹp lắm cụ ạ. Đất đai màu mỡ nên cây hoa cứ nở toé loe quanh năm ý cụ ạ.
Ở Nam Định mà làng nào chưa xây kè bờ sông như quê bác là rất hiếm. Quê bác ở làng nào đấy ah? Bờ sông, bờ kênh ở quê mà xây kè đá ,bê tông, nhìn dòng sông nó thô cứng và vô hồn.

atoxet

Xe tăng
Vầng. Hải Hậu A bác ạ Cảm ơn bác. Nhà cháu nhầm. Trường B trong top là bên Xuân Trường.
Xuân Trường B sao vào top 4 đc cụ? Sơ sơ có 4-5 trường nổi hơn: Lê Hồng Phong, Trần Hưng Đạo, Nguyễn Khuyến, Giao Thuỷ A, Hải Hậu A.