[Funland] E muốn hỏi các cụ làm sao cho f1 con trai biết sửa điện đóm, thiết bị trong nhà

LEEMAN

Xe hơi
Em khi bé mỗi bận cuối tuần bố sửa đồ hay làm gì mình hay phải đứng phụ sai vặt lấy nọ lấy kia, tính cũng ham hí hoáy nên cụ vừa làm vừa giải thích. Mấy tuổi nữa là tự làm không cần bố. Sau dần dần thì những việc lặt vặt mộc, nề, điện, nước...rồi xe đạp, xe máy, đồ trong nhà sửa hay làm tuốt, khó quá mới đến thợ. Rất nhiều lần làm hỏng đồ hay chữa lợn lành thành lợn què nhưng ông già kệ (chắc cụ làm cũng thế 😂😁 ).
Tùy tính người mà học được hay không. Thằng bạn em bố nó sắm đủ loại đồ nghề, dạy các kiểu mà nó không thích, kệ, hỏng gì toàn ới em.
Con em giờ dạy nó chẳng nghe, dù mình biết nó là con gái nên chỉ chỉ nó những thứ tối giản và tối cần thiết để tự làm lúc không có bố. Lắm lúc tức nhưng nghĩ nó không thích cũng chả ép nó được.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ thấy Chủ tich ACB đa zi năng đấy ah :D, biết điện đóm hay sửa chữa đồ lặt vặt trong nhà cũng tốt, có phải hơi tý gọi thợ đâu cụ
Dưng mà đổi lại chủ tịch gay, chỉ thích nhuộm kiếm, khi đó lại eo ơi kinh thế ;))

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mợ muốn tạo thói quen lao động cho con thì OK, thế thì cho nó học 1 khóa học làm vườn ....để rèn tinh thần lao động thôi.
Chứ giờ hs lớp 4 mà học sửa điện đóm.....hại sức khỏe lắm. :))
Sao mà hại sức khoẻ nhỉ?

TN1805

Xe điện
Sao mà hại sức khoẻ nhỉ?
Sửa điện đóm thì phải có tý điện rồi.....mà có điện thì ....điện dân dụng 220V là nó có thể gây giật.
Còn đồ điện tử thì các loại mỏ hàn điện, thiếc chì nóng chảy, nhựa thông....khói độc sinh ra ...:D

hoangcjc

Xe hơi
Lớp 4 cho nó chơi cho thoải mái đi mợ.
Lên lớp 6 trở lên nó học và bố cháu bày là vừa.

fadco

Xe container
Cụ thấy Chủ tich ACB đa zi năng đấy ah :D, biết điện đóm hay sửa chữa đồ lặt vặt trong nhà cũng tốt, có phải hơi tý gọi thợ đâu cụ
Lớp 4 chưa đến tuổi động điện đóm đâu mợ, nhân tiện chủ tịt ACB là mợ chứ ko phải là cụ như bọn em đâu:)

MINHKD

Xe điện
Đứa thứ 2 nhà em vừa hết lớp 4. Năm ngoái em mua cho bộ tô vít, nó tháo và phá khá nhiều rồi. Giờ có sửa gì có thằng sai vặt cũng vui.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Đứa thứ 2 nhà em vừa hết lớp 4. Năm ngoái em mua cho bộ tô vít, nó tháo và phá khá nhiều rồi. Giờ có sửa gì có thằng sai vặt cũng vui.
Giỏi thế cụ, nó phải thích cơ

Mợ_Toét_2710

Xe điện

coolpix8700

Xe ngựa
E tin, vì E cũng đã từng trải qua các trò như Cụ đã post. Có lẽ E ít hơn Cụ vài tuổi nhưng cũng đã vọc vạch và đam mê món này từ năm lớp 7. Ngày đó chỉ say sưa tìm đọc mấy cái tạp chí “Bưu điện Truyền thanh” ( như Cụ giới thiệu), và tạp chí “Radio” xuất bản bằng tiếng Nga Xô. Rồi nhịn ăn, nhịn tiêu chỉ để ra chợ Trời mua các linh kiện về mày mò. Đến nay U60 rồi nhưng E vấn giữ vài cuốn tạp chí cũ nát đó làm kỷ niệm, vì nó là một trong những thứ đưa E đến với cái nghề này.
Em vừa sửa xong cái đài VEF206 của Liên Xô.
Mua nó từ 1 bác có người nhà từ Nga gửi về. Vỏ còn rất mới, nhưng không vào điện nên bác ấy bán rẻ cho. Mở ra thì bên trong họ đã vọc rồi, chắc ở bên Nga, chứ không phải về mới bị vọc.
Mất công nhất là cái biến áp đảo pha, vì không hiểu họ chọc cái gì rách hết cuộn thứ cấp, nhưng vẫn dễ hơn cái anten ferit. Vì cuộn thứ cấp có 2 phần đối xứng, phần trong vẫn còn để đếm vòng dây, nhưng mấy cuộn dây trên lõi ferit họ tháo ra rồi buộc lại với nhau, lẫn hết đầu và cũng chẳng tìm được trên mạng để ra được số vòng cho từng cuộn. Nhưng rồi em cũng cho được băng AM, nhất là đài VOV 1 kêu, phần sóng ngắn được mỗi 1 băng, còn chỉ nghe tiếng sôi và tiếng rít, nhưng em chẳng mò nữa. Cũng phải thay đôi bóng Liên Xô bằng bóng mới bây giờ. Pin cho nó em dùng 1 cục pin lithium cũ nâng lên 9v5 và lắp thêm 1 mạch nạp. Nạp độ nửa tiếng nghe cả ngày, hôm sau mới phải nạp lại. Chưa có thời gian chạy đi mua cái Jack để chỉ cần cắm điện 5v vào nạp, khỏi phải tháo pin như bây giờ!

hungeverest

Xe điện
E muốn đàn ông phải biết sửa đồ lặt vặt trong nhà khi hỏng hóc nên muốn hỏi các cụ cho f1 đi học ở đâu, và bao tuổi nên bắt đầu học? Làm sao để nó tự giác thấy đồ hỏng thì chủ động sửa? Bạn nhà e lớp 4, hè đang rảnh e muốn tìm lớp học có lớp nào k ạ?
E vừa cho thằng nhợn f1 nhà e lớp 10, đang nghỉ hè, đưa tiền đi mua lõi lọc, cho chui gầm tủ bếp thay, nước phun đầy mặt, e ngồi uống trà lướt of đây mợ.

chuot08

Xe lăn
E muốn đàn ông phải biết sửa đồ lặt vặt trong nhà khi hỏng hóc nên muốn hỏi các cụ cho f1 đi học ở đâu, và bao tuổi nên bắt đầu học? Làm sao để nó tự giác thấy đồ hỏng thì chủ động sửa? Bạn nhà e lớp 4, hè đang rảnh e muốn tìm lớp học có lớp nào k ạ?
Cái này chủ yếu do bố cháu; nên để bố cháu học và làm trước thì cháu sẽ học theo.

kfc1981

Xe điện
Bố cháu đâu mợ? Những việc như này phải đến lượt người mẹ ưu tư là bố cháu có vẻ hơi bị lỗi rồi. Ko có lớp nào dậy bảo mấy món này để các cháu học đâu mợ ạ. Cách tốt nhất là để các cháu “tự học” tự khám phá, cháu nào cũng có tài lẻ hết. Đứa nào có tài lẻ sở thích hay “năng lực” ở món nào thì hẵng tìm hướng phát huy, cơ mà phải là hs cấp 2 trở lên hãy “đầu tư”, nhất là từ lớp 8. Bởi lẽ lớp 8 là đã đc tiếp xúc với lý thuyết tương đối đa dạng và đầy đủ về hoá lý sinh rồi. Vấn đề tự giác thì mợ uốn nắn dần dần, còn về kỹ năng học và hành cùng bố là tốt nhất cho con trẻ!

Euro2CityStar

Xe lăn

VIKO L

Xe điện
Em cũng có mong muốn y như mợ. Thằng nhà em hơn 20 rồi mà ko hứng thú, hồi trước em dạy nó cũng ngồi nghe nhưng ko chú tâm, nó bảo học dần với lại còn tị là bạn nó cũng chả đứa nào biết gì, còn ko bằng nó. Túm lại nó ko có hứng thú thì chịu 😭

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Cấp 2 các trường bắt đầu dậy nghề, trước em học PT có dạy điện, giờ ko biết còn ko.