[Funland] E muốn hỏi các cụ làm sao cho f1 con trai biết sửa điện đóm, thiết bị trong nhà

QUANG1970

Xe lăn
E muốn đàn ông phải biết sửa đồ lặt vặt trong nhà khi hỏng hóc nên muốn hỏi các cụ cho f1 đi học ở đâu, và bao tuổi nên bắt đầu học? Làm sao để nó tự giác thấy đồ hỏng thì chủ động sửa? Bạn nhà e lớp 4, hè đang rảnh e muốn tìm lớp học có lớp nào k ạ?

Phàm cái gì muốn cho người ta làm, hay thích làm, nôm na là "biết", thì phải khơi dậy lòng ham mê qua trí tưởng tượng của họ :))!
Dĩ nhiên cùng sẽ có những cái người (cả nam lẫn nữ) làm hay thích làm thậm chí "ghiền" mà không cẩn khợi dậy, tự khác sẽ ................. làm, khởi cần khơi hay khuấy. [-X
Còn làm mà hay, dở, đúng sai ntn thì lại là chuyện khác! :P

Chỉ tiếc là con bác chủ thớt ở xa, mà bác lại muốn cháu biết cái tôi không có sẵn trong tay, chứ bác muốn cháu nó biết "cái khác" thì tôi không ngại gì mà không giúp, miễn là bác chủ đồng ý cho phép thôi. :x

Nói trước, nó hay và giúp ích cho cuộc sống sau này của cháu nó lắm đấy! :D
Hay tôi gửi cho bác xem (duyệt) trước nhé? :-?

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cái này nhiều khi trẻ nó phải đam mê hoặc thích khám phá cơ ạ.
Cháu ngày bé tí toàn chọc ngoáy mấy cái đài Cát-sét của ông Nội bên bên Liên Xô về. Rồi thích đấu đường điện thế này thế kia, ... Giờ thì điện ở trong nhà trục trặc thế nào cũng có thể xử lý được mà không phải gọi thợ :D

lolam

Xe hơi
Mợ đọc ko kĩ chăng? Link fb có đủ mà.
Chửa chắc mợ í đã có nhu cầu thực sự. Việc mợ ấy cần là tìm cách để mọi người biết rằng mợ ý vẫn đang bán cái lọ, cái kia, hehe.

Em fun tí...

lovecarhpqn

Xe điện
E muốn đàn ông phải biết sửa đồ lặt vặt trong nhà khi hỏng hóc nên muốn hỏi các cụ cho f1 đi học ở đâu, và bao tuổi nên bắt đầu học? Làm sao để nó tự giác thấy đồ hỏng thì chủ động sửa? Bạn nhà e lớp 4, hè đang rảnh e muốn tìm lớp học có lớp nào k ạ?
Bố mẹ sinh con trời sinh tính, em nghịch ngợm từ bé thích chọc chạch tháo lắp đài đóm tv, điện, xe đạp, xe máy, làm pháo súng đủ trò, lớn thì máy tính điện thoại điện tử ...thế mà thằng F1 mẹ nó chỉ tv, đt chả đam mê cái gì

matizvan2009

Xe ba gác
Có 2 phương án.
.
F1 nhà em gái, nó lười kinh khủng nhưng học thì cày như trâu. Em lúc nào mắng nó lười, lớn lên chả làm được việc gì thì nó ngụy biện "thế ba không biết con cày làm gì ah, để kiếm tiền thuê người làm '

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Nếu mợ thục sự thích thì thằng lớp 11 trước khi đi du học còn vài tháng hè mợ có thể tìm xưởng cơ điện, gara ô tô, bãi máy xúc… xin cho nó thực tập tạp vụ, rửa máy, dọn đồ… Cũng là 1 trải nghiệm hay.
Những chỗ ấy ngoài va chạm kỹ thuật thì anh em thợ thuyền cũng nhiều đàn ông đảm đang. Có khi nó học đc cả nấu cơm, thịt gà giết lợn ấy.
N mợ phải máu và cháu nó biết nghe
Tháng 8 nó đi rồi cụ. Thằng này e bảo đi học gì nó nghe đấy, nhưng hè này e cho đi thực tập ở một quỹ đầu tư rồi Cụ ak, đang cho cháu nó học chiên chứng mà chả biết có chiên dc mẻ nào k :))

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Chửa chắc mợ í đã có nhu cầu thực sự. Việc mợ ấy cần là tìm cách để mọi người biết rằng mợ ý vẫn đang bán cái lọ, cái kia, hehe.

Em fun tí...
Cụ nghĩ ai cũng xấu như mình nhỉ

Chun SUV

Xe buýt
Tháng 8 nó đi rồi cụ. Thằng này e bảo đi học gì nó nghe đấy, nhưng hè này e cho đi thực tập ở một quỹ đầu tư rồi Cụ ak, đang cho cháu nó học chiên chứng mà chả biết có chiên dc mẻ nào k :))
Thế thôi để cháu nó mặc sơ mi rồi sau hỏng gì gọi thợ đi mợ. Cha mẹ muốn con đa năng nhưng cũng ko thể ôm đồm combo mỳ Ý rưới mắm tôm đc đâu mợ.

Felix Navi

Xe máy
Mợ sắm cho f1 bộ dụng cụ, chỉ cho nó nghịch dần. Em từ nhỏ đã tháo đồ chơi ra xem mô tơ, bánh răng dây điện bên trong các kiểu. Nhưng quan trọng là mấy việc này phải có tuốc vít, dụng cụ thao tác cơ mợ ạ. Mua trên shọp pe 1 bộ nhỏ cỡ mấy chục nghìn. Tháo từ đồng hồ tới quạt điện, đèn đóm ra xem, dần dà mới biết sửa. Giờ bàn ghế tủ kệ trong nhà mua ván ghép về nhìn bản vẽ là tự lắp thoải mái. Lớn tí thích nghịch thì tới máy khoan, máy mài sau, vì mấy thứ này nguy hiểm hơn

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nó phải tầm lớp 7-8, học nguyên lý/ lý thuyết vật lý đã mợ.
Con nhà em sửa điện, thay dầu, thay linh kiện điện gia dụng ngon hết.
Nhưng bố nó phải minh họa và có đồ nghề !

huyhung123

Xe điện
Tự bố dạy chớ, lão anh đâu rồi?

poiuy

Xe cút kít
Nó không có đam mê với mấy loại việc đó thì cũng chẳng dạy được đâu.
Những đứa trẻ nào mà hay tò mò tháo đồ chơi rồi lắp lại sẽ có xác suất cao phù hợp.

Mytv

Xe điện
Cu nhà tớ lớp9 roài mà còn ko biết bơm cái xe nó thế nào cơ. Chán kinh khủng mà ko biết làm thế nào. Bảo nó gọt hoa quả cũng chịu. Ko biết làm 1 cái j. Mỗi lần bảo nó ngồi xem bố làm để còn biết nó khó chịu ra mặt. Riết rồi e kcmn. Sau nó lớn ko biết làm tự nó phải chịu. M ko sống thay nó dc

emphailamsao

Xe tăng
Thằng em em cũng chả biết sửa cái gì, mà cũng ko hẳn kiếm nhiều tiền lắm. Ở thủ đô mà động tí gọi thợ thì 1 năm cũng nhiều tiền lắm

anhskohbo

Xe máy
Cu nhà tớ lớp9 roài mà còn ko biết bơm cái xe nó thế nào cơ. Chán kinh khủng mà ko biết làm thế nào. Bảo nó gọt hoa quả cũng chịu. Ko biết làm 1 cái j. Mỗi lần bảo nó ngồi xem bố làm để còn biết nó khó chịu ra mặt. Riết rồi e kcmn. Sau nó lớn ko biết làm tự nó phải chịu. M ko sống thay nó dc
Cụ k uốn k sau nó lại khổ mình chứ k phải nó khổ. đao to búa lớn như điện đóm thì k cần chứ mấy cái cơm nước dọn dẹp nhà cửa phải cho làm từ nhỏ.

lx2006

Xe hơi
Từ nhỏ đã cho chúng nghịch với điện!
Nhiều đứa được nghịch xong sẽ ham và tự tìm hiểu để tự tin và tránh được mọi sự nguy hiểm.
Từ lớp 5 em đã tự tìm mua đồ để lắp được cái radio transistor nhét vào bao thuốc lá. Mà hồi ấy kiếm được 1 cái transistor không dễ nếu gần nhà không có cái máy bay Mỹ rơi.
Transistor em dùng là loại gỡ từ bo mạch của máy bay, chúng như những hạt vừng, nhưng vuông, đen óng ánh, có 2 hay 3 cái râu châu vào. Phải gỡ được nguyên bộ râu, nếu không thì có khi đến tận bây giờ cũng không thể gắn lại được!
Transistor thì không nhỏ như hạt vừng, và chưa bao giờ có 2 chân cả!