E mới học lái xe cho e xin hỏi 1 số điều cơ bản.

anhtho

Xe ngựa
Lỗi này cũng nhiều người mắc, có lẽ do đào tạo vì trước em học ở C500 bằng xe U-oát mấy lão dậy lái toàn quát học viên: Phanh mà không nhấn côn để chết máy à! Lỗi này là do toàn tập xe trong sa hình để thi, có được đi đường trường nhiều đâu. Xe U-oát ghẻ lở đi rùa bò bằng số 1 mà phanh không ngắt côn là chết máy ngay thật.
Xe gì thì xe, nếu đang bò chậm ở số 1 mà không nhấp côn khi phanh thì xe rất dễ chết máy. Nếu không thì cũng giật đùng đùng. Mà ngồi trên một cái xe giật đùng đùng, ai cũng phải nói ngay: bác tài này còn non quá.

c0za_n0stra

Xe đạp
Nhân có nhiều bác lái già MT ở đây cho em hỏi câu này: Trong tình huống các bác ngồi bên ghế phụ để kiểm tra khả năng lái xe của một người khác, các bác đánh giá sao nếu trong lần thử khởi hành xe đầu tiên, thậm chí thứ 2, thứ 3, anh ta làm xe chết máy?

Tổng quan hơn để em formulate lại câu hỏi dư này: Lỗi làm xe MT chết máy khi khởi hành (do côn-ga không nhuần nhuyễn) gây ấn tượng ban đầu thế nào về trình độ lái xe của đối tượng? Đó là lỗi sơ đẳng, nhưng mức độ nghiêm trọng đến thế nào?

Các bác cho ý kiến trước rồi em trình bày câu chuyện sau nhé :D
Bẩm cụ, em chưa già nhưng cũng chạy MT.
Theo ngu ý của em, cũng còn tùy là tên đó như thế nào. Chứ em biết một vài thým đang chạy máy dầu mà dí thým ý lên máy xăng là thế nào cũng có chuyện để nói. Dĩ nhiên là chết máy vài lần rồi vì cảm giác trên xe dầu đương nhiên là khác so với xe xăng.
Thứ đến nữa là do điểm kinh nghiệm chưa cao nên côn - ga chưa nhuyễn, dẫn tới côn ra nhưng ga chưa vào làm máy lịm, hoặc ga vào rồi mà côn ra như đi ăn cướp và kết quả là xe chồm lên rồi ... chết máy, hí hí.
Hoặc nữa là trường hợp quên không bỏ phanh tay xuống (trường hợp phanh tay ăn lắm mới chết máy thôi), còn em thấy quên phanh tay xe nó vẫn cứ ... phi.

Made-in-Vietnam

Xe tải
Nhưng tại sao lại phải xuất phát bằng số 2? Để cho đỡ một thao tác, đỡ hại hộp số hay như nào?
Với một số xe máy khỏe thì xuất phát từ số 2 có mấy cái lợi:

- Xe chạy mượt hơn, đỡ gầm và giật khi xuất phát từ số 1

- Đỡ thao tác thừa (2-3-4-5 thay vì 1-2-3-4-5)

Kinh nghiệm em lái xe nếu máy từ 2.5 trở lên thì xuất phát từ số 2. Chỉ có lái mới xuất phát từ số 1 với xe máy khỏe.

bigradeon

Xe tải
cụ mới lái mà bị tắt máy là chuyện thường tình, nhưng mới lao lên xe mà tắt máy thì người bên cạnh cũng sẽ đánh giá một ít, thông thường tắt máy xảy ra khi lên dốc gặp chứong ngại hay phải dừng đột ngột, hoặc bò từng chút khi tắc đường, quay đầu hay abcd.... tắt máy có thể do lần đầu chưa quen xe, nhưng liên tục thì chứng tỏ tài xế ít thực hành, hoặc lâu ko đụng đến xe hoặc có thể quá trình học ko tốt và lại abcd. ngoài cái cụ tắt máy ra thì còn có thể xem lúc dừng xe có bị giật xe ko, cánh đánh lái và đỗ xe, thao tác nhường đường.....
cụ cứ lấy xe chạy nhiều vào, quan trọng là đi đến nơi về đến chốn là lái giỏi
lái mới có thói quen là hay đè chân côn do tâm lý sợ chết máy, nên rất tốn xăng

c0za_n0stra

Xe đạp
Với một số xe máy khỏe thì xuất phát từ số 2 có mấy cái lợi:

- Xe chạy mượt hơn, đỡ gầm và giật khi xuất phát từ số 1

- Đỡ thao tác thừa (2-3-4-5 thay vì 1-2-3-4-5)

Kinh nghiệm em lái xe nếu máy từ 2.5 trở lên thì xuất phát từ số 2. Chỉ có lái mới xuất phát từ số 1 với xe máy khỏe.
Bẩm cụ.
Em chạy tải cũng toàn đề pa số 2 nếu xe không tải. Lâu lâu thọt qua xe con cũng quen tay, xe ít người toàn đè số 2 lên thôi ợ

kienvinh

Xe lăn
Câu chuyện của em là ngày chưa có xe, có lần đi thuê xe tự lái, chủ vựa cho thuê xe yêu cầu chạy thử một đoạn. Em ngồi lên làm chết máy 2 phát, thía là chủ vựa không cho thuê xe nữa =))

Nên em nghĩ là lỗi làm chết máy xe (MT) là lỗi nghiêm trọng, có thể đánh giá là lái rất non, hoặc mới biết lái xe, không an toàn để cho sử dụng xe.

Nguyên nhân chính em cho là xuất phát từ tâm lý, lái non là lái mới, chưa quen không gian xe, ngồi lên ghế lái nhìn ra ngoài đã thấy ngợp nên mất bình tĩnh, thao tác không chính xác.

Sau khi có xe cá nhân (xe AT) và lái quen, em cũng thỉnh thoảng ngồi lên xe số sàn (như xe văn phòng, xe thuê) thì thấy không vấn đề gì nữa.

Henry Lê

Đi bộ
Em mới chuẩn bị đi học lái xe thôi, cho em hỏi xe số tự động vs sàn có phải nó giống như là Exciter vs Air Black ko ạ?

BobbyTran1039

Xe hơi
Cứ đi nhiều thành quen thôi cụ ạh. Knghiem phải do thời gín và rèn luyện mới có đc

nhimkute

Xe buýt
Em mới chuẩn bị đi học lái xe thôi, cho em hỏi xe số tự động vs sàn có phải nó giống như là Exciter vs Air Black ko ạ?
Cơ bản thì đúng là thế thật cụ ạ, một đằng phải côn rồi vào số phù hợp, một đằng thì cứ thế lên xe đạp ga là nó chạy thôi

trinhphuongtrang

Xe đạp
em ngày trước cũng thế mà cụ , cụ cứ tự mình lái dần dần sẽ quen thôi