[Funland] E mở thớt về định cư châu Âu

Dobian

Xe buýt
Còn 1 option ko thấy các bác nhắc đến là Hungary. Giá nhà bên này rất rẻ, chỉ tầm 1,5-2tỷ là nhà đẹp, 500m2 đất roài.
Bên đó nói tiếng Anh được không cụ ? Có bắt buộc phải học tiếng Hung không ?

barca6996

Xe container
Ở Berlin một lần đi tàu điện thấy có ghế trống e ngồi vào thế là k những mấy người chung hàng mà cả hàng ghế đối diện đứng dậy hết còn mỗi một mình, e đành đứng dậy ra chỗ khác đứng. Từ đó đâm ghét nước Đức, ghét cả đội tuyển bóng đá. H người nhà e vẫn có người sống bên đó, Berlin và Bremen nói sang chơi mà cứ nghĩ đến ấn tượng cũ là k muốn đi

Mạnh Huy

Xe hơi
Ở Berlin một lần đi tàu điện thấy có ghế trống e ngồi vào thế là k những mấy người chung hàng mà cả hàng ghế đối diện đứng dậy hết còn mỗi một mình, e đành đứng dậy ra chỗ khác đứng. Từ đó đâm ghét nước Đức, ghét cả đội tuyển bóng đá. H người nhà e vẫn có người sống bên đó, Berlin và Bremen nói sang chơi mà cứ nghĩ đến ấn tượng cũ là k muốn đi
E hỏi cụ lý do sao lại vậy được ko ạ? Nhà e cũng đã từng phượt EU, e thấy trừ Pháp, Ý dân da đen nhiều lộm nhộm, còn đâu dân bản địa e thấy họ cũng cởi mở và lịch sự mà.

barca6996

Xe container
E hỏi cụ lý do sao lại vậy được ko ạ? Nhà e cũng đã từng phượt EU, e thấy trừ Pháp, Ý dân da đen nhiều lộm nhộm, còn đâu dân bản địa e thấy họ cũng cởi mở và lịch sự mà.
Chắc số đen,cũng có thể do em xấu xí.🙈😂

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ngâm cứu quản lý khách sạn hoặc công nghệ thông tin xem ổn k. Lớp 11 chuyên Đức thì chắc cháu học cấp 3 Việt Đức và học tiếng từ cấp 2 đúng k cụ
Em dân VĐ thui ah. Cháu nó C2 CVA còn giờ học cả Anh cả Đức. Ngành nào có cơ hội kiếm việc hơn cụ nhỉ. Mà nó còn phải thích cơ.

lookyoung

Xe tăng
Em dân VĐ thui ah. Cháu nó C2 CVA còn giờ học cả Anh cả Đức. Ngành nào có cơ hội kiếm việc hơn cụ nhỉ. Mà nó còn phải thích cơ.
Kiếm việc ở Đức nói riêng và châu Âu giai đoạn này tương đối là khó nhất là nếu cháu học về xã hội, kinh tế.

Sẽ có nhiều cơ hội hơn cho các ngành kỹ thuật, đặc biệt là công nghệ thông tin. Ngoài ra diều dưỡng cũng tốt, nhưng công việc nặng nhọc, các cháu thường không thích.

Nhưng ngành gì thì ngành, tiếng Đức cũng phải ngon đã.

phuongmit

Xe cút kít
Em thấy cntt, kĩ thuật thì nước nào cũng cần và cơ hội nhiều, cụ thể thì cụ phải tìm hiểu thêm kết hợp với cháu nữa. Tiếng Đức học đã khó hơn tiếng Anh, chuyên ngành thì phải đầu tư nhiều hơn nữa.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em quan tâm. E năm nay 32 tuổi, vợ 23 tuổi, con 15 tháng tuổi. Vừa rồi covid vỡ nợ nên bà chị bên Đức đang kêu kéo hai vc em qua bên này cho có chị, có em. Em cũng tìm hiểu để sau này cho con cái đỡ khổ. Xác định mất 2-3 năm gia đình mới đoàn tụ được. Cái nữa e cũng đang băn khoăn về nghề nghiệp kho sang đó. Vc e trước bên này có mở quán cfe, vợ em pha chế chính. Em thì tính học thêm món ăn HongKong, sau này qua có cơ hội sẽ mở quán. Cccm có kinh nghiệm có thể tue vấn giúp em liệu dự tính của e như vậy có ổn k ạ? Ngành nghề nào bên đó nhu cầu cv cao? Và đi kiểu gì chi phí thấp nhất ạ ?

ATTILA

Xe điện
Tôi đã thấy 1 vài người trong họ hàng gia đình bỏ cả gia tài để kiếm cái thẻ xanh rồi sang đó ở nhà thuê, sống tiết kiệm dè xẻn dù ở VN thì cũng có dăm chục tỉ. Họ nói sang đó vì con cái tương lai nhưng liệu sang đó có phải học phải làm thậm chí làm như trâu ko trong khi ở VN thì tung tẩy sa hoa? Liệu khi sang đó đến lúc về già thì còn muốn ở lại? Giờ định cư nó khác xưa nhiều rồi, thậm chí có nhiều người đang muốn về VN sống và có những người đã và đang thấy hối hận vì đi định cư.

windy1

Xe điện
Em quan tâm. E năm nay 32 tuổi, vợ 23 tuổi, con 15 tháng tuổi. Vừa rồi covid vỡ nợ nên bà chị bên Đức đang kêu kéo hai vc em qua bên này cho có chị, có em. Em cũng tìm hiểu để sau này cho con cái đỡ khổ. Xác định mất 2-3 năm gia đình mới đoàn tụ được. Cái nữa e cũng đang băn khoăn về nghề nghiệp kho sang đó. Vc e trước bên này có mở quán cfe, vợ em pha chế chính. Em thì tính học thêm món ăn HongKong, sau này qua có cơ hội sẽ mở quán. Cccm có kinh nghiệm có thể tue vấn giúp em liệu dự tính của e như vậy có ổn k ạ? Ngành nghề nào bên đó nhu cầu cv cao? Và đi kiểu gì chi phí thấp nhất ạ ?
Cụ có thân nhân bên Đức thì nên hỏi họ, sẽ có thông tin chính xác hơn . Cụ phải chuẩn bị tinh thần chịu được cực khổ, cày như trâu để kiếm tiền, và thấy mình thua kém người đi trước rất nhiều .

NEKAT

Xe tải
Em làm cho một công ty quản lý dự án ở Úc nên em cũng hay hóng mấy việc sếp em hay bàn. Sếp em người Úc nên cũng rành luật, cũng giúp mấy người đầu tư vào Úc, nên tiện có thẻ cư trú luôn. Muốn đầu tư để được cái thẻ thì phải đầu tư đủ điều kiện của nó là được cái thẻ. Mà Úc nó cũng có nhiều kiểu đầu tư với nhiều kiểu điều kiện, ngoài chuyện tiền thì cụ cũng phải ngắm trước cụ thích đầu tư vào ngành gì, ngành gì cụ có chuyên môn, hay là con cụ thích, hay là gia truyền :D hay là sao rồi chọn đầu tư. Nếu cụ muốn gọi giải thích cụ thể thìđể em inbox cụ số em nếu cần. Cái gì ko biết thì em hỏi sếp em cũngđược.
Đầu ******* mở tiệm Nail có vẻ dễ cụ ạ, em biết một chị sang đó theo kiểu này.

Em có invitation của Úc mời nộp hồ sơ định cư nhưng em không ở.

NEKAT

Xe tải
Tôi đã thấy 1 vài người trong họ hàng gia đình bỏ cả gia tài để kiếm cái thẻ xanh rồi sang đó ở nhà thuê, sống tiết kiệm dè xẻn dù ở VN thì cũng có dăm chục tỉ. Họ nói sang đó vì con cái tương lai nhưng liệu sang đó có phải học phải làm thậm chí làm như trâu ko trong khi ở VN thì tung tẩy sa hoa? Liệu khi sang đó đến lúc về già thì còn muốn ở lại? Giờ định cư nó khác xưa nhiều rồi, thậm chí có nhiều người đang muốn về VN sống và có những người đã và đang thấy hối hận vì đi định cư.
Có 50 tỉ sống ở đâu cũng đàng hoàng, cụ chém bừa rồi.

ATTILA

Xe điện
Có 50 tỉ sống ở đâu cũng đàng hoàng, cụ chém bừa rồi.
Tôi đc cái gì mà phải bừa với mọi người? Ng có 50 tỉ thì họ cũng hơn so với mấy ng đang có chục tỉ mà muốn đi định cư đấy vì bởi.
1. Tiền thuê nhà bên đấy khoảng 5000usd / tháng cho 4 ng
2. Tiền học cho 2 đứa con
3. Tiền sinh hoạt mà ko kiếm ra tiền khi chờ đợi cái thẻ xanh.
4. Tiền đi về hàng năm và vẫn phải giữ lại cái nhà ở VN và cty dù vừa rồi dịch bệnh ko làm ăn gì đc.
5. Tiền đợt rồi cả nhà về VN tránh dịch
.......vv
Bạn trẻ nghĩ ra thêm sang tây nó còn chi phí nào nữa ko thì bổ sung mình nhé?

NEKAT

Xe tải
Tôi đc cái gì mà phải bừa với mọi người? Ng có 50 tỉ thì họ cũng hơn so với mấy ng đang có chục tỉ mà muốn đi định cư đấy vì bởi.
4. Tiền đi về hàng năm và vẫn phải giữ lại cái nhà ở VN và cty dù vừa rồi dịch bệnh ko làm ăn gì đc.
.......vv
Em quote lại để cho các cụ khác thích thì phản biện thôi chứ cụ viết thế kia thì em phản biện lại cũng bằng thừa. Cụ nên nhớ cái khó nhất là đặt một chân hợp lệ ở cái nước muốn sống, những thứ còn lại nói là dễ thì không phải, nhưng nó không đến mức như cụ kể đâu. Anh kia có 50 tỉ ở VN thì sang đó cũng sẽ nhanh hòa nhập thôi :D.

ATTILA

Xe điện
Em quote lại để cho các cụ khác thích thì phản biện thôi chứ cụ viết thế kia thì em phản biện lại cũng bằng thừa. Cụ nên nhớ cái khó nhất là đặt một chân hợp lệ ở cái nước muốn sống, những thứ còn lại nói là dễ thì không phải, nhưng nó không đến mức như cụ kể đâu. Anh kia có 50 tỉ ở VN thì sang đó cũng sẽ nhanh hòa nhập thôi :D.
Sang đấy mà ko biết tiếng Anh thì khác gì ở VN? Hòa nhập với ai trong khi dân VN sang đó định cư thì đi làm từ sáng sớm tới tối muộn. Muốn sang nhà 1 ng quen chơi thì chỉ có cuối tuần mà phải xem họ có rảnh ko? Vv......
Bạn trẻ có bổ sung thêm giúp tôi thêm những chi phí như bên trên tôi ngỏ lời có đc ko? Bạn trẻ bảo tôi chém mà bạn méo đưa ra đc 1 vài cái gạch đầu dòng là khó khăn cho ng sang định cư thì sẽ khối ng hối hận nếu như đc bạn trẻ tu vấn.

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Cụ inbox em chỉ cho.

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
.......vv
Thuê nhà xịn lắm mới 5K cụ ơi, 2-3K là ngon rồi.