[Funland] E mở thớt về định cư châu Âu

Maxpow.vn

Xe đạp
Website
maxpow.vn
Em làm bên mảng pháp lý định cư này cũng một thời gian, nên cũng nhân tiện chia sẻ một số thông tin cho các bác đang quan tâm.
Tùy vào sở thích, điều kiện mà các bác cân nhắc thôi:

1/Kết hôn giả: Cái này rẻ, tuy nhiên còn hên xui tùy vào tình hình mỗi nước (như Mỹ chẳng hạn, bác Trump đang xiết vụ này nên hơi căng) và có nhiều điều khó nói. Ai có gia đình và tài chính ổn thì không nên quan tâm, nhiều rắc rối ; )

2/Skilled Worker: tình hình là... rất tình hình, từ Úc, Mỹ, Canada cho đến châu Âu đều không phải dành cho người thường : ))
Bác nào tiếng Anh đỉnh thì có thể tự lên trang web chính phủ để tìm thông tin & tự làm hồ sơ để tiết kiệm chi phí agent.
Bên Canada hiện có chương trình Atlantic chạy từ 2017-2020, cho phép apply PR cho du học sinh tốt nghiệp cử nhân tại vùng Atlantic/người nước ngoài có chuyên môn & xin được việc làm từ một công ty Canada.
Nhân đó, hiện tại mấy bác agent cũng đang nhao nhao mấy vụ có sẵn Job offer tại Canada, khách chỉ cần tốt nghiệp phổ thông, có tiếng anh tối thiểu và nộp phí tầm 60-70k đô Ca là có PR. Về pháp lý thì cũng có thể, nhưng bác nào muốn đi kiểu này thì cần lưu ý là có thật sự được làm việc thật hay không hay chỉ là đối phó về giấy tờ. Nếu qua đó mà không được làm việc tại công ty như cam kết, giấy tờ thu nhập thuế cá nhân không có... thì sau này sẽ bị record vào blacklist của chính phủ, và sẽ gặp rắc rối khi gia hạn thẻ hay xin quốc tịch.

3/Đầu tư: cái này thì dài dòng lắm, mỗi nước lại có những chương trình riêng dành cho các đối tượng riêng.
Nhưng theo kinh nghiệm của em thì túm lại thế này:

_Bác nào có kinh nghiệm quản lý công ty riêng, tiếng anh tốt thì nên apply đi Canada. Đất nước này chả có gì phải chê, ngoại trừ cái hơi lạnh. Chi phí lại tiết kiệm (tầm 150-250k đô Ca) và thời gian chờ hồ sơ nhanh (tầm 2 năm)

_Bác nào chả có gì ngoài tiền thì có thể đi Mỹ, eb5 mà tiến thôi. Chương trình này thì phải cho dự án của Mỹ vay 500k đô Mỹ tầm 5-7 năm. Điều kiện hồ sơ dễ, chỉ có điều chờ hơi lâu do (hồ sơ nhiều quá). Bác nào có con cái lớn thì phải cẩn thận qua tuổi (tối đa 21 tuổi cho con chưa lập gia đình)

_Nếu bác nào thấy Mỹ lâu quá sợ con quá tuổi, sợ súng đạn, hay sợ nó đang giãy chết ...bla bla gì đấy, thì qua Úc, New Zealand hoặc châu Âu, hồ sơ siêu nhanh:
+Bác nào có điều kiện thì xin ngay PR Úc (mua trái phiếu chính phủ hoặc bđs tầm 1.5 triệu đô Úc), hoặc New Zealand (2 triệu đô NZ), chờ hồ sơ 6 tháng

+Nếu thích vi vu khối EU thì chọn Ireland là quá ổn rồi, nước duy nhất dùng tiếng anh trong EU, giáo dục đỉnh, GDP đầu người 70k$/năm (cao hơn Mỹ). Nếu có hộ chiếu Ireland thì qua lại sống, học hành & làm việc tại Anh như người một nhà. Mỗi tội mức đầu tư cũng không nhỏ (cho dự án bên đó vay 1 triệu Euro trong 3-4 năm không lãi/có lãi kèm rủi ro Hoặc là hiến tặng chính phủ 400,000 Euro)

+Nếu thấy con số tiền hàng triệu cao quá, hồ sơ lại không mạnh (thiếu kinh nghiệm quản lý & tiếng anh), lại muốn hồ sơ nhanh cấp tốc kịp tuổi cho con cái học hành, lại muốn vivu châu Âu thoải mái: chọn Malta nhé các bác, bỏ ra 200k Euro, chờ hồ sơ 6 tháng, giáo dục chuẩn kiểu Anh miễn phí bậc trung học (Malta thuộc khối thịnh vượng chung của Anh), đảo quốc nhỏ xinh đẹp trong lành. Sống bên đó tầm 5 năm thì các bác xin PR của khối EU, sau đó có thể chuyển sang sinh sống làm việc tại bất kỳ đâu ở EU (Thụy Sĩ, Phần Lan, Na Uy, Đan Mạch, Ireland... hay Đức, Pháp, Ý bla bla)

+Nếu các bác nào lại cảm thấy rằng tiền bỏ ra mà không sinh lãi suất thì không cam lòng, mà lại muốn có PR EU vì thế hệ sau (hoặc vì gì đấy...) thì có thể mua bđs Hy Lạp (250k Eu) hay bđs Bồ Đào Nha (350k Eu), chờ 6-12 tháng là có thể landing châu Âu. Diện đầu tư này thì phải giữ bđs trong 5 năm để xin PR khối EU hoặc nhập tịch rồi mới bán nha các bác, bán trước là coi như mất giấy phép cư trú luôn.

+Còn thêm diện nữa, : )), quốc tịch Síp, hehe, chắc bác nào trong ngành cũng hiểu, trọn gói luôn!

Thân & Chào quyết thắng!
Bác cho em hỏi chi tiết hơn cái vụ Skilled Worker Canada dc ko, em đang quan tâm inb giúp e..tks cụ

tungmilan

Xe tăng
Website
www.sodastore.com
thớt này vẫn hot các cụ nhỉ :)

ranger.hn

Xe tải
Giờ âu châu cũng trộm cắp loạn lạc quá ^^

Forestgum

Xe máy
Có ý định nhưng lại vướng phụ thân, lót dép hóng tiếp ạ

hoangloc.nguyen

Đi bộ
Em thấy dân Việt Nam mình thích đầu tư bất động sản. nên bác nào muốn qua châu Âu thì đầu tư vào bất động sản có vẻ ổn. Vừa có nhà vừa có PR đi tới đi lui cũng khỏe. Qua đó từ từ lên Quốc tịch sau.

hung2n

Xe hơi
Còn 1 option ko thấy các bác nhắc đến là Hungary. Giá nhà bên này rất rẻ, chỉ tầm 1,5-2tỷ là nhà đẹp, 500m2 đất roài.

hoangloc.nguyen

Đi bộ
Bác chia sẻ thêm thông tin e về Hungary với

hoangloc.nguyen

Đi bộ
Em tiếp tục hóng vụ Golden visa của Bồ để mong lĩnh hội cao kiến của các cụ! :))
Golden Visa của bên Bồ em thấy nó cũng không hay lắm bác ạ. năm đầu cụ phải có mặt 7 ngày, năm thứ 2,3 có mặt 14 ngày, năm thứ 3,4 có mặt 14 ngày để duy trì Golden vísa. Còn đầu tư vào bất động sản thì 350k Euro dành cho những bất động sản cũ từ 30 năm. bất động sản mới thì tới 500k Euro. Duy trì 5 năm. thỏa điều kiện có mặt tại Bồ thì sau 5 năm mới được PR. còn muốn lấy citizen ship phải ở đủ thời gian quy định + thi quốc tịch tiếng Bồ

nguyentuanqd

Xe máy
Em là chuyên gia chuyển tiền quốc tế tại MBBank. Cụ nào cần chuyển tiền để định cư nước ngoài thì alo em nhé

farevell

Xe buýt
em thấy giờ làm hi lạp dễ lại rẻ, bạn em nó vừa đi hi lạp mua 2 căn :))

Trinh Dinh

Đi bộ
Cụ cho em hỏi cái định cư Úc dạng đầu tư được không cụ? Em cám ơn cụ nhiều ah
Em làm cho một công ty quản lý dự án ở Úc nên em cũng hay hóng mấy việc sếp em hay bàn. Sếp em người Úc nên cũng rành luật, cũng giúp mấy người đầu tư vào Úc, nên tiện có thẻ cư trú luôn. Muốn đầu tư để được cái thẻ thì phải đầu tư đủ điều kiện của nó là được cái thẻ. Mà Úc nó cũng có nhiều kiểu đầu tư với nhiều kiểu điều kiện, ngoài chuyện tiền thì cụ cũng phải ngắm trước cụ thích đầu tư vào ngành gì, ngành gì cụ có chuyên môn, hay là con cụ thích, hay là gia truyền :D hay là sao rồi chọn đầu tư. Nếu cụ muốn gọi giải thích cụ thể thìđể em inbox cụ số em nếu cần. Cái gì ko biết thì em hỏi sếp em cũngđược.

ocean1

Xe tăng
Có cụ mợ nào đang sinh sống ở Thuỵ Sĩ hay Na Uy cho em hỏi thăm về bảo hiểm và cuộc sống nơi ở xứ nầy không.

chiendu22

Xe máy
Cụ làm cái quán ăn em thấy có vẻ đơn giản nhất.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em xin hỏi phát là hiện nay du học ngành gì ở Đức dễ xin việc và định cư tốt. Em ướm cho thằng cu lớp 11 chuyên Đức

Thanks và vodka các cụ

phuongmit

Xe cút kít
Em xin hỏi phát là hiện nay du học ngành gì ở Đức dễ xin việc và định cư tốt. Em ướm cho thằng cu lớp 11 chuyên Đức

Thanks và vodka các cụ
Cụ ngâm cứu quản lý khách sạn hoặc công nghệ thông tin xem ổn k. Lớp 11 chuyên Đức thì chắc cháu học cấp 3 Việt Đức và học tiếng từ cấp 2 đúng k cụ

Đại tướng Alo

Xe điện
Kính chào các cụ,

Hôm trước do Quán café đóng cửa nên mấy bài về định cư châu Âu đang hay thì bị bay mất. Nay em mạn phép mở lại để các cụ thảo luận vì OF có nhiều các cụ đã & đang sinh sống ở nước ngoài, có thể góp ý cho anh em trong nước về thủ tục định cư, các khó khăn và thuận lợi khi sinh sống ở châu Âu…

E vừa đi 1 chuyến qua Đức thăm người quen, thấy cuộc sống, XH, con người của họ tuyệt quá. E biết Đức là nước khá khó khăn trong việc cho định cư, vì an sinh XH rất tốt. E đang hướng đến khả năng xin Giấy cư trú của 1 quốc gia nào đó ở châu Âu để sau này cho con cái sang học hành, định cư. E xem trên mạng các công ty môi giới làm thì chính sách cũng tầm 500k EU trở lên, kiểu mua nhà ở Bồ Đào Nha, sau 5 năm được hoàn lại vốn không có lãi… hoặc ở Bỉ, Ireland... nhưng nghe chừng khá mông lung.

E post tạm 1 tấm ảnh Miền Tây nước Đức.

Trông như khu Vinhomes Smart City ý cụ nhỉ....đẹp phết.