[Funland] E hỏi chút tâm linh: chuyển từ 1 bát hương sang làm 3 bát

binhsu7273

Xe cút kít
Vớ vẩn! Vả vỡ mồm con nhãi đó đi, vấn đề tâm linh chỉ khi ở riêng mới xin rút chân nhang chia bát hương.
Việc con cái liên quan gì đến Gia Tiên...?

xehoi.net.vn

Xe buýt
Mấy hôm nay vợ chồng e chia rẽ do chuyện này. Chẳng là vợ e có đi xem 1 cô chuyên xem bói, cúng lễ, gọi hồn ( cũng do vợ chồng e đã 4 năm chưa có con và cũng chưa tìm dc nguyên nhân vì sao chưa có), cô này khoảng 25 tuổi và phán phải làm lễ tạ đất và chuyển bát hương, nhà e đang 1 bát giờ bảo chuyển làm 3 bát. Em thì thấy việc chuyển này phải thận trọng, vì di chuyển bát hương cũng lắm thứ phải cân nhắc, vợ e thì bảo gọi thầy cúng vào chuyển luôn. Vì vậy e lập thêm nick này muốn tham khảo ý kiến các cụ, tư vấn cho e lời khuyên ? ,có cụ mợ nào đã chuyển từ 1 bát sang 3 bát ( thờ thần linh, thờ tổ tiên, thờ bà cô ông mãnh) chưa ạ ?.
Do tâm lý thôi, liên quan gì bát hương.

Phi Long8388

Xe hơi
Em thấy vụ này nhà ai cũng làm đơn giản mà, việc cụ có tủ thờ rộng rãi, chắc cụ để 3 bát là đầy đủ theo tập quán từ xưa, cụ nhờ Thầy nào đó cụ tin không cụ lên chùa làm. Cụ làm tâm thoải mái đi ạ, thờ cúng do tâm mình trước.

Cuongnh5256

Xe điện
Thầy bói phán mà không có khoản cúng kenh mới lạ. Cứ xem bói 10 lần thì cả 10 ngan già báo cáo bảo thầy phán phải làm lễ abcxyz, nói chung em ko tin. Năm nay dịch bệnh nên chùa chiền thấy vắng chứng tỏ tin vào khoa học hơn là tin thầy :)) :)) :))

toilatoiaz0209

Đi bộ
- Vâng, vợ chồng e có thai dc 3 lần , nhưng toàn bị lưu khi chưa có tim thai, hết tây y rồi thuốc nam,
- Tâm có an thì mọi việc suôn sẻ được, cúng lễ thì cũng chỉ an tâm, e suy nghĩ là vậy, nhưng nhiều người bảo chuyển bát hương ,bỏ cây hương khá độc, mình lại thêm tâm lý hơn, tiền mất tật mang lại thêm dở hơi
- Bát hương trước nhà e bốc ở nhà chùa, vợ e lại bảo bốc ở nhà chùa thì đường con cái ko tốt, nhà chùa chỉ được bình an ( nhà chùa thì ở 1 mình) , vợ e lại lý luận thế đó.
E vẫn đang lắng nghe thêm ý kiến các cụ,từ đó có cái nhìn tổng quát hơn, tối nay e sẽ chốt phương án
Chả ai tự dưng thờ bà cô,ông mãnh nếu nhà không có mấy vị đó...
Xàm quá! Mà vợ bác thớt cũng là người có học,làm chuyên môn trong ngành y mà tin vào ba cái tào lao thì em cũng chịu...
lúc trc nhà e chỉ thổ công thì chỉ 1 bát, sau thêm tổ tiên thì tiện thể làm 3 bát: quan công, gia tiên, bà cô - ông mãnh. nói chung cái này là tâm linh, nó là niêm tin theo kiểu tôn giáo thôi, ko quá nặng nề về việc đặt hay ko đặt, thay đổi tư duy ở cái thờ cúng thôi.
còn con cái thì nên bệnh viện, tìm thầy chạy chữa.
cụ cứ để vợ làm, biết đâu tâm lý thoải mái thì chịch hăng hơn, lại có con thì sao :D
nhiều cụ cứ nghĩ chịch hăng là có con, nhưng ko để ý 1 số ng thể trạng yếu lại bị tinh trùng loãng. căn bản là hiệu quả và chất lượng, đúng thời điểm
Nếu đủ điều kiện thì nên để 3 bát hương ạ, thờ thần linh riêng, gia tiên riêng là hợp lý. Bốc bát hương nên nhờ thầy chùa, còn việc có con nên nhờ thầy thuốc:)
Theo e thì việc thờ cúng bốc bát hương thì lên nhờ nhà chùa còn con cái cụ và vợ cụ phải đi khám xem nguyên nhân chứ tin gì mấy bà cô nứt mắt ra ty tuổi đầu xưng cô cô cậu với ng bằng cả tuổi ông tuổi bà là e ko bao giờ tin.
Theo e thì việc thờ cúng bốc bát hương thì lên nhờ nhà chùa còn con cái cụ và vợ cụ phải đi khám xem nguyên nhân chứ tin gì mấy bà cô nứt mắt ra ty tuổi đầu xưng cô cô cậu với ng bằng cả tuổi ông tuổi bà là e ko bao giờ tin.
Chuyện tâm linh này khó nói, nhưng nếu theo chỉ theo 1 người thôi, đừng nghe linh tinh lắm thày thối ma.
Nhưng em nói thật. Cô bói 25 tuổi này chẳng đáng tin. cô trẻ như này chỉ để....

samoclan

Xe điện
Vớ va vớ vấn, cụ cứ vả bốp cho cô bói ý cái. Chưa đâu gd đã lục đục rồi. Chuyện hiếm muộn đến bv một buổi trắng đen rõ luôn. Nhà chau luôn chánh xa chuyện bói toán, cúng bái kiểu gọi hồn giải oan, giải hạn.

SuHaoMuoi199

Xe tải
Em thấy câu chuyện của bác chủ thớt chia ra làm 2 phần :
1- Việc chia hay gom bát hương thì đều được, đa phần hiện tại là bốc công đồng vào cho gọn gàng. Như nhà em ngày trước cũng 2 ban thờ : 1 thổ công, ông mãnh , 2 là gia tiên tổng 2 ban thờ là 5 bát sau đó thầy trụ trì chùa làng em bốc công đồng vào 1 ban thờ tổng từ 5 giờ còn 3 bát . Việc bốc bát nhang theo quan điểm là nhờ thầy chùa , em ko có ý khinh miệt gì thầy bói nhưng em đi nhiều nơi, các cốp to nhiều người bảo theo thầy chùa đến nhà thì an tâm hơn, tất nhiên thầy chùa thì cũng có nhiều kiểu, gia đình em nhờ thầy trụ trì làm cũng 2-3 năm rồi thấy mọi thứ cũng không khác gì nhiều lúc trước và cuộc sống vẫn an tâm thư thái.
2- Việc sinh con thì nên xem lại 2 vợ chồng bác, con cái là lộc trời nên cái chuyện bốc bát nhang cũng có phần tâm linh nhưng giải quyết vấn đề về tinh thần nhiều hơn bác à

wildness

Xe điện
Mấy hôm nay vợ chồng e chia rẽ do chuyện này. Chẳng là vợ e có đi xem 1 cô chuyên xem bói, cúng lễ, gọi hồn ( cũng do vợ chồng e đã 4 năm chưa có con và cũng chưa tìm dc nguyên nhân vì sao chưa có), cô này khoảng 25 tuổi và phán phải làm lễ tạ đất và chuyển bát hương, nhà e đang 1 bát giờ bảo chuyển làm 3 bát. Em thì thấy việc chuyển này phải thận trọng, vì di chuyển bát hương cũng lắm thứ phải cân nhắc, vợ e thì bảo gọi thầy cúng vào chuyển luôn. Vì vậy e lập thêm nick này muốn tham khảo ý kiến các cụ, tư vấn cho e lời khuyên ? ,có cụ mợ nào đã chuyển từ 1 bát sang 3 bát ( thờ thần linh, thờ tổ tiên, thờ bà cô ông mãnh) chưa ạ ?.
Nhà em cũng chuyển từ 1 bát hương thành 3 bát hương, vì mẹ em đi xem bảo phải vậy. 1 bát tức là chỉ thờ thần linh thôi. Em chẳng ý kiến gì và thầy chuyển luôn. :)

Fantomu82

Xe buýt
nếu cụ với vợ đi khám cả hai không có vấn đề gì thì nên thay mái cụ ah.keke. Thằng bạn em nó lấy nhau 6 năm đi khám thì bác sy bảo cả hai ko có vấn đề gì. thế là thay mái cái dính ngay. thế mới kinh.

Smee april

Xe điện
cái bát hương đang thắp hương kia là thờ ai? Ai bốc? thờ thần linh thổ địa hay gia tiên? nhà có bà cô ông mãnh ko? chủ thớt có p con trai trưởng ko? bố mẹ còn hay đã mất? ở chung hay ở riêng? Nhà này mua từ đâu hay thừa kế từ bố mẹ ông bà?
Độc có mỗi chừngấy thông tin mà nghe con dở hơi 25 tuổi nó phán rồi lênđây hỏi quá bằngđẽo cày giữađường.

vaio9700

Xe buýt
- Vâng, vợ chồng e có thai dc 3 lần , nhưng toàn bị lưu khi chưa có tim thai, hết tây y rồi thuốc nam,
- Tâm có an thì mọi việc suôn sẻ được, cúng lễ thì cũng chỉ an tâm, e suy nghĩ là vậy, nhưng nhiều người bảo chuyển bát hương ,bỏ cây hương khá độc, mình lại thêm tâm lý hơn, tiền mất tật mang lại thêm dở hơi
- Bát hương trước nhà e bốc ở nhà chùa, vợ e lại bảo bốc ở nhà chùa thì đường con cái ko tốt, nhà chùa chỉ được bình an ( nhà chùa thì ở 1 mình) , vợ e lại lý luận thế đó.
E vẫn đang lắng nghe thêm ý kiến các cụ,từ đó có cái nhìn tổng quát hơn, tối nay e sẽ chốt phương án
về mặt tâm linh thôi cụ, e nói ở trc, quan trọng là thay đổi tư duy trong việc thờ cúng, ko quá nặng nề, cái đó nó mới khó. tôn giáo, niềm tin là cái ko thể mất đi, sẽ đc tìm đến khi con ng bế tắc, muốn tìm chỗ đặt niềm tin vào, mà trong thực tại, do trình độ, học vấn, tư tưởng, cái này là luôn có.
quan điểm của e thì cứ để vợ làm, bình thường thôi cụ. giải tỏa tâm lý 1 phần cho vợ. còn vụ có con hay ko con, e chưa có kinh nghiệm nhiều vì chịch cái có luôn :), nhưng tùy thầy tùy thợ. chúc cụ tìm được hướng đi thuận lợi, và có đc nhiều thứ kết nối tình cảm gia đình

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vớ va vớ vấn, cụ cứ vả bốp cho cô bói ý cái. Chưa đâu gd đã lục đục rồi. Chuyện hiếm muộn đến bv một buổi trắng đen rõ luôn. Nhà chau luôn chánh xa chuyện bói toán, cúng bái kiểu gọi hồn giải oan, giải hạn.
BV nào có khả năng 1 buổi trắng đen rõ luôn cho TẤT CẢ các cặp vợ chồng vậy cụ???
Mà vợ cụ thớt làm đúng ngành sản khoa nhẽ cần cụ vẽ đường, phỏng ạ?

Taihoatu

Xe lăn
Em thấy ban thờ nhà em, ông già chả cần xem thầy thợ gì cả, mà tự ông già đi mua bát hương về rồi đốt rơm lấy tro và bốc theo nguyên tắc: Bát ở giữa là thần linh, còn 2 bên là theo thứ tự các cụ thờ, mỗi người một bát. Quan trọng là lòng thành, tưởng nhớ đến người đã khuất. Thế thôi.

samoclan

Xe điện
Thầy bói phán mà không có khoản cúng kenh mới lạ. Cứ xem bói 10 lần thì cả 10 ngan già báo cáo bảo thầy phán phải làm lễ abcxyz, nói chung em ko tin. Năm nay dịch bệnh nên chùa chiền thấy vắng chứng tỏ tin vào khoa học hơn là tin thầy :)) :)) :))
Không hieu các cụ ở bát hương hay ở mồ mả nhỉ cụ. Cây hương như một sợi dây kết nối với tổ tiên nhờ làn khói thơm lan toả, nên người ta làm hát hương để cám, xưa cắm luôn vào bò gạo, cắm lên vách nhà hay cắm vào nải chuối khi ra mộ.

SuHaoMuoi199

Xe tải
nếu cụ với vợ đi khám cả hai không có vấn đề gì thì nên thay mái cụ ah.keke. Thằng bạn em nó lấy nhau 6 năm đi khám thì bác sy bảo cả hai ko có vấn đề gì. thế là thay mái cái dính ngay. thế mới kinh.
Vãi cụ, nếu mà thế thì em e rằng cụ chủ chuẩn bị cả bát nhang cho mình kaka - nhà cháu fun
kính cụ 1 ly

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cũng chuyển từ 1 bát hương thành 3 bát hương, vì mẹ em đi xem bảo phải vậy. 1 bát tức là chỉ thờ thần linh thôi. Em chẳng ý kiến gì và thầy chuyển luôn. :)
Nhà em chỉ có 1 bát hương gộp tất cả vào trong một, có sao đâu. Khấn mời tổ tiên vẫn về như thường (vợ em có thể cảm nhận được các cụ về hay không )

JWalker

Xe buýt
Vợ cụ làm phụ sản có liên quan gì đến nạo phá hay không? Gia đình có làm nghề liên quan hay không ?

Cuongnh5256

Xe điện
Không hieu các cụ ở bát hương hay ở mồ mả nhỉ cụ. Cây hương như một sợi dây kết nối với tổ tiên nhờ làn khói thơm lan toả, nên người ta làm hát hương để cám, xưa cắm luôn vào bò gạo, cắm lên vách nhà hay cắm vào nải chuối khi ra mộ.
Chắc ở mồ mả thôi vì tết hay giỗ đều phải ra mời về ăn tết mà (gọi là tảo mộ). Xây mộ người ta cũng hay nói là làm nhà mới cho các cụ, còn tại sao lại thắp hương và bát hương quan trọng ntn thì em ko biết:D:D:D

Fantomu82

Xe buýt
Vãi cụ, nếu mà thế thì em e rằng cụ chủ chuẩn bị cả bát nhang cho mình kaka - nhà cháu fun
kính cụ 1 ly
Cái này em nói thật đấy. hi. chứ chuyện vợ chồng cụ hiếm muộn chả liên quan gì đến tâm linh cả. Vợ em nó đang khuyến khích em thay mái. Vì em đang có 2 f1 là vịt giời rồi. hic