E đi dự đám cưới ở Đài Loan.

Huy Trố

Xe hơi
Cho e hỏi cụ nào đi Đài Loan đã thưởng thức thử món này chưa? Tối ngày thứ 3 tụi e đi uống bia, ông bạn ĐL gọi món này:

Nó chính là món “Đậu Hũ Thối " món ăn được nhiều người dân Đài Loan yêu thích. Đậu hũ thối là một loại đậu được ủ lên men có mùi khá lạ. Là món ăn vặt phổ biến ở Đông Á và Đông Nam Á, đặc biệt là Hong Kong, Đài Loan, Indonesia, và Trung Quốc, đậu hũ thối thường được bán ở chợ đêm hoặc quán lề đường, nhưng cũng có lúc nó được bán trong các cửa tiệm vào buổi trưa. Ngay từ khoảng cách rất xa, người ta đã có thể ngửi thấy mùi đậu hũ thối. Sở dĩ mang tên như vậy vì đậu hũ thối có có mùi gần như là rác đang phân huỷ hoặc… phân trẻ em (đầu tiên e thấy nó như mùi phân lợn). Ban đầu nhiều người sợ cái mùi đó bởi nó được so sánh như món Sầu Riêng ở Việt Nam nhưng khi thưởng thức được nó rồi sẽ không thể không bị nó mê hoặc.
Một số người so sánh đậu hũ thối với fromage xanh của phương Tây. Một số khác lại cho rằng nó có mùi thịt ôi. Nhưng đối với những người nghiền đậu hũ thối thì mùi hương này lại là tiêu chuẩn để đánh giá mức độ ngon lành của món ăn: càng nặng mùi, càng… ngon. Nó giống như cái hương vị của món Chao Vịt ở miền Nam Việt Nam càng thối lại càng ngon…

Thành phần chính là đậu hũ nguyên chất được chế biến từ đậu nành, ngâm cùng với nước đậu và các loại rau củ mềm, có vị chua, thêm chút muối. Để trong nhiệt độ mát hoặc trong các nhà kính để đậu được lên men tự nhiên trong 1 tuần là có thể dùng được. Men được lên đúng cách phải có màu trắng chứ không phải màu đen, vì như thế là đậu đã bị hư hoặc nhiệt độ quá nóng. Vì người Đài Loan sống trên đảo nên việc sử dụng rau củ phải tiết kiệm hơn bình thường. Đậu hũ thối thường ăn kèm với cải chua hay cải trắng, những rau củ có thể trồng ở Đài Loan. Món ăn này có tác dụng tăng sức đề kháng cho cơ thể, vì vậy khách du lịch có thể thấy người dân ở đây ăn đậu hũ bất kỳ thời điểm nào trong năm.

Nếu ai chưa từng ăn món đậu hũ thối, chỉ hình dung hoặc khi ăn có tâm lý sợ “thối” thì rất khó ăn. Cứ coi như đây là món ăn mới, rất thường mà bản thân muốn thưởng thức, chắc chắn sẽ cảm nhận được hết vị thơm ngon của đậu hũ. Hoặc cũng có thể gọi đậu hũ ăn kèm với một món ăn chính nào đó, thưởng thức hết hương vị thơm ngon. Miếng đầu tiên cũng thật khó ăn nhưng sau đó e ăn bằng cách gắp cùng với hành, rau gia vị và chấm với nước xì dầu họ xốt cùng thấy rất OK.
Em thì em chịu ko thể ngửi nổi mùi đậu hũ thối này, phải chạy ra ngoài để thở :)))

VUXUANPHU

Xe buýt
Cảm ơn cụ nhiều vì nhiều thông tin rất thú vị về đất nước và con người Đài Loan. Mải đọc bài của cụ mà em quên buồn ngủ. Mời cụ 1 ly. Thanks cụ!

man_X

Xe hơi
Em xin bác một kiểu ảnh nhá. thanks

socmeo

Xe buýt
Cám ơn chủ thớt làm em nhớ ĐL quá! Em sang đây năm 2007, ấn tượng nhất với em là taxi ở bên này toàn chủ yếu là xe mẹc luôn các cụ ợ! lái xe phóng tít mù luôn

bonthoi1052014

Xe máy
Giờ sáng đl chắc phải đi theo đoàn các cụ nhỉ

bonthoi1052014

Xe máy
chắc bọn ĐL sợ dân mình sang trốn luôn ko về

Chỉnh sửa cuối:

xebus

Xe hơi
Vote cụ, cưới Đài chắc cũng giống cưới Tàu cụ nhể?

Mr Handsome

Xe buýt

Mr Handsome

Xe buýt
cảm ơn cụ bài viết sinh động ạ
Cảm ơn cụ nhiều vì nhiều thông tin rất thú vị về đất nước và con người Đài Loan. Mải đọc bài của cụ mà em quên buồn ngủ. Mời cụ 1 ly. Thanks cụ!
Cám ơn chủ thớt làm em nhớ ĐL quá! Em sang đây năm 2007, ấn tượng nhất với em là taxi ở bên này toàn chủ yếu là xe mẹc luôn các cụ ợ! lái xe phóng tít mù luôn
Cảm ơn cụ: [@09 - 09 -09;87373] 09 , cụ [@VUXUANPHU;23782] , cụ[@socmeo;300132] đã quan tâm đến bài viết của e.

Mr Handsome

Xe buýt