[Funland] E có quyền yêu cầu hàng xóm bịt cửa sổ lại k ạ ?

BảoVân 13

Xe hơi
Về lý nhà kia sai nhưng lẽ ra khi bắt đầu đục lỗ đầu tiên thì cụ đã phải đâm đơn ra Phường ngay chứ để xong hết thế này rồi thì khó, trừ khi nhà cụ đấm cho Phường đủ dày để lực lượng chức năng có động lực để thi hành công vụ.
Hay cụ xây nhà cao bằng nhà nó lấy tường nhà mình bịt cửa sổ nhà nó lại :))
E cũng có ý giống cụ,đầu tiên thấy be bét thế là sang góp ý ,ko thích nhẹ nhàng thì ta làm vài tờ đơn luôn ,còn thích nữa ta xây bằng nhà họ là bịt luôn😂😂

juve99

Xe cút kít
Ko yc được, họ có làm cửa chính mà ko mở ra đi lại thì cũng ko làm gì dc

Trangphan1980

Xe hơi
Theo em sang nhắc nhở nếu còn tái diễn thì sẽ sử lý

shikari

Xe tải

Cạnh nhà ông bà ngoại có cái nhà cao tầng dạo này bên đấy sửa chữa mở thêm 1 số ô cửa nhỏ . Không biết họ làm kiểu gì để vật liệu rơi thủng cả cái mái tôn chỗ phơi quần áo của ông bà. Cái kia mà nó rơi vào người thì k biết thế nào nữa. Xin hỏi các cụ là e có quyền yêu cầu họ bịt hết cửa sổ lại k ?

Đây là đất nhà ông bà ngoại e . Lâu lâu mới sang thì thấy thế này . Thấy bà kể có lần bọn thợ sửa chũa nhà nó vứt cả rác thải sang đất nhà ông bà. Ông bà nhà e cũng hiền . Chủ nhà này thì k biết ở đâu , hiện tại đang cho 1 cty của TQ thuê làm văn phòng. Nhà nay xây cũng dc tầm chục năm rồi , bán qua chủ khác . Gần đây lại sửa chữa trổ thêm mấy cái ô thoáng nhà vệ sinh thì phải.
Theo Bộ luật dân sự 2015, đối với mốc giới là tường nhà chung, chủ sở hữu bất động sản liền kề không được trổ cửa sổ, lỗ thông khí hoặc đục tường để đặt kết cấu xây dựng, trừ trường hợp được chủ sở hữu bất động sản liền kề đồng ý.
Trường hợp nhà xây riêng biệt nhưng tường sát liền nhau thì chủ sở hữu cũng chỉ được đục tường, đặt kết cấu xây dựng đến giới hạn ngăn cách tường của mình.

Cao răng lợi

Đi bộ
Nếu cụ ở Hà Nội cứ phản ánh lên cái app iHanoi, mấy hôm là đc giải quyết ngay