[Thảo luận] E có khá nhiều điều muốn hỏi các cụ ạ............!

ntrung148

Xe tải
( XL Mod admin e Spam khi post 2 thớt chút ạ mong M ad cho e chút tg để e nhận kết luận thôi ạ)

đây là ảnh e vừa ăn biên bản ạ! và e có khá nhiều điều muốn hỏi các cụ Pro ạ và e mong các cụ cho e kết luận nhé hoặc Ủn e lên nhé chứ đừng ném gạch e và hay " tại cụ k cho nó ăn......." e cần kết luận ạ

Hôm ấy e đi lấy hàng cho nhà đi poster 1t ạ! như này ạ ( e copy ảnh ạ)

điều e muốn hỏi ạ!

1: các cụ cho e hỏi thủ tục biên bản và thủ tục cân như vậy có j sai k ạ?
2: và đó là thanh tra giao thông và dừng xe e thủ tục họ như nào ạ! Thanh tra( TT) nói tôi dừng xe a được là tôi là thanh tra viên có thẻ gạch chéo đỏ trên thẻ ạ
3: e thấy cân k có dấu má j cả ạ?? như vậy đúng k ạ?
4: và mức phạt của e các chụ tiện cho e biết nhé...
5: là e muốn úp ảnh lun trên IOS kiểu j ạ? e k thể làm đc cụ nào giúp e k ạ? ( tại e hay có ảnh độc nên.... k úp lun mất nóng ạ)

AcidS

Xe điện
http://luatminhkhue.vn/van-ban-luat-hanh-chinh/thong-tu-08-2010-tt-bgtvt-quy-dinh-nhiem-vu,-quyen-han-cua-thanh-tra-duong-bo.aspx

Thanh tra viên đúng là được phép dừng xe cụ khi thấy có biểu hiện nghi vấn về việc chở quá tải.
Thủ tục thì em không nắm rõ, nhưng chắc cũng giống CSGT, làm biên bản, người vi phạm ghi ý kiến vào, nếu có khác biệt thì chứng minh, nếu không thì ra quyết định xử phạt.
Thanh tra giao thông được phép ra quyết định xử phạt với mục 1, khoản 4, điều 27 theo nghị định 71/CP 2012.
Tóm lại cụ chủ sẽ bị mất 4 triệu, mất tiền hạ tải. Xem sơ sơ trong 71 hình như không có vụ bị tạm giữ giấy phép.

Biên bản không ghi chứng cứ vi phạm, nhưng đó là lỗi nhỏ thôi. Cân điện tử nếu có kiểm định thì không có dấu cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

ntrung148

Xe tải
4tr á cụ?? sặc toi 4 con lốp của e rồi...! cụ chủ có luật chính xác phạt hok ạ? tiện cho e tham khảo vs ạ! k 50 50 thì là vậy mà 50 50 lại làm hư! e phân vân quá! mà hầu như xe tải nào cũng.....! thế mà hôm ấy e đen! xin cụ chủ cụ thể 1 chút hơn đươc hok ạ? hì bó xát hơn tẹo để e lắm rõ được hơn ạ vodka cụ trc ạ

ngaynha

Xe tăng
4tr á cụ?? sặc toi 4 con lốp của e rồi...! cụ chủ có luật chính xác phạt hok ạ? tiện cho e tham khảo vs ạ! k 50 50 thì là vậy mà 50 50 lại làm hư! e phân vân quá! mà hầu như xe tải nào cũng.....! thế mà hôm ấy e đen! xin cụ chủ cụ thể 1 chút hơn đươc hok ạ? hì bó xát hơn tẹo để e lắm rõ được hơn ạ vodka cụ trc ạ
Mời cụ:
“Điều 27. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô vận chuyển hàng hóa

1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Vận chuyển hàng trên xe phải chằng buộc mà không được chằng buộc chắc chắn; xếp hàng trên nóc buồng lái; xếp hàng làm lệch xe;
b) Chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế được ghi trong Giấy đăng ký xe hoặc Sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường mà chưa đến mức vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2, Điểm a Khoản 4 Điều này.

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chở hàng vượt trọng tải thiết kế được ghi trong Giấy đăng ký xe hoặc Sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường từ 10% đến 40% đối với xe có trọng tải dưới 5 tấn và từ 5% đến 30% đối với xe có trọng tải từ 5 tấn trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
b) Xếp hàng trên nóc thùng xe; xếp hàng vượt quá bề rộng thùng xe; xếp hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe;
c) Chở người trên thùng xe trái quy định; để người ngồi trên mui xe, đu bám bên ngoài xe khi xe đang chạy;
d) Điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không mang theo hợp đồng vận tải hoặc giấy vận chuyển theo quy định, trừ xe taxi tải.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe taxi tải không lắp đồng hồ tính tiền cước hoặc lắp đồng hồ tính tiền cước không đúng quy định;
b) Điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (nếu có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động, không đúng quy chuẩn theo quy định;
c) Chở hàng cấm lưu thông; vận chuyển trái phép hoặc không thực hiện đầy đủ các quy định về vận chuyển động vật hoang dã;
d) Chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải thùng hở (không mui); chở hàng vượt quá chiều cao theo thiết kế của xe hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt đối với xe ô tô tải thùng kín (có mui).

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chở hàng vượt trọng tải thiết kế được ghi trong Giấy đăng ký xe hoặc Số chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường trên 40% đối với xe có trọng tải dưới 5 tấn và trên 30% đối với xe có trọng tải từ 5 tấn trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
b) Điều khiển xe liên tục quá thời gian quy định;
c) Điều khiển xe không có phù hiệu hoặc có nhưng đã hết hạn đối với loại xe quy định phải có phù hiệu.

5. Ngoài việc bị phạt tiền, người có hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung và các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Vi phạm Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm d Khoản 3; Điểm a Khoản 4 Điều này bị buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định; vi phạm Điểm c Khoản 3 Điều này bị tịch thu hàng hóa cấm lưu thông, động vật hoang dã vận chuyển trái phép;

b) Vi phạm Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm a, Điểm b Khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;

c) Vi phạm Điểm c Khoản 2; Điểm c, Điểm d Khoản 3; Khoản 4 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày.”

ngaynha

Xe tăng
Của cụ là mục 4 rồi, 4tr là chuẩn đới ạ.

Oioto

Xe hơi
lái xe tải cũng khổ nhỉ! lái không quá tải thì không có lãi, còn quá tải thì bị phạt.
Cụ chủ chia tay 4 con lốp rùi!

hanoivietnam

Xe tăng
Trước em cũng có đoàn xe tải, riêng xe tải thì chả bao giờ mình đúng được vì nếu đúng thì không có việc làm. Chia buồn cùng cụ chủ thôi.

Dolla2011

Xe buýt
Chia buồn cùng cụ chủ thôi! Em thấy nhiều xe còn chở 70 tấn/25 tấn cơ ạ! Xã hội điên đảo,chạy đua cùng đồng tiền vì miếng cơm manh áo!

tomkenh

Xe đạp
Chia buồn zới cụ

Muon_biet

Xe cút kít
Biên bản VPHC có dấu treo mà Cụ?

dobetong

Xe hơi
các cụ góp ý nhiệt tình nhờ.

yeecoo

Xe buýt
Cân kiểu gì mà ra được cả 2792 kg các cụ nhỉ. Chẳng nhẽ sai số của cân đến từng kg cơ à?

congtuan89hp

Xe tải
Cân kiểu gì mà ra được cả 2792 kg các cụ nhỉ. Chẳng nhẽ sai số của cân đến từng kg cơ à?
Chắc cân điện tử dùng Load-Cell và phần mềm chuyên dụng cụ ạ. Cụ muốn có sai số bao nhiêu cũng có ạ.

Dolla2011

Xe buýt
sợ thật đấy....!...! chả biết các cụ xe tải tn? đúng là các cụ 50/50 làm hư là phải thôi!
Cụ chủ chở gần gấp 5 lần qui định,chở 1 chuyến thay cho 5 chuyến thế này bảo sao ... ko hay làm hư xxx

Chỉnh sửa cuối:

unknown.king

Xe tăng
đợt này bắt quá tải ghê lắm cụ ạ. bên công ty đối tác của em hôm nọ bị vụt 8 củ ở ngay Đình Trám - Bắc Giang xong

dhcuong84

Xe buýt
Chiều nay là cụ ra đội đó rồi, hy vọng cụ đọc được cái này:
1. Người ra quyết định xử phạt có trách nhiệm chứng minh lỗi.
2. Phương tiện đo dùng để xử phạt phải có trong danh mục, được kiểm định đạt (đạt để xử phạt chứ không phải đạt để đo lường phục vụ mục đích buôn bán), do vậy dựa vào cái phiếu cân, em cho là chưa đủ làm bằng chứng xử phạt: Cái trạm cân đó phải có tên trong danh mục phương tiện dùng để đo trọng tải để xử phạt (liên quan đến sai số và hạn đăng kiểm), bác cứ yêu cầu xem quyết định của cơ quan có thẩm quyền quy định cái trạm cân đó được dùng để cân với mục đích phạt + Giấy chứng nhận kiểm định của trạm cân đó còn hiệu lực... Chắc không có đâu. Trên phiếu cân không có ai ký ngoài nhân viên nào đó, bác cứ yêu cầu Giám đốc trạm cân đó ký, đóng dấu treo; Đội Thanh tra giao thông cũng phải ký lên...

Nắm vững những cái đó, thì bác còn có nhiều cơ hội mặc cả hơn (nếu muốn). Dở của bác là công nhận lỗi, dù không quan trọng lắm, cứ bảo là hồ sơ một vụ xử phạt vi phạm hành chính phải đầy đủ bằng chứng...
Trường hợp kiên quyết bị phạt, bác cữ giữ đầy đủ quyết định phạt, biên bản vi phạm (bác ko phải đưa biên bản cho người xử phạt đâu, biên bản thuộc về bác), phiếu cân.... E giúp bác cái khiếu nại.
E ko ủng hộ gì cái việc bác chở quá tải, nhưng cũng căm ghét việc cứ đè người ta ra phạt khi chưa đủ căn cứ, cơ sở vững chắc với mục đích...làm tiền.
Những điều trên đều có căn cứ pháp lý, trong phạm vi comment ngắn gọn, e chưa tổng hợp được, để có thời gian e lập thread sau.

Chỉnh sửa cuối:

ntrung148

Xe tải
Chiều nay là cụ ra đội đó rồi, hy vọng cụ đọc được cái này:
1. Người ra quyết định xử phạt có trách nhiệm chứng minh lỗi.
2. Phương tiện đo dùng để xử phạt phải có trong danh mục, được kiểm định đạt (đạt để xử phạt chứ không phải đạt để đo lường phục vụ mục đích buôn bán), do vậy dựa vào cái phiếu cân, em cho là chưa đủ làm bằng chứng xử phạt: Cái trạm cân đó phải có tên trong danh mục phương tiện dùng để đo trọng tải để xử phạt (liên quan đến sai số và hạn đăng kiểm), bác cứ yêu cầu xem quyết định của cơ quan có thẩm quyền quy định cái trạm cân đó được dùng để cân với mục đích phạt + Giấy chứng nhận kiểm định của trạm cân đó còn hiệu lực... Chắc không có đâu. Trên phiếu cân không có ai ký ngoài nhân viên nào đó, bác cứ yêu cầu Giám đốc trạm cân đó ký, đóng dấu treo; Đội Thanh tra giao thông cũng phải ký lên...

Nắm vững những cái đó, thì bác còn có nhiều cơ hội mặc cả hơn (nếu muốn). Dở của bác là công nhận lỗi, dù không quan trọng lắm, cứ bảo là hồ sơ một vụ xử phạt vi phạm hành chính phải đầy đủ bằng chứng...
Trường hợp kiên quyết bị phạt, bác cữ giữ đầy đủ quyết định phạt, biên bản vi phạm (bác ko phải đưa biên bản cho người xử phạt đâu, biên bản thuộc về bác), phiếu cân.... E giúp bác cái khiếu nại.
E ko ủng hộ gì cái việc bác chở quá tải, nhưng cũng căm ghét việc cứ đè người ta ra phạt khi chưa đủ căn cứ, cơ sở vững chắc với mục đích...làm tiền.
Những điều trên đều có căn cứ pháp lý, trong phạm vi comment ngắn gọn, e chưa tổng hợp được, để có thời gian e lập thread sau.
e cảm ơn cụ chủ cho e ý kiến ạ! vodka cụ :P

HatDua

Xe máy
cứ có dấu đỏ là ok