[VHGT] E bị biên bản dưới 200k mà XXX k cho nộp tại chỗ.

ATTILA

Xe điện
CHắc cụ lại học vẹt lỗi ko gương là lỗi phạt thêm? Đi xe không có gương (ít nhất là 1 gương bên trái) hoặc có nhưng không có tác dụng là 1 hành vi bị cấm và nếu vi phạm sẽ bị xử phạt cụ ạ (NDD171).
Thảo nào em thấy 2 bánh ở HN nhiều xe không gương thế? Chả hiểu những tay lái này rẽ trái rẽ phải thế nào nữa?
Cụ biết cụ show ra cho mọi nguời biết luôn đi, đừng tự biến mình nguy hiểm quá thế, tôi trả có lời nào động chạm đến cụ nên cụ xem lại câu từ.

RubynamitnA

Xe điện
Cụ biết cụ show ra cho mọi nguời biết luôn đi, đừng tự biến mình nguy hiểm quá thế, tôi trả có lời nào động chạm đến cụ nên cụ xem lại câu từ.
Cụ hay tự ái nhỉ? Em show qui định về việc xe không gương rồi đó thôi cụ. Khi xxx thấy phương tiện ko có gương là có quyền dừng xe để kiểm soát rồi chứ không như cụ nói: "Cụ chủ ko vi phạm lỗi nào mà lại bị dừng xe phạt lỗi ko gương?"

Chỉnh sửa cuối:

makeawish

Xe máy
https://www.dropbox.com/s/ukciw5u29aufi1q/My recording #2 (mp3cut.net).mp3?dl=0

Đây ợ, em up lên nhaccuatui chờ mãi chả thấy nó lên.

Đại khái là em yêu cầu xxx ghi rõ rằng "hết biên lai" rồi em ra kho bạc nộp cơ mà xxx không ghi và "cho" đi dù em khẩn thiết mong được đóng góp cho nhà nước ợ.

Địa điểm là đường Đại Cồ Việt, trước hầm Kim Liên. Em cũng đoán rằng các chú lập chốt láo ở đây nên cũng chẳng dám làm QĐ cụ thể đâu. Còn đoạn đầu hét giá 300K cho lỗi "chuyển làn" (thực tế 90K) em không up lên đây.
sửa bài viết rồi cho nó vào page 1 đi cụ,cho mọi người tiện theo dõi

Goodboy76

Xe buýt
Chắc cụ đá đểu nên họ dỗi :-?

pnew

Xe điện
Em thấy có 2 vấn đề ko rõ ràng :
- Cụ chủ ko vi phạm lỗi nào mà lại bị dừng xe phạt lỗi ko gương?
- 200k thì xé vé rồi đi chứ ko được giữ giấy tờ.
Cụ nào rành luật thì nói thêm cho bọn em thông cái đầu với.
Tks
có "lỗi không gương" mà cụ không vi phạm lỗi nào

anhnguyen7612

Xe hơi
ơ kìa cụ sao không nhờ xxx nộp hộ cho. phát xong ngay.

ATTILA

Xe điện
Theo rm dc biêt thì lỗi ko gương chỉ đưoẹc dừng xe và phạt bổ sung bởi 1 lỗi khác. Cái này em đã thử rất nhiều lần tại các góc ngã 3 ngã tư rồi các cụ ạ, đứng gần mấy chú xxx vàng luôn.

luckyme

Xe buýt
Chào các cụ. Chẳng là hôm nay e bị XXX tuýt vì lỗi đi xe không có gương chiếu hậu.
Vào kiểm tra thì cả bảo hiểm TNDS cũng hết hạn.
XXX lập biên bản em 190k cho 2 lỗi không gương và thiếu bảo hiểm.
Lập biên bản xong e nhìn biên bản có số tiền dưới 200k nên e đề xuất cho e nộp phạt tại chỗ. Vậy mà XXX cứ bắt e nên kho bạc nộp phạt rồi qua đội lấy giấy tờ.
E lên đây nhờ các cụ tư vấn xem vụ này nên giải quyết thế nào ạ. E đội ơn các cụ.
Điều 56, Luật số 15/2012/QH13 đã được Quốc hội nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam khoá XIII, kỳ họp thứ 3 thông qua ngày 20 tháng 6 năm 2012 quy định: "Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản
1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chứcngười có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.
2. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt."
Như vậy thì với xe đứng tên tổ chức thì mức xử phạt không phải lập BB lên tới 500k.
Đây là mẫu BB thực tế:

luckyme

Xe buýt
Vâng. E vào bốt làm việc thì thấy xxx cứ ỡm ờ. Bảo giải quyết thế nào đây. E bảo là cho e xin cái biên bản. XXX bảo OK. Và sau đó thì bắt e ra kho bạc nộp tiền chứ k cho nộp tại chỗ.
Cụ có làm đơn thì cũng vẫn phải nộp phạt. Cụ chỉ có thể khiếu nại đ/c ra Quyết định xử phạt không đúng quy định làm mất thời gian của cụ để đ/c ấy bị sếp "củ hành" thôi. Cụ đọc lại cái post của em trích Điều 56 Luật xử lý VPHC ấy, cái chữ "PHẢI" ở cuối Khoản 1 ấy.
Lần sau cụ rút kinh nghiệm, nói năng phải rõ ràng: "Theo quy định, lỗi này của em có thể ra Quyết định xử phạt tại chỗ (Quyết định xử phạt không phải lập BB), đề nghị anh/chú cho em/cháu được nộp phạt tại chỗ". Cụ nói sai là xin Biên bản thì người ta cho BB để đi nộp phạt là đúng rồi chứ còn kêu ca gì nữa.

Khổng Ngà

Xe tải
Cụ có làm đơn thì cũng vẫn phải nộp phạt. Cụ chỉ có thể khiếu nại đ/c ra Quyết định xử phạt không đúng quy định làm mất thời gian của cụ để đ/c ấy bị sếp "củ hành" thôi. Cụ đọc lại cái post của em trích Điều 56 Luật xử lý VPHC ấy, cái chữ "PHẢI" ở cuối Khoản 1 ấy.
Lần sau cụ rút kinh nghiệm, nói năng phải rõ ràng: "Theo quy định, lỗi này của em có thể ra Quyết định xử phạt tại chỗ (Quyết định xử phạt không phải lập BB), đề nghị anh/chú cho em/cháu được nộp phạt tại chỗ". Cụ nói sai là xin Biên bản thì người ta cho BB để đi nộp phạt là đúng rồi chứ còn kêu ca gì nữa.
Cái QĐ của e đây ạ.`

kinkit

Xe tải
Em tưởng lỗi 400k trở lên mới đc lập bb !

kinkit

Xe tải
Em đã từng 1 lần được xxx đến tận nhà xin lại bb nộp tiền hộ vì lập bb dưới 400 k

anhchip124

Xe hơi
Cám ơn cụ! Đọc xong e mở mang thêm được 1 ít kiến thức nữa rồi! Nếu chẳng may bị xxx bắt mà lỗi mà mức xử phạt trong khung đó thì mình có thể cãi để được nộp tại chỗ.
Điều 56, Luật số 15/2012/QH13 đã được Quốc hội nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam khoá XIII, kỳ họp thứ 3 thông qua ngày 20 tháng 6 năm 2012 quy định: "Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản
1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chứcngười có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.
2. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt."
Như vậy thì với xe đứng tên tổ chức thì mức xử phạt không phải lập BB lên tới 500k.
Đây là mẫu BB thực tế:

RubynamitnA

Xe điện
Lỗi ko gương nhưng có dc dừng xe vì lỗi đó hay ko, vậy nên các cụ mới phải đọc hiểu rõ.
Theo rm dc biêt thì lỗi ko gương chỉ đưoẹc dừng xe và phạt bổ sung bởi 1 lỗi khác. Cái này em đã thử rất nhiều lần tại các góc ngã 3 ngã tư rồi các cụ ạ, đứng gần mấy chú xxx vàng luôn.
Xin lỗi cụ! Cụ cứ "Theo em biết" ở đâu ấy? cho nên hôm trước em bảo cụ học vẹt là ý này. (Em trích dẫn văn bản qui định, cụ biết qui định ở đâu cao hơn cái này thì đưa lên nhé).

Em mở rộng thêm cho cụ hình phạt bổ sung trong Luật xử lý vi phạm hành chính không có hình phạt tiền nhé. Cụ thể Nghị định 171 áp dụng xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì hình phạt bổ sung chỉ có các hình thức sau: Tạm giữ phương tiện, tước giấy phép lái xe có thời hạn hoặc không thời hạn, tịch thu phương tiện, bộ phận trên phương tiện lắp sai qui định, buộc khắc phục hậu quả, khôi phục lại tình trạng ban đầu.

Chỉnh sửa cuối:

luckyme

Xe buýt
Cái QĐ của e đây ạ.`
Đây là mẫu Quyết định xử phạt tại chỗ mà cụ. Cụ nộp xong tiền rồi đi thôi. Nếu xxx không cho cụ nộp tiền rồi trả lại giấy tờ thì cụ đi ra đấy, giơ tờ QĐ này ra rồi hỏi xxx có cho cụ xin lại giấy tờ không, không thì để cụ cầm lên đội là xxx vái cụ cả nón.

Chỉnh sửa cuối:

Khổng Ngà

Xe tải
Đây là mẫu Quyết định xử phạt tại chỗ mà cụ. Cụ nộp xong tiền rồi đi thôi. Nếu xxx không cho cụ nộp tiền rồi trả lại giấy tờ thì cụ đi ra đấy, giơ tờ QĐ này ra rồi hỏi xxx có cho cụ xin lại giấy tờ không, không thì để cụ cầm lên đội là xxx vái cụ cả nón.
E đòi nộp nhưng XXX nhất định k cho nộp. Thế e mới phải lên đây thỉnh giáo các cụ. Để mai e vác tờ này qua đội 2 xin nộp tại đội xem các chú ấy phản ứng thế nào. K cho nộp e lại mang ra kho bạc. Dạo này e cũng đang rảnh :D

Kara_men

Xe buýt
E đòi nộp nhưng XXX nhất định k cho nộp. Thế e mới phải lên đây thỉnh giáo các cụ. Để mai e vác tờ này qua đội 2 xin nộp tại đội xem các chú ấy phản ứng thế nào. K cho nộp e lại mang ra kho bạc. Dạo này e cũng đang rảnh :D
Sao rồi mợ? Nộp ở đâu cũng nhớ lấy biên lai nhé

haidongtay

Xe điện
Tớ là tớ ủng hộ chuyện đi ra kho bạc nộp,phải bị hành như thế lần sau mới sợ mà tôn trọng luật giao thông,nếu mà dễ dàng nộp phạt thế thì chả cần,200k với nhiều người thì to nhưng với nhiều người thì chả là cái gì cả,như phủi bụi.

dungthutrang

Xe hơi
Việc ra kho bạc nộp tiền không làm hư xxx là đúng. Nhưng chủ top học luật chưa thông nên câu chữ nói với xxx chưa chuẩn thôi. Đánh nhẽ phải bảo là xin phạt trực tiếp lại đi nói xin cái biên bản.