[Funland] Đường vành đai 3 của Phnom Penh được đổi tên thành Đại lộ Tập Cận Bình

hoviethung

Xe lăn
Chả cứ anh Vê gì đó, ví dụ cao tốc Bắc Nam mà có người bỏ ra tài trợ xong rồi cho chạy miễn phí thì người ấy có quyền đặt tên từng đoạn bằng cả gia phả nhà mình cũng được. Ít nhất cho đến khi đường hỏng.
Một cách xã hội hoá cơ sở hạ tầng xã hội rất hay. Biết đâu là cách làm hữu dụng trong tương lai.

duonglamkhoa

Xe tăng
cháu ngó cái thống kê giao thương giữa các nước thì trong khối asean cao nhất là Lào, Sing, Thái, Mã, Cam, Indo, rồi mới đến Brunei, Việt nam, thấp nhất là phil và myama, đông ti mo
Em chưa hiểu rõ nội dung cụ viết. Cụ nói rõ hơn được ko?

ducati1

Xe tải
quá bằng thằng Cam nó rủa anh Tập xanh cỏ rồi nhể =))
Này là cụ suy diễn thế thôi.
Bên Mẽo đặt tên đường theo ngừoi sống bình thường, làm gì rủa.

Nov

Xe điện
Em thì thấy kể cả còn sống, mà cũng không nhất thiết cứ phải lãnh tụ. Em mà lãnh tụ, ông bà nào bỏ tiền ra xây công trình công ích cho dân dùng thì toàn quyền cho các ông bà ấy đặt tên. Mua danh là một thị trường sôi động ở mọi nơi trên thế giới từ cổ chí kim. Nhưng cá nhân em thì thấy, anh Xi mua danh bằng tiền công quỹ đó!
Đấy, quan trọng là tiền các ông bà ấy bỏ ra có nguồn gốc từ đâu.

bigman95

Xe điện
Không quên quá khứ và nhìn về tương lai thôi các Cụ . ( thời kỳ ám ảnh của em)

Mong nước bạn giầu đẹp hơn.

Hanoi1919

Xe tăng
quá bằng thằng Cam nó rủa anh Tập xanh cỏ rồi nhể =))
Nhà mình cũng đặt tên đường La Văn Cầu lúc cụ còn sống đấy. Đảo Titop ở Hạ long nữa.
Tất nhiên Tập Cận Bình có công lớn nhất trong việc tài trợ con đường này nhưng dù sao thì đó vẫn là tiền của nhà nc TQ chứ không phải tiền của lão ta. Người tử tế thì sẽ từ chối việc đặt tên vì có phải tiền của mình đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

Xì hơi lốp
Tàu lộ liễu bơm cho Cam và Pakistan chứ chả phải ngại mang tiếng gì cả

vim732000

Xe buýt
Cam lún quá sâu rồi. Muôn đời nô lệ thôi.

Doun

Xe điện
Thực ra Cam thế (theo ý kiến cá nhân tôi) là khôn. Chả mất cái mịa gì, nhưng được nhiều thứ (quy ra xèng) cho người dân Cam.
Xưa bọn Nhật (không còn lùn nữa:))) đề xuất đặt tên cầu Nhật Tân là cầu có 2 tên là cầu Nhật Tân và đồng thời là cầu hữu nghị Việt Nhật. Các cụ nhà mình bàn chán rồi quyết định từ chối. Tôi vẫn nghĩ là nên đồng ý với đề xuất đó.
Tiền xây cầu vay trả lãi chết bà ra đấy cụ. Hữu nghị gì. Vụ chậm bàn giao mặt bằng nhà thầu Nhật còn đòi phạt 200 tỏi đấy. Ko biết vụ đó sau giải quyết sao.

Yoshi Hito

Xe tải
Theo quan điểm của em thì việc này chả có gì là xấu hổ cả. Bạn giúp mình, mình cảm ơn đó là lẽ thường tình,hơn nữa bạn lại mạnh thế thì mình chơi thân với bạn sẽ chẳng sợ thằng nào bắt nạt :D

NguyenChum1219

Xe tăng
Mình qua bên CPC rồi. Cách đặt tên đường của họ thường là. Nếu ai bỏ tiền ra làm đường thì tên người đó được mang tên đường. Một cách khuyến khích làm đường xã hội hoá nghĩ cũng thú vị. Nên lấy Tập Cận Bình làm tên đường cũng không có gì lạ.
Các cụ cứ đề cao với coi trọng quá mức việc đặt tên đường, chứ đơn giản và logic là ông nào bỏ xèng làm đường thì cứ lấy tên đường theo ông đó để ghi công cho tiện, nên CPC việc này cũng sòng phẳng mà.

mrnguyen1111989

Xe tải
Nhà mình cũng đặt tên đường La Văn Cầu lúc cụ còn sống đấy. Đảo Titop ở Hạ long nữa.
Tất nhiên Tập Cận Bình có công lớn nhất trong việc tài trợ con đường này nhưng dù sao thì đó vẫn là tiền của nhà nc TQ chứ không phải tiền của lão ta. Người tử tế thì sẽ từ chối việc đặt tên vì có phải tiền của mình đâu.
Ông Tập chả rảnh quan tâm đến con đến con đường đó đâu, nhà bao việc. Có khi đến thăm Cam mới biết cũng nên. Chuyện Tàu đầu tư nhiều vào Cam để mở rộng ảnh hưởng là chuyện bình thường. Ít ra nó còn tử tế hơn bọn Mỹ, ai không theo nó thì nó cấm vận.

Marble Trans

Xe tăng
Trong 3 nước Đông Dương thì China đầu tư vào Laos và Cam mạnh thật, nhất là hạ tầng giao thông, trang thiết bị, khí tài, vũ khí quân sự.

Viêm Hoàng

[Tịch thu bằng lái]
đặt tên đường như thế này tập dễ vấp dây sạc lắm

Hanoi1919

Xe tăng
Ông Tập chả rảnh quan tâm đến con đến con đường đó đâu, nhà bao việc. Có khi đến thăm Cam mới biết cũng nên. Chuyện Tàu đầu tư nhiều vào Cam để mở rộng ảnh hưởng là chuyện bình thường. Ít ra nó còn tử tế hơn bọn Mỹ, ai không theo nó thì nó cấm vận.
Quan hệ quốc tế mà cụ cứ làm như trẻ con thích đặt gì thì đặt vậy ạ? Đến Ofer chẳng liên quan gì mà còn bàn luận xôn xao mà bảo Tập ko biết thì nên cắt chức Đại sứ TQ tại Cam đi.

mrnguyen1111989

Xe tải
Quan hệ quốc tế mà cụ cứ làm như trẻ con thích đặt gì thì đặt vậy ạ? Đến Ofer chẳng liên quan gì mà còn bàn luận xôn xao mà bảo Tập ko biết thì nên cắt chức Đại sứ TQ tại Cam đi.
Cụ nói chuyện buồn cười. Dân Cam không phản đối khi đổi tên đường thì Đại Sứ TQ mắc mớ gì phản đối. Phải biết đặt tên cho đường là sự tôn trọng cao nhất, đâu phải ai cũng đc đặt tên đường. Có khi Đại sứ TQ còn tham gia lễ đổi tên dường kìa. Còn ông Tập thì chắc cũng chẳng quan tâm đâu, nhà còn nhiều việc, đang là người quyền lực số 2 thế giới sau biden thì phải quan tâm nhiều thứ khác để lên hạng 1 lắm.