Đường rộng tối thiểu bao nhiêu thì quay đầu xe được ?

anhtho

Xe ngựa
hôm thứ 7 e vừa đi Hòa Bình, vào cái ngõ rộng hơn 3m, chạy ỉn, hai bên là tường xây cao,
làm hơn 5 đỏ, chưa thể cho xe nằm ngang đường được, vì ko có xi nhan, khoảng cách tới đầu xe quá ngắn!
lại lổn nhổn đá, chỉ sợ trượt vào tường!
cuối cùng phải nhờ người ta mở cổng, cho lùi *** vào và phi ra!
nói chung, với điều kiện thi thố hoặc thoải mái thì với chiều rộng đủ để cả xe hoặc trục cơ sở của xe quay ngang được thì quay được.
còn trong thực tế, mọi sự ngông cuồng đều phải trả giá bằng tiền mặt, chả tội gì mạo hiểm!
bị chê tài non, còn hơn là bị chửi ngu các cụ ah! :D
Điều đó luôn chính xác cụ à. Hôm em đi cùng thằng em lên Hòa Bình, vào huyện, khi cần quay xe, nó định quay luôn, em bảo, đi thêm vài chục mét là rộng rãi, quay ở đây hẹp, nhỡ may thò 1 chân xuống mương thì mệt. Làm được không ai khen (mặc dù tới >90% là nó làm được), mà làm không được, thiệt ví xiền và thời gian. Vậy lựa chọn thông minh là cứ tìm chỗ dễ mà quay.

xeruabo2

Xe điện
hôm thứ 7 e vừa đi Hòa Bình, vào cái ngõ rộng hơn 3m, chạy ỉn, hai bên là tường xây cao,
làm hơn 5 đỏ, chưa thể cho xe nằm ngang đường được, vì ko có xi nhan, khoảng cách tới đầu xe quá ngắn!
lại lổn nhổn đá, chỉ sợ trượt vào tường!
cuối cùng phải nhờ người ta mở cổng, cho lùi *** vào và phi ra!
nói chung, với điều kiện thi thố hoặc thoải mái thì với chiều rộng đủ để cả xe hoặc trục cơ sở của xe quay ngang được thì quay được.
còn trong thực tế, mọi sự ngông cuồng đều phải trả giá bằng tiền mặt, chả tội gì mạo hiểm!
bị chê tài non, còn hơn là bị chửi ngu các cụ ah! :D
Tất nhiên mình phải tìm chỗ rộng nhất có thể để quay . Đôi khi , đi vào một đường lạ , hẹp , nhiều khúc cua thì phải khảo sát trước xem có chỗ quay xe không ? Lúc này , việc ước lượng bề rộng đường có đủ cho xe quay đầu không là rất cần thiết trước khi quyết định có cho xe đi vào hay không ? Chính vì thế e mới lập thớt này để học hỏi các cụ có kinh nghiệm nhằm áp dụng vào thực tiễn chứ không phải để thể hiện tự chui đầu vào chỗ khó làm gì . Túm lại , bề rộng tối thiểu nhất cho phép quay đầu xe là :
- Trường hợp 02 bên trống : Bề rộng ít nhất phải bằng khoảng cách giữa 02 trục bánh xe + 50 cm .
- Trường hợp 02 bên tường , nhà : Bề rộng ít nhất = chiều dài toàn bộ thân xe + 50 cm.
- Trường hợp đường dốc : Xe dẫn động cầu trước thì gác đầu trên cao , đuôi xuống dốc , dẫn động cầu sau thì đuôi trên cao - đầu xuống dốc .
Các cụ có ý kiến gì bổ sung thêm không ợ ?

xukute

Xe tăng
Chào các cụ, các cụ cho em hỏi, ngõ nhà em 3m, em chuẩn bị xây nhà, sân sâu 6m, mặt tiền 10m, vuông góc với đường. Các cụ cho em hỏi, em mở cổng bao nhiêu thì xe 4 chỗ như Altis hoặc Huyndai I30 vào được ạ. Em chưa có xe nhưng dự định xây nhà xong kiếm con 4 bánh nên mở cổng sẵn để xe vào được chứ không sau này đập cổng đi thì phí lắm....CÁM ƠN CÁC CỤ

tieumuoicuatoi

Xe hơi
em nghĩ là chiều rộng đường phải rông hơn đường chéo hai lốp khoảng >50cm là đc

khanhtg

Xe tải
Bác để cổng rộng bằng chiều ngang của xe thì vào tốt rồi

Bí thư chi bộ

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, các cụ cho em hỏi, ngõ nhà em 3m, em chuẩn bị xây nhà, sân sâu 6m, mặt tiền 10m, vuông góc với đường. Các cụ cho em hỏi, em mở cổng bao nhiêu thì xe 4 chỗ như Altis hoặc Huyndai I30 vào được ạ. Em chưa có xe nhưng dự định xây nhà xong kiếm con 4 bánh nên mở cổng sẵn để xe vào được chứ không sau này đập cổng đi thì phí lắm....CÁM ƠN CÁC CỤ
5m là được cụ !
Bác để cổng rộng bằng chiều ngang của xe thì vào tốt rồi
bằng chiều dài của xe thì còn vào được chứ bằng chiều ngang thì cụ cua bằng niềm tin à ?

Vietxdct

Xe buýt
Để cổng rộng 4,5m vào thoải mái

Dan du an

Xe ba gác
Em nghĩ phụ thuộc vào trình độ của lái xe. Em thì đường cứ phải rộng gấp đôi chiều dài của xe em mới quay được.

linhthu08

Xe tải
Nói thế thì hơi khó, cụ cứ bảo 1 Bác lái xe vào tư vấn thì dễ hơn, trên này các cụ hình dung nó khó, mỗi người một ý

khanhtg

Xe tải
Ý là chiều chiều dài chứ ko phải chiều rộng.

Kenvelo

Xe buýt
Chả là hôm CN về quê e chui vào đoạn đường đê mặt bê tông rộng chừng đủ 02 xe con tránh nhau . Lúc quay ra nhà em ko dám quay đầu mà phải lùi mất vài trăm mét toát mồ hôi . E ko dám chắc đường đó có thể quay đầu xe được ko nên đành phải chọn phương án an toàn .Hôm nay mới lên diễn đàn hỏi kinh nghiệm các cụ , chiều rộng tối thiểu mà xe con ( dòng sedan ) có thể quay đầu đc là bao nhiêu ? Mấy đỏ ko quan trọng miễn là quay đầu được ? E xin rót vod chờ các cụ tư vấn ợ !
Cụ cứ làm Em kích thủy lực loại tốt và tấm thép ốp bi xoay vứt trong cốp là xong... Có gì về Gara làm lại gầm.=))

Chỉnh sửa cuối:

khám phá

Xe đạp
Cái này cũng còn tùy vào cảm giác lái xe của mỗi người cụ ạ

hoatra

Xe điện
chiều rộng phải ít nhất bằng 1.4 chiều dài tổng thân xe, cụ cứ tưởng tượng cụ đặt tâm xoay ở giữa xe và quay tròn, xe cụ khít khịt khi nằm ngang đường thì quay bằng niềm tin

titalstl

Xe tải
Đúng là các cụ có học có khác, em k dc học hành đến nơi đến chốn

soat

Xe hơi
Website
kientrucvui.com
Các Cụ cho em hỏi: Với ngõ rộng 4m, cổng vào 3,3m thì nên chọn dòng xe gì hợp lý?
Em k kinh nghiệm lắm nên các cụ thông cảm.

sylilave

Xe buýt
Chả là hôm CN về quê e chui vào đoạn đường đê mặt bê tông rộng chừng đủ 02 xe con tránh nhau . Lúc quay ra nhà em ko dám quay đầu mà phải lùi mất vài trăm mét toát mồ hôi . E ko dám chắc đường đó có thể quay đầu xe được ko nên đành phải chọn phương án an toàn .Hôm nay mới lên diễn đàn hỏi kinh nghiệm các cụ , chiều rộng tối thiểu mà xe con ( dòng sedan ) có thể quay đầu đc là bao nhiêu ? Mấy đỏ ko quan trọng miễn là quay đầu được ? E xin rót vod chờ các cụ tư vấn ợ !
Về lý thuyết, chỉ cần mặt đường rộng hơn khoảng 0,4 m so với đường chéo giữa hai bánh xe (ví dụ bánh xe trái trước và phải sau) là quay đầu được, với điều kiện chấp nhận nhiều đỏ, có người cảnh giới và hai bên đường không có chướng ngại vật cao hơn gầm hai đầu xe. Khoảng cách 0,4 m là đủ không gian cho bánh xe xoay khi tiến, lùi.
Trên thực tế, chỉ cần khoảng rộng lớn hơn chiều dài thân xe độ 1 m là đủ quay đầu xe, tất nhiên phải cần nhiều đỏ. Khoảng rộng càng lớn thì càng cần ít đỏ. Nếu khoảng rộng đó đúng bằng 2 lần bán kính quay đầu xe khi đánh hết lái thì chỉ cần 1 đỏ.

sylilave

Xe buýt
Các Cụ cho em hỏi: Với ngõ rộng 4m, cổng vào 3,3m thì nên chọn dòng xe gì hợp lý?
Em k kinh nghiệm lắm nên các cụ thông cảm.
Đơn giản như đan rổ. Cụ vẽ ra giấy sơ đồ trên theo một tỷ lệ nhất định, ví dụ 1/10. Sau đó, cụ chọn lấy một loại xe, ví dụ Matiz chẳng hạn, cụ cắt giấy hình chữ nhật có kích thước bằng 1/10 xe Matiz. Cụ di chuyển và xoay mô hình xe trên sơ đồ theo kiểu đang lái xe vào và ra. Nếu thấy không gian còn rộng thì cụ chọn dòng xe khác có kích thước to hơn. Từ kích thước trên giấy thực nghiệm, cụ sẽ chọn được xe. Theo ước tính của em, cụ mua loại xe nhỏ như dòng Matiz là vừa, Nếu xe lớn hơn, có thể phải chấp nhận đỗ xiên trong ga ra vì kích thước 3,3 m của cụ khá lớn, chỉ bị hạn chế ở khích thước 4m mặt đường thôi. Hay cụ phá béng nhà hàng xóm đối diện để thêm 1 - 2 m nữa thì xe nào cũng vô tư, kể cả S600, MBW750...

trantu12

Xe đạp
phụ thuộc nhiều vào trình độ tay lái lắm cụ à