[CCCĐ] Đường lên Tây Bắc ( Phần I ) - Tiếng gọi của rừng, của những cơn mưa nguồn.

Taplai_07

Xe container
Đi MCC với em đẹp nhất là mùa đổ nước, mùa gặt thì cũng đẹp tàm tạm thoai :D Em lần vừa rồi ko đi la pán tẩn, mà lọ mọ lên Lao Chải, Dế su phình thôi ạ :D
Cụ nói và có nhận định khá thú vị. Bản thân em cũng thích mùa đổ nước hơn mùa vàng. Bởi mùa đổ nước kéo dài lâu hơn, nhiều sắc thái lao động và nghệ thuật trồng lúa tại vùng cao. Thêm nữa nếu có ánh sáng tốt và trời đẹp thì sẽ có nhiều tấm ảnh rất thú vị của đất, nước, trời, mây, ánh sáng và con người lao động. Rất tuyệt cụ à.
:D Tại em leo lên la pán tẩn xong xuống chạy dọc đường lên mù cang chải thấy có ít nước nên chán chạy tiếp luôn không vào bản nữa. Thôi để chờ lúa chín đi chuyến khác vậy
Mùa vàng cũng hay nhưng chỉ toàn lúa và cảnh lao động thôi. Vả lại đông người lắm cụ à. Hì

Taplai_07

Xe container
Mà cái món ảnh ọt này rách việc nhể. Đang chụp bằng bao diêm thấy ảnh kém, vào các trang mạng xem tham khảo thì như vào mê hồn trận, càng đọc càng thấy rối như canh hẹ. Toàn các cụ có tâm hồn nghệ sỹ, chửi nhau như mổ bò, chả cụ nào chịu cụ nào :))
Định sắm cái máy để chụp linh tinh lúc đi du lịch mà cuối cùng chả chọn được :D
Cụ sắm con Sony 6300 cùng kít cũng đủ dùng đới. Nếu dư xèng làm con zoom nữa thì chơi tẹt rồi. Đừng quá câu nệ máy gì, cách nhìn và chụp ra sao thôi:D

civic2010

Xe buýt
Thì em thích lúa chín, đổ nước, đồi núi hùng vĩ với gấu tạo dáng cùng vườn hoa tam giác mạch, hoa mơ, hoa đào mận linh tinh gì đó.
Nhưng em lười chỉ thích gọn nhẹ và để auto chụp thoai :)) học chụp thì để mấy năm nữa về hưu mới học và sắm máy khủng đi chụp gái ten xoá phông :D
Bây giờ chỉ muốn có máy chụp auto mấy thể loại ảnh trên chất lượng ngon, ảnh nó trong, sáng sủa chứ đừng tối tối, đục đục là ổn.
Ngân sách thì em đang ngắm tầm sony a6300 hoặc hơn kém chút

civic2010

Xe buýt
Cụ sắm con Sony 6300 cùng kít cũng đủ dùng đới. Nếu dư xèng làm con zoom nữa thì chơi tẹt rồi. Đừng quá câu nệ máy gì, cách nhìn và chụp ra sao thôi:D
Em thấy các trang của tây nó toàn để a6300 đi kèm ống 16-70 của cz thôi, không biết có hơn kit 16-50 nhiều không, nếu chụp vớ vẩn thì có nên đổi không

Taplai_07

Xe container
Thì em thích lúa chín, đổ nước, đồi núi hùng vĩ với gấu tạo dáng cùng vườn hoa tam giác mạch, hoa mơ, hoa đào mận linh tinh gì đó.
Nhưng em lười chỉ thích gọn nhẹ và để auto chụp thoai :)) học chụp thì để mấy năm nữa về hưu mới học và sắm máy khủng đi chụp gái ten xoá phông :D
Bây giờ chỉ muốn có máy chụp auto mấy thể loại ảnh trên chất lượng ngon, ảnh nó trong, sáng sủa chứ đừng tối tối, đục đục là ổn.
Ngân sách thì em đang ngắm tầm sony a6300 hoặc hơn kém chút
Con đó là ổn rồi, nhẩy hố vôi thôi :))

Taplai_07

Xe container
Em thấy các trang của tây nó toàn để a6300 đi kèm ống 16-70 của cz thôi, không biết có hơn kit 16-50 nhiều không, nếu chụp vớ vẩn thì có nên đổi không
Ống CZ khá cao xèng, cụ nhu cầu chụp tạt té thì con 6300+16-50 theo máy là ổn đấy. Ống đó k tệ đâu.

Bảo.Bình

Xe hơi
Chẹp chẹp....
Cái này em chộp ở Chế Cu Nha nà ;))

Taplai_07

Xe container
Thế là cũng đến MCC vào chạng vạng tối. Lại việc ăn việc nghỉ túi bụi, để mai lại lên đường lang thang lội bản. Vào nhà nghỉ mới của Moon mà một mình đến 3 giường tinh tươm mới khiếp. Hụ hụ, tính toán đem ngủ sao cho hết số giường kia cũng oải phết :D Ngồi xem lại ảnh chút, kiểm tra lại hành trình của trí nhớ xem sao.
Thêm vài tấm lúc vượt lưng đèo Cao Phạ.

.
.

.
.

Thiên nhiên và con người nơi đây thật đẹp, nhìn ngắm mải mêm mãi...

Bảo.Bình

Xe hơi
Thế là cũng đến MCC vào chạng vạng tối. Lại việc ăn việc nghỉ túi bụi, để mai lại lên đường lang thang lội bản. Vào nhà nghỉ mới của Moon mà một mình đến 3 giường tinh tươm mới khiếp. Hụ hụ, tính toán đem ngủ sao cho hết số giường kia cũng oải phết :D Ngồi xem lại ảnh chút, kiểm tra lại hành trình của trí nhớ xem sao.
Thêm vài tấm lúc vượt lưng đèo Cao Phạ.

.
.

.
.

Thiên nhiên và con người nơi đây thật đẹp, nhìn ngắm mải mêm mãi...
Hê hê, cụ phải đặt chuông, 3 tiếng chuyển giường một lần nhá ;))

Taplai_07

Xe container
Chẹp chẹp....
Cái này em chộp ở Chế Cu Nha nà ;))

Cụ chụp khá tốt, mà cụ chụp bằng Nikon thì phải. Em cũng có chụp chỗ này nhưng góc xéo lên một đoạn nữa, để em xem nào.

Cưn nhà này nằm dưới căn nhà phía trên lưng chừng của cụ. Hi hi

Taplai_07

Xe container
Hê hê, cụ phải đặt chuông, 3 tiếng chuyển giường một lần nhá ;))
Sao ngủ lắm thế, những 9 tiếng tổng cộng cả thảy hử. Cụ bắt ngủ thế mai em chụp sớm làm sao, hụ hụ~X(

Bảo.Bình

Xe hơi
Cụ chụp khá tốt, mà cụ chụp bằng Nikon thì phải. Em cũng có chụp chỗ này nhưng góc xéo lên một đoạn nữa, để em xem nào.

Cưn nhà này nằm dưới căn nhà phía trên lưng chừng của cụ. Hi hi
Dạ em chụp bằng Nikon ạ :)

Bảo.Bình

Xe hơi
Sao ngủ lắm thế, những 9 tiếng tổng cộng cả thảy hử. Cụ bắt ngủ thế mai em chụp sớm làm sao, hụ hụ~X(
hehe, cụ chỉ cần 6 tiếng 1 phút cũng lăn được 3 giường ;))

Taplai_07

Xe container
Thêm vài tấm khi chuẩn bị vào MCC.

.
.

Taplai_07

Xe container

Taplai_07

Xe container
Qua Dế Su Phình.

.
.
Thêm một đoạn nữa, gần Chế Cu Nha.

Bảo.Bình

Xe hơi
He he nhìn chất màu Nikon cũng có điểm riêng phết. :))

À ra là thế, hị hụ. Nhưng mà ngủ cố là em ngủ quên lun (:|
:D em chả được tinh thế nên nhìn màu em khó đoán dòng máy lắm ợ, cụ siêu nhờ!

Ngáp lây qua đường thị giác, cụ làm em bùn ngủ zoài. Chúc cụ với cả nhà vui vẻ nhá :)

Taplai_07

Xe container
Sáng dậy, ra ban công phía sau vươn vai cái khi trời sáng. Phía sau khách sạn là cánh đồn và nhìn về phía bản ngay dưới chân núi. Đưa mắt một vòng lườm địa hình nó ra sao, tối qua chả thấy gì ngoài đêm đen đặc. Bỗng giật mình khi nhìn thấy đám lô nhô trăng trắng, đứng phăng phắc như tượng. Nhìn kĩ lại mới phát hiện ra bọn cò loại gì gì đó chưa hỏi được.
Giật hết cả nẩy. Vớ máy chụp nuôn... khá xa nên chỉ với được thế này.

.
Úi! cái mâm xôi có đỉnh màu xanh đẹp quá!!!
Vâng, ánh sáng khá thích thú cụ ợ