[Thảo luận] Đường HCM - em thấy lạ quá!!!

Beck

Xe điện
Thưa các cụ.

Từ trước nghe các cụ mô tả đường HCM thế này thế kia cùng với các điều kiện em cũng nghe sờ sợ. Nhưng hôm qua có việc, em chạy đường HCM đoạn từ Nhà Máy đừong Lam Sơn - Thanh Hóa về Hà Nội, phải nói là đừong quá đẹp ạ, dân cư bên đường đông đúc (chứ hoàn toàn không như trước đây tưởng tượng). Bên cạnh đó là điều lạ ạ: em đi từ đấy về tới Xuân Mai mà không hề thấy 1 cái biển nào hạn chế tốc độ cả, hoàn toàn không có 1 bóng dáng xxx nào. Lần đầu tiên em đi nên rất chú ý nên chắc chắn là không bỏ sót ạ. Đến bây giờ em vẫn băn khoăn, mong các cụ chỉ giáo ạ. ????

kraz255b

Xe điện
Đúng thế cụ ạ, đường đẹp, vắng người nhưng quanh co và rất dốc . Em mới chỉ đoạn từ Ngọc hồi Công tum về đà nẵng thôi, nhưng nếu mưa lở đất là quay lại vài trăm cây là bình thường

xanha78

Xe buýt
Đúng thế cụ ạ, đường đẹp, vắng người nhưng quanh co và rất dốc . Em mới chỉ đoạn từ Ngọc hồi Công tum về đà nẵng thôi, nhưng nếu mưa lở đất là quay lại vài trăm cây là bình thường
Hix... nghe cụ tả khiếp nhỉ! Đi đường đó cần xem thời tiết nữa :D

Beck

Xe điện
Em đang lạ là ở chỗ không thấy cái biển hạn chế tốc độ nào cụ ạ. Còn cung đường của em khác cụ, ngon lành hơn nhiều.

toanco_k32

Xe tăng
Thưa các cụ.

Từ trước nghe các cụ mô tả đường HCM thế này thế kia cùng với các điều kiện em cũng nghe sờ sợ. Nhưng hôm qua có việc, em chạy đường HCM đoạn từ Nhà Máy đừong Lam Sơn - Thanh Hóa về Hà Nội, phải nói là đừong quá đẹp ạ, dân cư bên đường đông đúc (chứ hoàn toàn không như trước đây tưởng tượng). Bên cạnh đó là điều lạ ạ: em đi từ đấy về tới Xuân Mai mà không hề thấy 1 cái biển nào hạn chế tốc độ cả, hoàn toàn không có 1 bóng dáng xxx nào. Lần đầu tiên em đi nên rất chú ý nên chắc chắn là không bỏ sót ạ. Đến bây giờ em vẫn băn khoăn, mong các cụ chỉ giáo ạ. ????
Bác xem lại khả năng ... nhìn của bác. Từ Lam Sơn về đến Xuân mai chắc chắn có ít nhất 3 biển hạn chế 40km/h: Đoạn qua Cúc Phương (dốc lên trước khi qua mấy cái cầu theo chiều TH-HN), đoạn chớm vào đất Hòa bình (dốc dài, cấm 40 hai lần sát nhau). Ngoài ra còn một số biển khu dân cư đoạn Miếu môn, trước khi về đến Xuân Mai. Em nhớ láng máng có biển 60 loanh quanh đoạn này nhưng không dám chắc lắm
Trừ trường hợp là các bác giao "thông" nhà ta mới nhổ hết mấy cái bẫy ấy cho anh em lái xe được nhờ :-?

Chỉnh sửa cuối:

tuonglm

Xe tải
Bác xem lại khả năng ... nhìn của bác. Từ Lam Sơn về đến Xuân mai chắc chắn có ít nhất 3 biển hạn chế 40km/h: Đoạn qua Cúc Phương (dốc lên trước khi qua mấy cái cầu theo chiều TH-HN), đoạn chớm vào đất Hòa bình (dốc dài, cấm 40 hai lần sát nhau). Ngoài ra còn một số biển khu dân cư đoạn Miếu môn, trước khi về đến Xuân Mai. Em nhớ láng máng có biển 60 loanh quanh đoạn này nhưng không dám chắc lắm
Trừ trường hợp là các bác giao "thông" nhà ta mới nhổ hết mấy cái bẫy ấy cho anh em lái xe được nhờ :-?
Các biển 40 được bỏ khá lâu rồi cụ ạ.

victor

Xe tải
Hạn chế tốc độ ở Ngọc Lặc Thanh Hoá thôi

Phỡn

Xe tăng
Mấy cái biển 40 ngứa mắt thật, bỏ đi là quá chuẩn ạ :D

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Đấy là mới có vụ xử mấy anh CSGT THanh Hóa làm luật ở QL1, chứ ko đều như vắt chanh 4 điểm chốt & 1 điểm thòng ! Còn bác nào chạy từ Hn->Quảng Bình thì ko phải lo sạt lở đâu ! Bắt đầu qua Phong Nha Kẻ Bảng mới lo lở núi !

Chutich

Xe tải
Mấy hôm nay trương tuần TH đang tập huấn nên chưa ra đường thôi,đường HCM qua TH được xem như mỏ vàng ròng cuả xxx thì bỏ thía lào được!

bachkhoak40

Xe điện
Năm 2009 em đi Vinh bằng đường HCM thì thấy đúng là vắng thật, quán sá lèo tèo, dân cư gần mặt đường rất ít, nhưng năm vừa rồi đi qua thấy đông lên đáng kể rồi. Quán sá nhiều đủ loại, dân bám mặt đường nhiều hơn, cứ đà này 5 năm nữa thì ngang với QL 1 thôi.

Mapu

Xe tăng
Có mấy cái biển khu dân cư cụ ạ, em vừa bị bắt hôm chủ nhật vừa rồi ở Mỹ Đức thì phải(bị quá 55/50). Lý do là tại em cứ phải đuổi theo mấy cụ đánh quả lẻ đi offroad này. Thế mà cuối cùng, các cụ ấy chẳng sao còn em thì bị bắt:

Powermax

Xe buýt
Website
www.facebook.com
mấy tháng trước cả nhà em đi về đến Đồng Hới thì rẽ ra đg HCM về đến Ngọc Lặc tầm 17h...tự dưng đoạn ko có nhà dân ko 1 bóng người lại xuất hiện 1 em xe tải 2,5T đỗ đúng đoạn vạch liền :P. May mà trước khi đi có ngâm cứu OF rồi.....

MaLong

Xe tải
Biển hạn chế 40 đã được dỡ bỏ rồi cụ ạ, giờ chỉ còn biển 50 đoạn gần Xuân Mai thôi. Sau vụ báo thanh niên thì xxx Cẩm thủy có vẻ hiền hơn rồi, em đi qua mấy lần thấy xxx toàn ngồi uống nước chè trước cầu Cầm thủy :))

nddu

Xe buýt
Đấy là mới có vụ xử mấy anh CSGT THanh Hóa làm luật ở QL1, chứ ko đều như vắt chanh 4 điểm chốt & 1 điểm thòng ! Còn bác nào chạy từ Hn->Quảng Bình thì ko phải lo sạt lở đâu ! Bắt đầu qua Phong Nha Kẻ Bảng mới lo lở núi !
Các cụ, các mợ cho nhà cháu hỏi nhờ, mấy hôm mưa gió vừa rồi, đường HCM Tây, đoạn Phong Nha - đỉnh U Bò - Khe Sanh - ĐăK Rông - A Lưới có sạt lở gì không ạ? Nhà cháu sang tuần có việc vào A Lưới, mà ko biết dư lào, lo quá. Cám ơn các cụ, các mợ trước ạ.

kraz255b

Xe điện
Hix... nghe cụ tả khiếp nhỉ! Đi đường đó cần xem thời tiết nữa :D
Hồi năm 2002 còn phải trồng cái cỏ vetiver trên mái taluy để chống sạt mà không ăn thua. Đoạn đường từ hòa cầm đi lên đến gần đèo lò so nền đường cũng xuống cấp nhiều các cụ ợ. Nhà cháu vừa vác innova, chở đầy tải (7 ông to béo phương phi) đi từ Đà nẵng từ 7h30, đến 11 h 30 về ăn cơm ở ngã 3 đông dương (270 km).
Đường đó thì thỉnh thoảng có mấy anh tây ba lô đạp xe, và xe xhở hàng lậu, vài xe công trình hoặc vài xe quân đội, chứ cháu cũng chả thấy bóng dáng anh xxx nào, nhưng cũng chỉ cùng lắm đạp lên 100 đoạn gần kontum thôi, chứ bảo qua đèo lò xo, hay khâm đức mà đạp thế, cháu chả dám.
Nhưng các cụ nào đi mùa này cẩn thận, sương mù dữ lắm, có đoạn trên đèo lò so, hoặc qua núi Ngọc Linh tầm nhìn chỉ còn khoảng 15 m thôi nên các cụ đừng chạy ban đêm.

Chỉnh sửa cuối:

ninhcd

Xe tăng
Thưa các cụ.

---
E cũng như cụ chủ, vừa chạy đg HCM từ HN - Vinh và ngược lại. E có 1 số ý kiến như sau ( nếu sai các cụ cứ ném đá):
- Đường vắng, chạy sướng, hầu như toàn 80km thế nên nếu có bị bắn quá 80 là ko oan:P;
- Về lỗi đè vạch: e nghĩ là cực kỳ khó tránh khỏi, vì đường hẹp, các đoạn cua vạch liền dài, dân cư dọc đường tham gia GT khá là tự do và hình như ít có khái niệm tránh xe ô tô, vậy nên mình phải chủ động tránh họ do đó tỷ lệ đè vạch là cực cao. Thêm nữa vào mùa này, pà kon nông dân dùng đường phơi lúa chiếm gần 1/3 làn đường lưu thông, đè lúa thì ko đc nên e toàn đè vạch mà chạy ( e có đi sau 1 xe xxx thì thấy xx cũng toàn đè vạch để tránh lúa các cụ ợ);
- 1 cảnh báo nguy hiểm theo e thấy các cụ nên đặc biệt chú ý: đó là Trâu bò chăn thả dọc 2 bên đường và Chó chạy qua đường. E tý táng thẳng vào 1 con bò to đùng đứt dây chạy qua đường, và có ko dưới 5 lần đối diện với việc các chú Cún vô tư chạy qua đường.

biahoihanoi

Xe lăn
Đúng rồi, cứ 80 mà chạy. Chú ý vạch liền.

Beck

Xe điện
Em cảm ơn các cụ, giờ thì em có thể chắc chắn rồi, không hề có cái biển hạn chế tốc độ nào cả, chỉ khi về gần xuân mai mới có biển vào thị trấn thôi.