[Funland] Đường đi World cúp vẫn còn hơi xa :))

f1_hn

Xe container
Các cụ muốn đt mạnh nhưng lại tảy chay giải VĐ thì đừng có mong chờ đt sẽ mạnh...Chính sự khắc nghiệt của VL, hàng ngày hàng tuần tranh chấp so kè cùng tây, va chạm hàng ngày từ lối đá đến văn hoá từng qg mới có dt ngày hôm nay. Hiếm có đội U23 nào trên TG mà các cầu thủ lại đá chính và là trụ cột tại clb trong nhiều năm như VN, sụ già rơ này là yếu tố chính để thành công trong các giải gần đây... sang Âu hay Nhật mà dự bị thì cũng hỏng chân
Đội hiện tại chinh chiến khá nhiều, đó là yếu tố quan trọng để các cầu thủ có đc bản lĩnh như bây giờ.

hanoipho79

Xe lăn
Em xem bóng đá từ 1997. Khi đó gọi Ngoại hạng Anh là Dunhil London .
Nên em chưa nhất thiết pải show kiến thức ra :) và em có nói đến mốc thời gian trước Aff cup 2018 nghĩa là em vẫn hay viết về bóng đá ở OF rồi
Em chỉ nói là cụ mở thớt theo hot trend à ?
Chả ai ảo tưởng là Vietnam sẽ dự WC hay là đòi 5 năm nữa sẽ ngang Nhật.
Những ai hiểu . Ở ngoài lẫn OF . Đều chỉ nói đến niềm tin và tình yêu bóng đá được tìm lại .
Còn cái kiểu ảo tưởng hoặc gây war hoặc chạy tittle theo trend thì...
Và lão tự dưng cũng vậy .
Lão so sánh làm gì cái ai cũng biết. Em trộm thấy lãng phí tài nguyên web. Và tự dưng ảnh hưởng cả suy nghĩ của em lâu nay : lão Juve này cũng hiểu soccer đấy, chả pải loại gõ phím mới mọc tháng này

Nếu lão nói lão làm thế là đúng. Thì thôi, mình khẽ nhún vai và cười cười thế thôi. Chả lội vào dòng nước xáo xào

Đợi dăm bữa nửa tháng. Khi các giải đấu đi qua. Các HLV ol ngãng ra. Mình lại bàn bóng đá sau :)

I gotta go. Bye buddy :))
Hắn chém cho vui và giải tỏa Tâm tư ý mà Cụ...còn trên này ai biết về Bóng thì không nói nhưng ai không biết thì lại hay Bi bô.
Tay thớt này hắn am hiểu và có niềm đam mê về Bóng...em phục hắn ở điểm đấy,còn lập thớt nhiều khi để anh em vào chém cho vui thôi Cụ.
Chúc cụ vui vẻ nhé.

hocsinhc

Xe tăng
Phấn đấu vượt vòng loại 2, vào vòng loại 3 (12 đội). Lúc đó xem mới vui
Đống ý với cụ. Chỉ Nhật, Hàn, Iran mới vượt trội. VN phấn đấu vào vòng loại thứ 2 WC để tranh chấp là thành công rồi

thachnhung

Xe container
cụ chuẩn, thằng này đá tù túng nghèo nàn vãi... trình chỉ hơn VN chút.
Chung kết Iran vs Hàn là hợp lý.
Nói chung là vẫn cứ mơ WC chứ! Nhật nó mơ như Subasa mãi mới dc như giờ đấy, vậy nên mơ 2 hay 3 lứa nữa cũng dc! Mơ là phải mơ lớn :))

xbadboyz

Xe điện
Về mặt tỉ số thì ngon, nếu bóng đá giống toán học, nhìn như thể ngày mai có suất vào vck WC ngay được. VN đã rất hay rồi, nhưng thực tế nhìn nhận vẫn còn khoảng cách xa, các cụ suy luận ra, khi ta đánh cờ với người kém hơn hẳn 1 bậc thì rõ, đâu cần phải gắng sức và nghĩ nước cao làm gì khi trước sau gì ta cũng thắng, trận đấu hôm nay của 2 đội cũng tương tự như vậy, bảo họ nhường thì ko phải, nhưng bảo họ rất vất vả và chơi tất tay mới thắng được VN thì có lẽ 2022 các cụ được xem ta đá WC :)), cả trận họ không 1 thẻ vàng, gần như không một pha đá rắn hay phạm lỗi thì đã đủ hiểu. Cụ nào hay xem C1 và Seria chắc vẫn nhớ thằng số 5 Nagatomo, trước khi chuyển sang Galatasaray nó đá chính cho Inter chinh chiến khắp châu âu và có thời điểm còn là cầu thủ không thể thay thế, rồi thằng Sakai đá NHA và Pháp rầm rầm...Khi nào thu nhập cầu thủ của ta đá 2-3 mùa có thể sống đến lúc về già như họ, các clb châu âu tranh nhau mời gọi thì lúc đó ta sẽ hiên ngang dự WC và tranh giành hcv với người Nhật - Hàn - Iran ..., còn hiện tại thôi thì có sao dùng vậy, được như này đã là quá tốt khi mà mọi yếu tố để nâng tầm nền bóng đá chúng ta đều rất bất lợi...
Người ta không nói sẽ đi WC mà trận đấu này mở ra hy vọng rằng chúng ta có thể cạnh tranh được suất WC trong tương lai.
Đương nhiên là nhìn trận đấu kỹ thuật, nhãn quan, tầm của cầu thủ Nhật thế nào là rõ rồi, nhưng trong một trận đấu cụ thể như thế này, yếu tố tinh thần đã nâng được trình VN lên 50% nữa.
Quan trọng cầu thủ chúng ta còn trẻ, trong 3 4 năm nữa nếu đi đúng hướng cộng với việc phát hiện thêm nhân tố mới, chất lượng đội hình có thể cải thiện hơn nữa.
Ngoài ra, sau trận này, chúng ta sẽ không thấy ngợp khi gặp những đội bongs hàng đầu châu lục, tầm chúng ta có thể không tới top 5 nhưng sẵn sàng để trở thành ngựa ô

anhtuan071

Xe tải
Có 3 điểm đáng lưu ý mà cụ nào biết xem bóng hoặc xem hàng chục năm rồi sẽ nhận thấy ngay:

1. Đỡ bước 1. Nhật nó đỡ dính bóng và chuẩn quá khủng khiếp. Cả đội đều như nhau. Mình thì ko 1 ai đạt được trình như thế kể cả Quang Hải, Công Phương. Điều đó đủ hiểu còn cách xa về trình độ ntn.
2. Khả năng chuyền cự ly ngắn và ban bật. Quá chính xác và sai số rất thấp. Ko phải vì VN chậm và yếu nên ko áp sát để Nhật thoải mái chuyền mà ngay cả khi đá WC Nhật nó vẫn ban bật chính xác như vậy. Điều này ko biết đến bao giờ ta mới đuổi kịp.
3. Hiện VN hơn Nhật tại thời điểm hiện tại ở cái tinh thần, quyết tâm, máu lửa. Còn lại về đẳng cấp thì vẫn còn xa lắm.

Kết luận: WC mà 8,5 suất thì cơ bản là mình có 50% cơ hội đấy. 50% thôi ko hơn vì còn 7,8 thằng top 2 nó ngang mình mà đá vòng tròn thì chưa biết ai ăn ai. Còn nếu chỉ 4,5 suất thì mãi mãi ko bao h đến lượt VN.
Cầu thủ các đội lớp trên bây giờ so kè hơn nhau ở cái đầu . Còn cầu thủ mình vẫn còn đang ở dạng trau dồi kỹ thuật nên khoảng cách vẫn còn xa . Chỉ hy vọng mỗi năm sản sinh thêm 2,3 em nổi trội để gối vào chờ wc 48 đội

trunghd_08

Xe tải
ko bị quá lép vế như trận gặp Hàn Quốc ở vòng trong Asiad 2018 và thực tế vẫn tạo ra rất nhiều cơ hội như trận hôm qua thế là ok rồi. Giờ chú trọng thêm khâu đào tạo trẻ tạo chiều sâu, vững chắc, hy vọng sẽ có bước tiến trong thời gian ko xa sắp tới

vykieu2011

Xe tăng
Thành công là do ông Đức ông Hiển bỏ tiền đào tạo cầu thủ; các em lớn 1 chút ko bị mấy anh mất dạy lôi kéo vào những trò mất dạy thế cũng đã là thành công 80% rồi. Còn lại là phần ônh Park.
vâng chẳng may mà lại phải rơi vào tay anh Thắng Nghệ thì chắc toi cả teem.

PBM81

Xe tải
Nói đến woldcup thì đúng là xa thật, nhưng ở châu á này trừ mấy ông ngáo ộp như cụ kể trên thì hiện tại mình chơi sòng phẳng với những thằng còn lại đc, đó là thành công lớn nhất rồi. Có ngờ mình tiến bộ nhanh đến vậy khi cách đây hơn 1 năm chúng ta còn chưa biết đi đâu về đâu.
ơn anh Hữu Thắng cả :)

Idemitsu

Xe tăng
Mục tiêu tiếp theo là Aff. Bảo vệ ngôi vương :))

fanmu1234

Xe container
Về mặt tỉ số thì ngon, nếu bóng đá giống toán học, nhìn như thể ngày mai có suất vào vck WC ngay được. VN đã rất hay rồi, nhưng thực tế nhìn nhận vẫn còn khoảng cách xa, các cụ suy luận ra, khi ta đánh cờ với người kém hơn hẳn 1 bậc thì rõ, đâu cần phải gắng sức và nghĩ nước cao làm gì khi trước sau gì ta cũng thắng, trận đấu hôm nay của 2 đội cũng tương tự như vậy, bảo họ nhường thì ko phải, nhưng bảo họ rất vất vả và chơi tất tay mới thắng được VN thì có lẽ 2022 các cụ được xem ta đá WC :)), cả trận họ không 1 thẻ vàng, gần như không một pha đá rắn hay phạm lỗi thì đã đủ hiểu. Cụ nào hay xem C1 và Seria chắc vẫn nhớ thằng số 5 Nagatomo, trước khi chuyển sang Galatasaray nó đá chính cho Inter chinh chiến khắp châu âu và có thời điểm còn là cầu thủ không thể thay thế, rồi thằng Sakai đá NHA và Pháp rầm rầm...Khi nào thu nhập cầu thủ của ta đá 2-3 mùa có thể sống đến lúc về già như họ, các clb châu âu tranh nhau mời gọi thì lúc đó ta sẽ hiên ngang dự WC và tranh giành hcv với người Nhật - Hàn - Iran ..., còn hiện tại thôi thì có sao dùng vậy, được như này đã là quá tốt khi mà mọi yếu tố để nâng tầm nền bóng đá chúng ta đều rất bất lợi...
Em nghĩ mình lọt vào top 12 đội vòng loại cuối cùng khu vực Châu Á, và thắng kiếm được khoảng 3-5 điểm là đạt yêu cầu rồi. Nếu may mắn thì ứng hạng 3-4 của bảng.

Như vậy là hơn hẳn Thái rồi, Thái thua sml ở vòng loại cuối cùng cụ ơi.

juve99

Xe cút kít

nguyenhuy2210

Xe điện
Nói đến woldcup thì đúng là xa thật, nhưng ở châu á này trừ mấy ông ngáo ộp như cụ kể trên thì hiện tại mình chơi sòng phẳng với những thằng còn lại đc, đó là thành công lớn nhất rồi. Có ngờ mình tiến bộ nhanh đến vậy khi cách đây hơn 1 năm chúng ta còn chưa biết đi đâu về đâu.
Vâng cụ giờ chỉ ngại mấy ông kễnh thôi

teamee

Xe tăng
Nói thật là có thành công là nhờ Park nhưng chính các clb đã thành công dần dần trong đào tạo. Chứ vs các thế hệ đàn anh thì dù có Lippi , mourinho thì cũng bó tay. Chỉ hi vọng ở độ tuổi bắt đầu vào phom các em nó tiếp tục đẩy được giới hạn ở kỳ asian cup tới , vòng loại Wc để hích cho cỗ máy trì trệ bắt đầu nhúc nhích chạy nhanh hơn. Thôi thì mơ nào :3
Cụ nói chuẩn, ông Park là gọi đúng người giỏi (chứ ko kiểu gọi toàn SLNA lên tuyển), biết khích lệ tinh thần các cầu thủ, giúp họ tự tin và quan trọng nhất là ông rèn luyện được thể lực, khả năng giữ trụ của cầu thủ VN. Còn lại các yếu tố ban bật, kỹ thuật thì VN cũng đã đá kiểu thế từ thời Calisto. Về mặt chiến thuật thì càng vào sâu em thấy ông Park cũng dần hết bài.

HuyArt

Xe lăn
Chuẩn là Nhật ko đá rắn nên ta quẩy rất có nét và thực sự nhiều cơ hội
Nhưng trình độ thì đã không còn xa vời vợi như trước
Lứa này 2-4 năm tới sẽ chín, bổ sung vài cầu thủ phong độ cao nữa là có thể nên chuyện
Lọt đến vòng loại cuối dự WC là thành công, tạo tiền đề cho các lứa sau

X55599

Xe máy
Khi nào vn có được 1 ông như số 20 bên iran hôm qua thì đường sẽ bớt xa. To xác mà nhanh thế ko biết.

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế là ta đang ở tầm khá trong nhóm 3 ở châu Á.
Việt và Thái đang cố nâng tầm để có thể đá ngang ngửa với nhóm 2 (uae, trung quốc, uzbek, qatar, iraq).
Còn so với nhóm 1 (úc, ngật, hàn, iran, saudi) thì ta vẫn kém họ nhiều, nhất là về cá nhân và khả năng áp đặt lối chơi.

Lạc quan thấy rằng vì vị trí ta chưa cao, nhưng đang tiến bộ nhanh, nên vài năm tới sẽ có nhiều dịp ăn mừng ở bất kỳ giải nào.
Còn mấy nước nhóm 1 thì 4 năm may ra mới đc ăn mừng tí chút (như jav kỳ wc vừa rồi).
Càng lên cao thì tiến bộ càng chậm.
Mình hiện giờ mới hơn chính bản thân mình một vài năm trước thôi. Còn về đẳng cấp thì chưa có.
Nhật Hàn 40 năm trước nó cũng ở level như mình bây giờ (làng nhàng châu á), sau 20 năm mới đi đc wc lần đầu vì wc mở rộng ra (france 98) và từ đấy đến giờ cũng không nâng tầm mấy đâu.

Nên xét về wc thì Việt ta cũng phải tiến bộ như này 10-15 năm nữa, và chờ cơ hội mở rộng wc thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Cứ nỗ lực cố gắng đi đã, nếu gặp thêm may mắn thì cũng có thể đấy.

juve99

Xe cút kít
Cụ nói chuẩn, ông Park là gọi đúng người giỏi (chứ ko kiểu gọi toàn SLNA lên tuyển), biết khích lệ tinh thần các cầu thủ, giúp họ tự tin và quan trọng nhất là ông rèn luyện được thể lực, khả năng giữ trụ của cầu thủ VN. Còn lại các yếu tố ban bật, kỹ thuật thì VN cũng đã đá kiểu thế từ thời Calisto. Về mặt chiến thuật thì càng vào sâu em thấy ông Park cũng dần hết bài.
Hlv mình hay và phù hợp vs dk hiện nay, nhưng ô chỉ là người ghép các quân cờ với nhau, tìm ra điểm mạnh nhất và hạn chế điểm yếu, rèn thể lực là cầu thủ họ rèn cả chục năm, rèn tại clb cc ah, 2-3 tuần tập trung mà nâng tầm dc thể lực thì e hay cc cũng đều đá tuyển QG được :). Thể lực là cái khó cải thiện và cần cả quá trình dài tích luỹ qua từng năm tháng, cái này công sức của các clb rất quan trọng...