[Funland] đừng tin gg map dẫn đường

LongLH

Xe điện
Phía Long Biên hướng về cầu VT, rẽ trái đi Cổ Linh, biển cắm ngay bên phải gần chỗ rẽ, ko phải bên trái. Rất dễ nhìn.
Em thấy quá nhiều cụ rẽ, kể cả dừng đèn đợi đèn đỏ thì biển treo đập ngay trước mặt vẫn ko chịu nhìn.
Đúng rồi cụ, chỗ cụ nói là ngã tư Đàm Quang Trung -Cổ Linh. Chỗ cụ chủ thớt nói là đường từ KCN đi ra đường 5A - xông sang Sài Đồng. Đáng nhẽ cụ ấy muốn ra đường 5A về Cầu Chui thì đi thẳng qua ngã tư sau đó rẽ trái đi lối phân luồng ở trước NH BIDV thì mới đúng luật. Các cụ khác cũng nên để ý là điểm quay đầu gầm cầu vượt Cổ Linh-Đàm Quang Trung trướt mặt Aon cũng cấm theo giờ. Chiều mà xe đông sẽ không nhìn được biển cấm này.

KujimaWasabu

Xe đạp
Các bác dùng GG map thì để ý các biển cấm theo giờ, những biển này GG sẽ không hiểu.

buicongchuc

Xe ba gác
Có lần cập quạng tối, do sợ vẫn còn tí men từ trưa nên em đi xiêng làng theo gg máp. Loanh quanh thế nào toàn ra nghĩa địa :))

cusao

Xe lăn
GG đối với em chỉ là để định hướng, em rất quí cái GG này. Trước khi đi tuyến lạ em thường dùng nó để tham khảo, định hướng và tìm hiểu trước, như trên này chẳng hạn.
Chưa bao giờ em tin tuyệt đối vào GG bởi có vô vàn yếu tố ảnh hưởng tới nó chứ không phải GG yếu kém, đểu cáng, mất dạy....như nhiều người bày tỏ sự tức giận. Đơn giản như tuyến đi mới gặp sự cố hôm qua, nhà quản lý mới tổ chức lại giao thông thử tuần trước - bắt đầu từ hôm nay là thật =)) .....
Tóm lại GG rất bổ ích trong phạm vi tham khảo.

Gagarose

Xe điện
Biển mới boặc liên tục điều chỉnh lúc cắm lúc rút thì app nào cũng ko theo ngay đc ạ. Em cũng vài lần bị GG dắt vào cái đường hẻm bé tẹo, đành lùi xe quay ra
Em một lần bị dẫn đi qua khu chợ, mà ô tô không đi tiếp được vì 1 đoạn dài toàn hàng quán nhô ra
Cuối cùng phải lùi xe 1 đoạn dài

GG mà đi trên phố thì dễ bị dẫn vào đường cấm/1 chiều lắm. Nên phải nhìn biển

PCI for car

Xe tăng
Cụ thớt quá tin vào thiết bị hỗ trợ, nhưng việc cập nhật nó không thường xuyên nên vẫn bị mắc lỗi. Còn một ví dụ nữa là đi theo thói quen, ví dụ cái đường cạnh bộ tư lệnh thủ đô, từ Ng Quốc Trị thông sang Phạm Hùng, đối diện chợ Nam trung yên, là đường 1 chiều từ Phạm hùng vào, các loại biển cấm cắm trước ngã 3 chỗ cây xăng quân đội rất rõ ràng rồi mà ô tô xe máy vẫn nô nức phi vào, mấy hôm trước CSGT đứng ở góc Phạm hùng bắt ô tô không xuể, xe máy họ còn chưa thèm làm. Hôm thứ 4 em đổ xăng ở đó thấy có 1 cụ đứng hẳn chỗ biển cấm để nhắc nhở các xe ô tô, riêng thời gian chờ đổ xăng mà em đếm đã tầm 2 chục xe được cụ ấy cứu.

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Nhà cháu bị 2 chuyến do thằng Map dẫn: 1, Đi Mẫu Sơn nó chỉ đg sang gần biên giới. Hỏi ra là nó dẫn vào UBND; đúng là phải hỏi vào Khu dl Mẫu Sơn. 2, Đi Sìn Hồ nó dân đến Sìn Hồ thấp cách Sìn Hồ du lịch hơn 60km đg miềm núi. Đúng ra phải hỏi đến Sìn Hồ cao.
Cũng là trải nghiệm lý thú ngoài kế hoạch và cũng để CCCM chưa đến nơi này rút kn.

Red One1

Xe lăn
Em vẫn dùng nhưng chủ yếu để định hướng, trong lúc di chuyển vẫn phải quan sát biển báo tránh trường hợp có những biển mới GG không kịp updated. Chỉ lưu ý trong các tp lớn như Hà Nội, tp HCM... nhiều tên đường phố đặt trùng nhau, nhiều bác ở xa đến bị những pha giở khóc giở cười vì cứ mặc định gõ số nhà tên đường chẳng hạn như phố Bà Triệu (HK, HBT) nó lại chỉ đến phố Bà Triệu ở Hà Đông 😩,.

victory911

Xe tải
E thấy ớn ghê, đi mấy thành phố lớn toàn theo Google maps vì đâu có biết đường. Sắp tới còn trừ điểm lỗi phạt bằng lái xe thì chắc ko dám mượn ô tô chạy nữa :D

cusao

Xe lăn
E thấy ớn ghê, đi mấy thành phố lớn toàn theo Google maps vì đâu có biết đường. Sắp tới còn trừ điểm lỗi phạt bằng lái xe thì chắc ko dám mượn ô tô chạy nữa :D
Ớn là do ngại khó, ngại khổ thôi.
Muốn đi từ A-B thì GG cho mấy phương án, tự chọn lấy 1 phương án phù hợp với minh, sau đó khi đi phải chú ý biển báo là ok.
Để gạt bỏ những rắc rối trên đã có các dịch vụ sẵn có để phục vụ quí khách như grab bike, grab car, bee...vv và vv

thinhtd

Xe container
"Không tuân thủ biển báo" chỉ thế thôi cụ, trừ khi việc "không tuân thủ" qui được vào các lỗi nặng hơn: cấm dừng/đỗ, cấm vượt, quá tốc, đi vào đường cấm, đi ngược chiều... Biển màu gì không quan trọng :D
Rẽ trái ở nơi cấm rẽ là loại nào ạ?

Khi em mua cái xe như tên nick của em thì bên bán họ bắt em ký cam kết "tôi hiểu rằng hệ thống eyesight (hỗ trợ phanh khẩn cấp) chỉ là một tính năng hỗ trợ chứ không thể thay người lái và tôi không kiện hãng nếu es không hoạt động/không phát huy tính năng vì bất kỳ lý do gì".
miễn phí thì chỉ thế thôi ah

khanhtx8

Xe tăng
Hôm qua em đi ra khỏi cao tốc HP-HN vào Cổ Linh -> Huỳnh Tấn Phát và rẽ trái vào đường 5 về hướng cầu Đông Trù thì bị csgt gọi báo lỗi là từ Huỳnh Tấn Phát ra đường 5 cấm rẽ trái.

Em đi theo gg map dẫn đường và có thấy biển cấm rẽ trái nhưng lúc đó đầu óc thế nào lại nghĩ là đường 5 là đường 2 chiều, biển đó báo cấm rẽ vào làn 1 chiều bên này.

Lỗi này em nhận và nộp phạt nhưng có thêm bài học thứ 2 là ko được tin gg map
Lần này là lần thứ 2 em bị ggmap dẫn đường sai, lần trước là dẫn vào đường cấm 1 chiều
Cụ tin cái con gg 1 cách tuyệt đối thì nộp bánh mỳ là không tránh đc, em dùng navitel hay vietmap mà vẫn căng mắt ra nhìn đường thì gg đã là cái gì

Mấy con AI mà cả thế giới ca ngợi như GPT hay Claude hàng ngày nó vẫn ngồi bốc phét với em, lúc nào nó bốc phét mà mình bốc mẽ nó thì nó lại quay ra xin lỗi tôi sai mới bố láo, còn cái con Copilot của anh M$ thì mỗi khi hỏi nó link trích dẫn thì y như con mẹ nó rằng nó dẫn link láo

Buratinox227

Xe hơi
Hôm qua em đi ra khỏi cao tốc HP-HN vào Cổ Linh -> Huỳnh Tấn Phát và rẽ trái vào đường 5 về hướng cầu Đông Trù thì bị csgt gọi báo lỗi là từ Huỳnh Tấn Phát ra đường 5 cấm rẽ trái.

Em đi theo gg map dẫn đường và có thấy biển cấm rẽ trái nhưng lúc đó đầu óc thế nào lại nghĩ là đường 5 là đường 2 chiều, biển đó báo cấm rẽ vào làn 1 chiều bên này.

Lần này là lần thứ 2 em bị ggmap dẫn đường sai, lần trước là dẫn vào đường cấm 1 chiều
E cũng có lần bị giống cụ chủ :(

Mzc

Xe điện
Biển mới boặc liên tục điều chỉnh lúc cắm lúc rút thì app nào cũng ko theo ngay đc ạ. Em cũng vài lần bị GG dắt vào cái đường hẻm bé tẹo, đành lùi xe quay ra
Đúng rồi cụ. Nhìn chung nó rất ngon nhưng vẫn phải kết hợp với kinh nghiệm, quan sát và tư duy nữa. Khu vực mới thì nên hỏi qua, hoặc đánh giá xem liệu có ổn k chứ vào làng mà đi GG map thì dễ toang lắm.

NiceMoon1

Xe tải
Lỗi ko tuân thủ biển báo này nhẹ hều cứ mạnh dạn đòi biên bản, chả cho mỏ miếc gì hết.
Ôi gg ra ngay, mà em ko biết nên toàn nộp 500K , toàn bị dính đi theo gg map những con đường quen thuộc, tự nhiên thình lình 1 ngày bị bắt vì đường cấm :(.

Căn cứ theo Nghị định 100, lỗi không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường mới nhất có khung phạt như sau: Đối với ô tô: Bị phạt từ 200.000 – 400.000 đồng.

NiceMoon1

Xe tải
Còn ở làng quê thì đi theo gg map vất vả lắm, có lần em bị đi vào ngõ làng chật hẹp, rồi nó dẫn ra 1 cây cầu chỉ cho xe máy đi, dù gg map mình đã chọn ô tô. Y chang mấy cái hình tụi nó post trên mạng. Không biết đường đi vất vả ghê :))

vnthan

Xe buýt
Nhà cháu bị 2 chuyến do thằng Map dẫn: 1, Đi Mẫu Sơn nó chỉ đg sang gần biên giới. Hỏi ra là nó dẫn vào UBND; đúng là phải hỏi vào Khu dl Mẫu Sơn. 2, Đi Sìn Hồ nó dân đến Sìn Hồ thấp cách Sìn Hồ du lịch hơn 60km đg miềm núi. Đúng ra phải hỏi đến Sìn Hồ cao.
Cũng là trải nghiệm lý thú ngoài kế hoạch và cũng để CCCM chưa đến nơi này rút kn.
Haha, vẫn nhớ kinh nghiệm này, nhờ quả dẫn đường Mẫu Sơn sai này mà em đc lên đỉnh xem băng tuyết. Chứ chọn đúng thì tắc + cấm đường từ chân núi 😂

Nhưng khuyến cáo các cụ đừng chọn đường này, GG nó dẫn vào 1 cái đường mà suốt gần 10km ô tô chỉ chạy đc 1 chiều, ko có chỗ nào để dừng, lách tránh nhau nếu gặp xe ngược chiều. Giờ sau mấy năm nghĩ lại em vẫn ko hiểu sao em dám liều phi vào đường như thế.

lovecarhpqn

Xe điện

Chuẩn luôn, em nạn nhân đây : Đi ra khỏi cao tốc HP-HN vào Cổ Linh -> Huỳnh Tấn Phát và rẽ trái vào đường 5 về hướng cầu Đông Trù thì bị csgt gọi báo lỗi là từ Huỳnh Tấn Phát ra đường 5 cấm rẽ trái.
Em ở quê ra tỉnh, trước lên em toàn đi thế ko update gì ko biết nó cắm từ bao giờ, hôm 23 tết lên đón con về cũng dính ở đây, hôm đấy đường đông như nêm xe nhích từng tý em thì bị ép phải đi vào tận gần lề đường, ngẩng lên chỉ nhìn thấy mỗi đèn xanh đỏ treo trên đầu, phải đến 4 lần đèn gt 100 giây thấy đèn xanh bật xi nhan rẽ trái đi 1 đoạn thì 1 thiên la địa võng dàn trận sẵn rồi chỉ gậy áp vào lề đường, em kéo kính xuống nói luôn tôi đèn xanh mới đi đấy nhé chứ ko phải vượt đèn đỏ đâu nhé, xxx rất nhẹ nhàng nói anh ko vượt đèn đỏ mà đi vào đường cấm rẽ trái, trong đầu nghĩ bị sập bẫy thổ dân rồi, thấy cũng 1 đống các bác 29, 30 dính đầy. chú cầm bằng của em nói nhỏ anh chuẩn bị đi rồi ra làm việc, biết điều tỉnh lẻ đưa 1 củ lắc đầu từ chối bảo tổ em đông lắm phải xóa lỗi cam phạt nguội.....xyz , biết điều ở xa lại phải lên lấy giấy tờ đưa thêm 5 lít nữa, chú trả giấy tờ còn tử tế nhắc nhở lần sau em đi nhớ chú ý biển báo nhé. Lúc về chăm chú xem cái biển cấm rẽ trái ở đâu đường Huỳnh Tấn Phát thì nói thật với các cụ trước lúc bị thịt em phải có siêu cảm quan mới nhìn thấy nó =)).
Tóm lại là ko tin ggmap, vietmap, here we go, navitel.... dẫn đường được đâu, đi đường chỉ căng mắt ra mà nhìn thôi, nhưng gặp phải bẫy thì cũng chịu

Chỉnh sửa cuối: