Dùng smartphone làm camera hành trình.

andnvn

Đi bộ
Chào các Bác !

Cho mình hỏi nhờ chút:
Nếu dùng Smartphone làm camera hành trình thì có cách nào cho tự động bật khi khởi động xe hoặc tự động tắt khi rút chìa như camera hành trình chuyên khác không ??

Thanks.

OtoPro.net_lhl

Xe tăng
Website
otopro.net
Chào các Bác !
Cho mình hỏi nhờ chút:
Nếu dùng Smartphone làm camera hành trình thì có cách nào cho tự động bật khi khởi động xe hoặc tự động tắt khi rút chìa như camera hành trình chuyên khác không ??
Thanks.
Rắc rối thế cụ? Cụ cứ làm bộ camera hành trình ô tô chuyên dụng có phải hơn không? Hơn nữa làm như cụ thì nhanh nóng, hỏng pin lắm ạ.

nkq

Xe hơi
Chào các Bác !

Cho mình hỏi nhờ chút:

Thanks.
Được cụ ạ, cụ cứ tháo cái pin của Smartphone ra rồi cắm nguồn nuôi trực tiếp tẩu thuốc vào thì sẽ tự động bật khi khởi động xe hoặc tự động tắt khi rút chìa. Có điều đợi khởi động hơi lâu đấy cụ :D

OtoPro.net_lhl

Xe tăng
Website
otopro.net
Được cụ ạ, cụ cứ tháo cái pin của Smartphone ra rồi cắm nguồn nuôi trực tiếp tẩu thuốc vào thì sẽ tự động bật khi khởi động xe hoặc tự động tắt khi rút chìa. Có điều đợi khởi động hơi lâu đấy cụ :D
Như thế thì dùng sao được Smartphone nữa hả cụ :D

nkq

Xe hơi
Như thế thì dùng sao được Smartphone nữa hả cụ :D
Thì vốn dĩ kụ ấy yêu cầu tự động tắt khi rút chìa nghĩa là ko cần dùng đến con smartphone nên mới mang ra làm camera hành trình mà kụ ;)

OtoPro.net_lhl

Xe tăng
Website
otopro.net
Thì vốn dĩ kụ ấy yêu cầu tự động tắt khi rút chìa nghĩa là ko cần dùng đến con smartphone nên mới mang ra làm camera hành trình mà kụ ;)
Nếu bỏ $ ra mua sờ mát phôn chỉ để làm camera hành trình thì mua luôn 1 cái cam hành trình chuyên dụng có phải hơn không hả cụ :P

buhogia

Xe tải
dùng trên điện thoại thông minh thì em đã dùng thử , nhưng vấn đề ở chỗ là khi sử dụng quay liên tục thì điện thoại rất nóng nên các cụ cân nhắc,

GLK AMG 250

Xe tải
Kính các cụ.
Trước em có mua 1 cái camera hành trình, tuy nhiên sau 1 thời gian phơi nắng trên xe nên nó đã toi rồi - Mà các cụ cũng biết đấy, năm 2013 cả dân tộc Việt nam chìm trong khó khăn, và em cũng không ngoại lệ - Mua mới thì không có tiền, sửa thì không đâu nhận nên em nảy ra sáng kiến (dù rằng đã có khối người làm trước): Dùng smartphone làm camera hành trình. Sau 1 thời gian thử nghiệm em xin báo cáo kết quả:
Ưu điểm:
1-Không tốn tiền mua camera hành trình.
2-Phần hồn (software) của smartphone hơn đứt phần hồn của camera hành trình (nhiều tùy biến hơn) - Em dùng phần mềm miến phí Dailyroads voyager.
3-Phần xác: Cá nhân em thấy với 1 smartphone chạy android tầm 2 triệu sẽ có phần cứng cao cấp hơn phần cứng của camera hành trình cùng mức giá (độ phân giải, màu sắc màn hình, chip xử lý hình ảnh GPU .v.v.).
4-Độ bền: Cái này em còn đang theo dõi.
5-Cần thi lôi ra trình bày với xxx luôn, gọn nhẹ và nhanh chóng.
Khuyết điểm:
1-Góc quay hẹp hơn - Tuy nhiên do góc quay hẹp hơn nên ít bị hiện tượng méo hình.
2-Mỗi lần ngồi lên xe lại mất 5 giây để cắm smartphone vào đế.
3-Gấu nhà sẽ biết các cụ đi đâu khi check phone của các cụ.
Video test:
[video=youtube;hE7EfEE7xds]
Theo cụ nên mua chân đế gắn kính hay gắn taplo ?

GLK AMG 250

Xe tải
Chào các cụ, em đã dùng thử smartphone làm camera hành trình và cũng dùng phần mềm DailyRoads Voyager và đặt chế độ ghi hình 2 phút/file nhưng nó chỉ ghi được 15 file. Mặc dù dung lượng vẫn còn nhiều và nó tự xoá file đầu để ghi các file tiếp theo. cac cụ có cách nào để nó ghi thoải mái chỉ giáo giúp e với ạ

Nam Bui

Xe đạp
Chào các cụ, em đã dùng thử smartphone làm camera hành trình và cũng dùng phần mềm DailyRoads Voyager và đặt chế độ ghi hình 2 phút/file nhưng nó chỉ ghi được 15 file. Mặc dù dung lượng vẫn còn nhiều và nó tự xoá file đầu để ghi các file tiếp theo. cac cụ có cách nào để nó ghi thoải mái chỉ giáo giúp e với ạ
Cụ vào Settings/File storage/Storage space rồi điều chỉnh lại.

buratino01

Xe buýt
Phần mềm này khá hay, nhiều tính năng nhưng cài lên con Note 4 e thấy nóng rực, và nó chiếm luôn quyền kiểm soát camera. Chạy nó xong không chạy quay phim chụp ảnh được bằng phần mềm theo máy nữa. Ác thật

Em thấy DashCam của Sygic dùng rất ổn, tuy tính năng ít hơn

Hung hâm

Đi bộ
Em thành viên mới kính chào các cụ.
Đọc cmt từ đầu thớt, em cảm ơn các cụ vì em cũng biết được khá nhiều thông tin và đang nghịch để biến con ip của em thành camera hành trình.
Thưa các cụ em tải pm free wizmap, về máy và lắp vào xe trải nghiệm gần hết các tính năng thây cũng phê phết.
Duy chỉ co một vài điều em muốn nhờ các cụ, nhất là cụ chủ chia sẻ em thêm:
1; Em không thây trong cài đặt của app có tùy chọn tự tắt màn hình mà camera vẫn ghi hình bt (cho đỡ tốn pin và nóng máy).
2; khi mở lại các file em chỉ thấy hình ảnh, mà clip không hiện các thông số, như tốc độ và địa điểm trong time bất kỳ trước đó
Vậy mong các cụ chia sẻ giùm em ạ
P/s em đang dùng app miễn phí ạ, liệu có phải do free không có nhiều tùy chọn k ạ.

acatanacio

Xe hơi
e hóng,đang muốn làm cái này,tiện lợi nhiều cái

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Em bán Camera hành trình, hôm nay, giờ này, tại đây em xin bố cáo phá sản doanh nghiệp. Em còn nợ tiền cụ nào thì các cụ xóa cho em. Em rất buồn nhưng ... thôi em đi ra. Các cụ chớ dùng nhiều kẻo điện thoại sẽ ngỏm vì khi ghi hình, điện thoại làm việc rất khắc nghiệt. Cũng chú ý thêm góc quay vì nó sẽ hẹp hơn so với Cam hành trình.

Thiết kế của Camera hành trình các hãng trên thế giới là không sử dụng Pin khi ghi hình, yêu cầu cấp nguồn trực tiếp vì rủi ro khi sử dụng pin lúc ghi hình, ghi đè là cực kỳ cao...

Thành Linh

Xe hơi
Oài. Thế cụ turnviet trước bán camera hành trình bao nhiêu vậy?

OtoPro.net_lhl

Xe tăng
Website
otopro.net
Phần mềm này khá hay, nhiều tính năng nhưng cài lên con Note 4 e thấy nóng rực, và nó chiếm luôn quyền kiểm soát camera. Chạy nó xong không chạy quay phim chụp ảnh được bằng phần mềm theo máy nữa. Ác thật

Em thấy DashCam của Sygic dùng rất ổn, tuy tính năng ít hơn
Lợi thì có lợi nhưng răng chẳng còn cụ ạ :D Nếu điện thoại mà thay thế tốt được camera hành trình thì các hãng sản xuất camera hành trình phá sản lâu rồi. Tuy nhiên phải chọn loại nào quay ổn định chứ dùng loại chất lượng kém bực lắm.

Bên cháu trước cũng cung cấp đến 2 chục loại nhưng một số dòng không ổn định nên bây giờ rút lại camera 2 loại camera hành trình HP và Vietmap X9 thôi.

khkt_cc2

Xe buýt
Vào mục setting, chọn mục vị trí ghi và phần dung lượng thẻ để chương trình sử dụng.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Oài. Thế cụ turnviet trước bán camera hành trình bao nhiêu vậy?
Hiện em có hơn chục mẫu cơ, xách chân HP có, còn đa phần hàng Trung Quốc nhưng là hàng nhà máy, chất lượng không thua kém ai cả cụ ạ.

QuSang_hn

Xe hơi
góc hẹp quá bác nhỉ