[Thảo luận] Dừng oto đèn đỏ về P hay N kéo phanh tay cho xe số tự động

kazome

Xe buýt
Thằng Tây nó tính cả rồi : P = Parking = Đỗ xe, đậu xe,để xe = Xe dừng hẳn tắt máy...ta cứ theo nó mà làm..b-)

Táo Hồng

Xe hơi
Dừng ít thì cháu toàn về N, giữ phanh chân, thời gian dài hơn thì kéo phanh tay. P thì chỉ khi nào đỗ hẳn mới để thôi ạ.

FujiS5200

Xe điện
em dừng đèn đỏ hay về P hôm trước có bác bảo nếu về P xe sau húc vào *** mạnh sẽ tan hết hộp số
Cụ cho em hỏi khí không phải là cụ về P với mục đích là gì? Là để xe không bị trôi đi, phải không ạhh? Thế cái phanh tay của cụ nó có làm được việc đấy không? Nếu được thì cụ về P là vô nghĩa, và ngược lại là tăng độ rủi ro hỏng hộp số nếu có xe sau xô vào.

Nếu cụ vẫn phải về P do cái phanh tay không hoàn thành nhiệm vụ thì em nghĩ việc đầu tiên là cụ nên đi sửa xe trước khi ra đường.

tienpham1102

Xe tăng
chắc phải tìm hiểu thêm tí nữa .............trước đây em chạy xe tải chở đất thì không được dùng phanh tay khi dừng bốc tải vì vỡ đuôi hộp số (dính mấy xe rồi).....xe HD 15t đời 2001

henryk

Xe buýt
EM bổ sung tí là, ngoài dừng đèn đỏ còn 1 số trường hợp khác như lấy xe trong bãi ra (không phải bãi nhà mình, vé tháng), dừng lại trả $ cho bảo vệ, các cụ cũng nên về N hoặc P chứ đừng lười mà đạp mỗi phanh không. 1 lần em dừng lại để móc tiền trong ví trả bảo vệ, chân đạp vào chân ga, mấy bố bảo vệ sợ chạy toán loạn, nhưng mờ lúc ấy em về N rồi :D. Cũng là 1 lưu ý cho các cụ, vì có nhiều tình huống mình không thể ngờ tới được. Lái xe không thể nói hay được, nếu không tập trung và cẩn thận mọi thứ đều có thể xẩy ra
Cảm ơn "bổ sung tí" của Cụ.

viethung167

Xe hơi
Không vỡ được hộp số đâu bác ạ, bác nào nói thế thì không biết cái hộp số nó cấu tạo như thế nào rồi.

Xe AT đang đỗ bị húc *** không phải hiếm, nặng thì cũng chỉ gãy cái lẫy (pawn) khóa bánh xe thôi, mà xe phải nặng như thế nào thì mới gãy được chứ xe sedan nhẹ bị đâm chủ yếu nó trượt lên phía trước thôi, phần lớn lực đâm đã được ba đờ sốc của cả hai xe hấp thụ.
cụ nói rõ hơn ? phần lớn em hỏi đều bảo vỡ hộp số , tks các cụ đã tư vấn cho e

cutrongxoay

Xe tải
Dưới 10s thì giữ phanh chân, dài hơn thì N + kéo tay là chuẩn.

chailang

Xe tải
Chết chết, nhà cháu toàn làm ngược với các cụ. Nhà cháu toàn P thôi chẳng bao giờ dùng N cả.
nhà cháu cũng giống cụ nì :D
có khi từ giờ cháu fai thay đổi sang dùng N + phanh tay vậy