Dùng ô tô không đúng cách cũng bị ung thư

timeout

Xe điện
Em đoán cụ anhtho nói đến cái ISO 12219-1:2012 là mới nhất đúng không ạ. Đúng nó là tiêu chuẩn bắt buộc đầu ra sản phẩm cũng như quy định về phương pháp lấy mẫu kiểm tra, có điều muốn khẳng định nguy cơ ung thư hay cái ảnh hưởng sức khỏe cần có nghiên cứu y học và theo dõi lâm sàng, không phải chuyện phán như đúng rồi là chất A gây ung thư hay chất B không gây ung thư... Cái em thấy trong các publication chủ yếu là định lượng Auto interior VOCs thôi, thiếu các thử nghiệm y học kèm theo ạ, chưa kể ảnh hưởng của các yếu tố môi trường khác. Tóm lại theo em như thế về mặt khoa học là thiếu mất phần tái kiểm chứng, mọi thứ chỉ mang tính khuyến cáo thôi ạ.

anhtho

Xe ngựa
Em đoán cụ anhtho nói đến cái ISO 12219-1:2012 là mới nhất đúng không ạ. Đúng nó là tiêu chuẩn bắt buộc đầu ra sản phẩm cũng như quy định về phương pháp lấy mẫu kiểm tra, có điều muốn khẳng định nguy cơ ung thư hay cái ảnh hưởng sức khỏe cần có nghiên cứu y học và theo dõi lâm sàng, không phải chuyện phán như đúng rồi là chất A gây ung thư hay chất B không gây ung thư... Cái em thấy trong các publication chủ yếu là định lượng Auto interior VOCs thôi, thiếu các thử nghiệm y học kèm theo ạ, chưa kể ảnh hưởng của các yếu tố môi trường khác. Tóm lại theo em như thế về mặt khoa học là thiếu mất phần tái kiểm chứng, mọi thứ chỉ mang tính khuyến cáo thôi ạ.
Hóa ra cụ cũng cùng nghề. Nói về thử lâm sàng thì xa xôi quá. Còn đầy thứ chưa thử được nhưng người ta vẫn cảnh báo. Cụ chỉ cần tra mấy món của EPA hoặc xem các MSDS của các VOC và nhất là mấy thứ họ benzen là đủ thấy sợ rồi, không chỉ ung thư đâu, nó còn có thể liên quan tới dị tật thai nhi nữa. Thực sự các thứ đó ko gây chết người ngay, nhưng hậu quả thì chưa ai có thể bác bỏ (cũng như chứng minh). Vậy an toàn nhất là tránh nó hoặc hạn chế ở mức thấp nhất. Riêng em, ngồi trên một cái xe nhiều mùi (nhất là mấy cái xe do VN lắp ráp trong khoảng 1 năm đầu) là em rất hay nhức đầu, thậm chí bị đau họng nếu quá nặng mùi. Có thể do em quá nhậy cảm, nhưng như thế lại an toàn cho chính mình.

timeout

Xe điện
Nhà em có vó vẽ một thời gian học và làm việc với VOCs thôi cụ ơi, không phải chuyên ngành ô tô như cụ đâu ợ. Đúng là làm việc nhiều với hóa chất mới thấy sợ tụi hợp chất Benzen, nguy hiểm vô cùng và không lường trước được. Trường hợp nhà em khi mua xe cũng nhận thấy có sự khác biệt về mùi khi chạy thử trên xe VN mình lắp ráp (Vios) so với xe nhập (Yaris), kết quả Gấu nhà em quyết định chọn mua xe nhập, phần nào vì lý do đó ợ.

Ftanan

Xe hơi
Thanks cụ chủ

Manoog

Xe hơi
Cụ chủ thớt nói rất chuẩn

rioleo

Xe máy
E thấy cái t3 là khó thực hiện, có mở thì may ra được tí rồi leo lên xe luôn

mrdaubac

Xe điện
Cám ơn cụ chủ cảnh báo, các of nhà mình ai thấy hay thì áp dụng, sao phải xoắn nhể

Phong Vũ 898

Xe hơi
cái 2 cháu còn thấy đúng chứ 1 với 3 thì ...

Trungbinh

Xe hơi
Bây giờ làm gì cũng bị ung thư, không làm gì cũng bị ung thư nữa, chẳng biết sống sao các cụ nhỉ?

anhtho

Xe ngựa
Nói chung các cụ cứ cẩn thận như bác chủ thớt là yên tâm, mỗi người mỗi ý nhưng chắc chắn xe xs trong nước nội thất có nhiều độc tố hơn xe nhập, có bác lại bênh vực với ý là không có độc trong nội thất ô tô với kinh nghiệm và thâm niên em chắc chắn là có.
Nội thất xe có nhiều đồ nhựa. Nếu ko xử lý tốt, các hơi hữu cơ bốc ra nhiều, đó chính là độc hại. Nhiều xe chui vào đã sặc mùi, nhất là mấy xe sx trong nước.

ndmtn

Xe tải
thông tin hữu ích :)