Thảo luận Dùng dầu nhớt ô tô thay cho xe ga

international

Xe buýt
Em biết là dầu nhớt ô tô ko thay đc cho xe số vì xe số thường côn cũng ngâm trong dầu động cơ nên dầu nhớt xe số cần có phụ gia chống trượt, không dùng cùng loại với dầu nhớt ô tô và xe ga. Dầu ô tô thay được cho xe ga nhưng như thế liệu có tốt ko ạ? Em băn khoăn vì xe ga hoạt động vòng tua máy cao hơn ô tô rất nhiều, có thể nói là khắc nghiệt hơn ô tô nên đáng lý dầu xe ga phải tốt và đắt hơn dầu ô tô. Tuy nhiên thực tế em chưa thấy ai lấy dầu xe ga thay cho ô tô và giá dầu xe ga cũng ko đắt hơn, thậm chí nhiều cụ đi xe ga (nhất là Piagio và SH) hay lấy dầu ô tô Mobil1 0W-40 để thay cho xe.

lan806

Xe tăng
Em lấy dầu ô tô thay cho sh 150 của em đây, xe em máy diesel khi thay thừa nên cầm về, sách ra tiệm thay luôn cho sh. Chạy thấy êm không nóng máy, chạy mãi có sao đâu, hôm vừa rồi thay cả dầu lap bằng dầu hộp số ô tô nữa, êm hẳn.
Về chủng loại dầu nhớt thì 0w-40 hoặc 5w-40 là đúng kiểu cho tay ga (các cụ tự tra thông số), xe diesel tỷ số nén cao (gấp đôi) nhiều cặn mà còn đáp ứng được thì cái sh nhằm nhò gì
Về dầu lap thì cả cái động cơ kéo cái xe 2 tấn, 6 số tự động với cả đống biến mô thuỷ lực dầu số còn đáp ứng được, lap sh có vài cái bánh răng ăn thua gì.
Em dùng cho cả sh và ya grande nhà em chạy nuột.

international

Xe buýt
Em lấy dầu ô tô thay cho sh 150 của em đây, xe em máy diesel khi thay thừa nên cầm về, sách ra tiệm thay luôn cho sh. Chạy thấy êm không nóng máy, chạy mãi có sao đâu, hôm vừa rồi thay cả dầu lap bằng dầu hộp số ô tô nữa, êm hẳn.
Về chủng loại dầu nhớt thì 0w-40 hoặc 5w-40 là đúng kiểu cho tay ga (các cụ tự tra thông số), xe diesel tỷ số nén cao (gấp đôi) nhiều cặn mà còn đáp ứng được thì cái sh nhằm nhò gì
Về dầu lap thì cả cái động cơ kéo cái xe 2 tấn, 6 số tự động với cả đống biến mô thuỷ lực dầu số còn đáp ứng được, lap sh có vài cái bánh răng ăn thua gì.
Em dùng cho cả sh và ya grande nhà em chạy nuột.
Em định lấy dầu ô tô máy xăng dùng cụ ạ, vì em thấy vòng tua máy xăng bao giờ cũng cao hơn vòng tua máy diesel nên em nghĩ dầu cho máy xăng sẽ chịu được tốt hơn. Dầu lap thì đơn giản miễn độ nhớt như nhau là được vì môi trường làm việc ko khắc nghiệt, dầu lap thay chủ yếu là để xả bỏ mạt sắt thôi chứ bản thân dầu thì gần như là ko bao giờ bị hỏng hay biến chất ạ.

Isu_zu

Tháo bánh
Em định lấy dầu ô tô máy xăng dùng cụ ạ, vì em thấy vòng tua máy xăng bao giờ cũng cao hơn vòng tua máy diesel nên em nghĩ dầu cho máy xăng sẽ chịu được tốt hơn. Dầu lap thì đơn giản miễn độ nhớt như nhau là được vì môi trường làm việc ko khắc nghiệt, dầu lap thay chủ yếu là để xả bỏ mạt sắt thôi chứ bản thân dầu thì gần như là ko bao giờ bị hỏng hay biến chất ạ.
E dùng Mobil -1 fully synthetic thừa khi thay dầu cho ô tô, thay cho Sh và Primavera, chạy phe phé chả sao, đừng cầu lỳ quá cụ ơi ... :)

Tap Nguyen

Xe buýt
dầu mobil 1 là dầu cho oto nhưng thấy nhiều cụ chạy sh hay thay dầu này

sangonhapkhau

Xe máy
các cụ mua dùng nhớt hộp số nào cho oto tốt đó a

turion

Xe buýt
Cháu vẫn thay đều chẳng sao cả.

kìngdom911

Xe tải
Nhà cháu đang dùng total quartz 9000 để thay cho con ab vs con spacy nhà cháu đây :))) chưa thấy sao cả cụ ạ

smallguy73

Xe hơi
Các cụ thích mạo hiểm nhỉ....thay cho mấy em xe tầm tiền thì cháu nghĩ ok vì nếu có vấn đề gì thì xử lý cũng ko đến nỗi...nhưng thay xe đắt tiền thì theo cháu các cụ nên cân nhắc vì bao nhiêu kĩ sư nghiên cứu công thức riêng cho từng loại xe chả nhẽ ko có cái gì khác.

Isu_zu

Tháo bánh
Các cụ thích mạo hiểm nhỉ....thay cho mấy em xe tầm tiền thì cháu nghĩ ok vì nếu có vấn đề gì thì xử lý cũng ko đến nỗi...nhưng thay xe đắt tiền thì theo cháu các cụ nên cân nhắc vì bao nhiêu kĩ sư nghiên cứu công thức riêng cho từng loại xe chả nhẽ ko có cái gì khác.
Nghiên cứu để kiếm tiền thôi cụ ạ. Nhớt là nhớt, đúng thông số là ok thôi.

SPL

Xe container
Thay thoải mái ợ, mấy cụ lấy Motul của em về thay cho cả 4B lẫn xe ga ở nhà cho gấu suốt :))

hai3546

Xe hơi
Thay được hết cụ àh, bản thân em bán dầu và vẫn thay dầu ô tô với dầu động cơ ô tô với dầu hộp số của ô tô cho LX và SH suốt , cái quan trọng nhất là cụ phải thay đúng định kỳ. Vì động cơ cũ, cụ có đổ dầu tốt đắt tiền mấy đi chăng nữa vào chạy khoảng 100-200km là đen bẩn như nhau hết mà. Miễn là đừng bao giờ đổ dầu đểu tái chế là đc.

kinkin80

Xe đạp
dầu mobil 1 là dầu cho oto nhưng thấy nhiều cụ chạy sh hay thay dầu này
Thực ra thay thì vẫn đc! Cái khác nhau là hiệu xuất làm việc! Của ô tô thì nó "nặng" hơn! Gia tốc lớn hơn xe máy nên nếu xe máy thay vào sẽ ì hơn! Nhưng ko cảm giác ko thấy ngay đc! Phải chạy lâu mới thấy! Thực ra chạy nó rất êm! Nên ko phải bây giờ mà ngay ngày xưa các thợ xe họ đã làm rồi! Các xe tã quá! Họ thậm trí cho cả dầu nhờn của xe tải hay các loại máy xúc pha vào! Người mua ko bít sau khi thay dầu mới xe máy mới phát hiện! Các nhà sx họ đã khuyến cáo và đưa ra chuẩn rồi thì nên theo! Đừng thay lung tung! Dầu xe máy đỉnh cũng có đắt lắm đâu? Tận dụng làm j? Tui hay xài top1 150k/hộp 5000km thay! Láp cũng là Mỹ 100k/tuýt chạy gần vạn km mới thay!

Vuquochoang

Xe hơi
Thực ra thay thì vẫn đc! Cái khác nhau là hiệu xuất làm việc! Của ô tô thì nó "nặng" hơn! Gia tốc lớn hơn xe máy nên nếu xe máy thay vào sẽ ì hơn! Nhưng ko cảm giác ko thấy ngay đc! Phải chạy lâu mới thấy! Thực ra chạy nó rất êm! Nên ko phải bây giờ mà ngay ngày xưa các thợ xe họ đã làm rồi! Các xe tã quá! Họ thậm trí cho cả dầu nhờn của xe tải hay các loại máy xúc pha vào! Người mua ko bít sau khi thay dầu mới xe máy mới phát hiện! Các nhà sx họ đã khuyến cáo và đưa ra chuẩn rồi thì nên theo! Đừng thay lung tung! Dầu xe máy đỉnh cũng có đắt lắm đâu? Tận dụng làm j? Tui hay xài top1 150k/hộp 5000km thay! Láp cũng là Mỹ 100k/tuýt chạy gần vạn km mới thay!
Bác chạy top 1 loại nào mà chơi tận 5k mới thay thế.

Tap Nguyen

Xe buýt
Ối, xe em từ khi qua mốc 1500 đến giờ cũng toàn chạy top1, nhưng em chỉ chạy đến 1500 là thay rồi, có lần bận quá ko mua dc nên để 1700 km^^

kinkin80

Xe đạp
Bác chạy top 1 loại nào mà chơi tận 5k mới thay thế.
Top1 synthetic vỏ giấy ép màu xanh cửu long á! Loại này dư 4k mới phải thay! Dầu màu tím! Tui chạy con Spacy từ 2002 tới jờ máy vẫn ngon! Lx 30-P4 đời 2010 mà máy vẫn êm ru!

kinkin80

Xe đạp
Ối, xe em từ khi qua mốc 1500 đến giờ cũng toàn chạy top1, nhưng em chỉ chạy đến 1500 là thay rồi, có lần bận quá ko mua dc nên để 1700 km^^
Nếu là lọ này thì hơi phí! Tối thiểu phải chạy đc 4k!

pisces_hn

Xe container
Các cụ trên OF toàn khuyên 3 lần thay dầu máy 1 lần thay dầu lap, em thấy phí quá, dầu lap đi 3 năm thay 1 lần nó vẫn thế.

Vuquochoang

Xe hơi
Các cụ trên OF toàn khuyên 3 lần thay dầu máy 1 lần thay dầu lap, em thấy phí quá, dầu lap đi 3 năm thay 1 lần nó vẫn thế.
Em thì thấy 3 lần là hợp lý. Thứ nhất 3 lần dầu thì cũng tầm 4 5k km rồi tức là cũng khoảng 3,4 tháng ( tùy đi ít hay nhiều ) thứ 2 nhớt lap cũng khá rẻ không đắt.
Thực tế nhớt lap chỉ bôi trơn thôi nên cũng không quá quan trọng như nhớt máy.quên thay 1 thời gian cũng không ảnh hưởng quá nhiều

Kiabuoisang

Xe container
Nghe thì rất khoa học nhưng hoá ra lại ứ phải. Tại sao ô tô 5k thay mà xe máy lại 1k-2k thay? Xe máy piston đơn, để đạt được vận tốc giả dụ 60km thì phải lên xuống gấp mấy lần ô tô? Chắc ít nhất tầm 2 lần cụ nhỉ. Bản chất nhớt xe ga và nhớt ô tô là 1 mà thôi chỉ có chức năng bôi trơn và khác với nhớt xe số có thêm phụ gia chống trượt ly hợp. Khác nhau là can 4 lit và chai 1lit mà thôi. Thay nhớt xe ga cho ô tô và ngược lại vẫn ok nhé. Chả làm sao cả. Còn cái việc ì hơn là do thay dầu có chỉ số nhớt quá thấp, cứ thau dầu 0-40, 5-40 hoặc 10-40 xem nó có ok ko.