[Funland] dụng cụ sửa chữa trong gia đình

Ngominh68

Xe buýt
Đường ống rửa bát nhà em bị tắc, ngoáy cái dây lò xo được ba bữa thì bị lại, sau mua cái này lắp vào máy rửa xe thông cực hiệu quả, ra được cả nửa xô mỡ đông cục. Cụ nào có máy rửa xe nên mua cái này dùng khi tắc ống, gọi thợ vào có khi mất mấy củ.
Cái này mua ở đâu vậy cụ ? Và tên gọi nó là cái j vậy ?

Goyave

Xe buýt
Cái này mua ở đâu vậy cụ ? Và tên gọi nó là cái j vậy ?
Shopee, lzd cụ ơi, cụ gõ béc phun thông tắc cống là ra. Chú ý chọn loại phù hợp với jack máy rửa, thông thường là ren ngoài 22, trong 15.

Ngominh68

Xe buýt

quanggialai

Xe tăng
Em hỏi cụ phần gỗ cụ làm thế nào
ván em mua loại phủ sẵn. về chỉ việc cắt ra.
phần cạnh thì dán nẹp hoặc sơn pu thôi ạ.
dán nẹp cho nhanh. Sơn thì khổ lắm, nhất là màu trắng thì ít nhất cũng 4 - 5 lớp sơn, cộng 2 lớp lót, 1 lớp bóng thì thành7 - 8 lớp sơn. chưa kể chà nhám sau mỗi lần sơn thì thời gian chờ sơn khô cũng mất 2 tiếng. nên thành ra mất mấy ngày mới xong bộ cửa. trong khi đó dán nẹp cao tay lắm cũng mất có 1 buổi

hd-vt

Xe container
ván em mua loại phủ sẵn. về chỉ việc cắt ra.
phần cạnh thì dán nẹp hoặc sơn pu thôi ạ.
dán nẹp cho nhanh. Sơn thì khổ lắm, nhất là màu trắng thì ít nhất cũng 4 - 5 lớp sơn, cộng 2 lớp lót, 1 lớp bóng thì thành7 - 8 lớp sơn. chưa kể chà nhám sau mỗi lần sơn thì thời gian chờ sơn khô cũng mất 2 tiếng. nên thành ra mất mấy ngày mới xong bộ cửa. trong khi đó dán nẹp cao tay lắm cũng mất có 1 buổi
Cụ khéo tay ạ.
Mặt đá đen cánh tủ trắng kiểu đấy em rất thích. Trước cứ tưởng cả tấm nhựa, hóa ra gỗ ạ? Nước vào nở bung thì chán. Cc Vinhome landmark...cách tủ bồn rửa nở bung bét rụng sạch.

Pumzen

Xe ba gác
Dùng đúng 1 lần trong đời...y như cung phi của Hoàng đế ^:)^^:)^^:)^
Nhà cháu mua cái súng bắn đinh gạch, tường dùng cũng chỉ 1-2 lần rồi đắp chiếu mấy năm nay. May mà chỉ mua loại tàu hơn 1 củ. Súng bắn đinh gỗ thì dùng thường xuyên nên ưng ý.
Nhà cháu có vài món đặt mua đúng theo tâm trạng " no mồm đói con mắt", mua chỉ vì nhìn thấy nó hay hay nhưng vẫn chưa có cơ hội sử dụng. Nói chung mấy món đó thường rổ giá hạt dẻ nên cũng ko thấy tiếc lắm.

hd-vt

Xe container
Nhà cháu mua cái súng bắn đinh gạch, tường dùng cũng chỉ 1-2 lần rồi đắp chiếu mấy năm nay. May mà chỉ mua loại tàu hơn 1 củ. Súng bắn đinh gỗ thì dùng thường xuyên nên ưng ý.
Nhà cháu có vài món đặt mua đúng theo tâm trạng " no mồm đói con mắt", mua chỉ vì nhìn thấy nó hay hay nhưng vẫn chưa có cơ hội sử dụng. Nói chung mấy món đó thường rổ giá hạt dẻ nên cũng ko thấy tiếc lắm.
Em mua cái súng phun sơn to vật, bép ly dưởi. Sau thấy có cái xinh xinh mua luôn. Hai cái chưa phun được phát nào vì một lần thử thấy mù mịt ...thơm điếc hết cả mũi. :D
Có cái cửa xếp sắt cần sơn, mấy năm nay thỉnh thoảng sờ nắn ngó nó tý rồi thôi, ngại kinh. Con ngan tru chéo "...để thuê cho xong", từ từ nó có chạy đi đâu mà sợ. :D

Pumzen

Xe ba gác
Em mua cái súng phun sơn to vật, bép ly dưởi. Sau thấy có cái xinh xinh mua luôn. Hai cái chưa phun được phát nào vì một lần thử thấy mù mịt ...thơm điếc hết cả mũi. :D
Có cái cửa xếp sắt cần sơn, mấy năm nay thỉnh thoảng sờ nắn ngó nó tý rồi thôi, ngại kinh. Con ngan tru chéo "...để thuê cho xong", từ từ nó có chạy đi đâu mà sợ. :D
Súng phun sơn thì nhà cháu dùng đến cái thứ 2 rồi. Lúc cái đầu tiên hỏng( hỏng do mấy con ốc vít chỉnh gió, áp lực bị mủn gẫy do chất liệu kém) khi mua chiếc thứ 2, nhà cháu cứ tần ngần định nâng cấp lên hàng tốt tốt 1 tý, cuối cùng vẫn lại đi vào vết xe đổ, múc loại hàng chợ rẻ tiền( tầm 2 lít). :D
Giờ nhà cháu bắt đầu có tuổi, tần suất làm việc ít đi, ko chịu đc công việc nặng nên xác định dùng tạm thời, tuổi thọ vài năm là bỏ, chứ dùng hàng xịn sò sau ko dùng bỏ phí đi.

hd-vt

Xe container
Súng phun sơn thì nhà cháu dùng đến cái thứ 2 rồi. Lúc cái đầu tiên hỏng( hỏng do mấy con ốc vít chỉnh gió, áp lực bị mủn gẫy do chất liệu kém) khi mua chiếc thứ 2, nhà cháu cứ tần ngần định nâng cấp lên hàng tốt tốt 1 tý, cuối cùng vẫn lại đi vào vết xe đổ, múc loại hàng chợ rẻ tiền( tầm 2 lít). :D
Giờ nhà cháu bắt đầu có tuổi, tần suất làm việc ít đi, ko chịu đc công việc nặng nên xác định dùng tạm thời, tuổi thọ vài năm là bỏ, chứ dùng hàng xịn sò sau ko dùng bỏ phí đi.
Em mua 500 cô pếch ạ :D , cứ 500 đổ lại mua được rất nhiều thứ, hỏng vứt đi cũng không tiếc.
Đồ Nhật cũ mà ổn chả bao giờ hỏng, đồ mới không rõ ràng xuất xứ, gọi bằng cụ. :P
À, chỉ vì muốn mở cụm Abs oto phải (chỉ súng bulong nó gõ mới ra được) cần súng bulong, em mua luôn một cái. Giờ chưa có cơ hội dùng thêm, vì lôi súng ra thì lấy cờ lê mở nhanh hơn. :D

Chỉnh sửa cuối:

Goyave

Xe buýt
dùng nó như nào cụ nhỉ?
[/QUOTE]
Lắp vào vòi rửa xe rồi cho vào ống bật máy xịt thôi cụ. Nó có mấy tia nước phun xiên ra đằng sau vừa tạo phản lực để vòi nước đi vào sâu dễ dàng, vừa xịt chất bẩn bám ở thành ống và đẩy chúng ra phía sau.

Leanh65

Xe container
em thì ko mua bộ, em thửa từng cái tùy theo nhu cầu, khi nào làm thấy cần thì mua. sau thấy nhiều thì mua 1 cái hộp đựng dụng cụ là gọn gàng, 1 cái khoan + hộp ấy của em giờ là đủ sửa đồ nhà

rẻ hơn nhiều so với mua full, ngoài ra làm cũng tiết kiệm đồ, mua sắm đồ đạc nó hay cho vít vủng thì em cũng tích lại, tính ra ko phải mua mới nhiều
Em phải 2 hộp đồ nghề to tướng mới đựng hết cả dụng cụ và vật tư thừa sau khi cứ mua dần từng thứ theo yc. Cái hộp đựng cũ khi cty em làm xưởng oto bọn TQ khi về nước nó cho em full các cỡ từ li ti đến lớn cả inch lẫn m sau hơn 20 năm cứ bị con lôi ra nghịch mất vãn chỉ còn đa số hệ m em cất riêng với mấy cái tay, khuỷu chữ thập.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Cụ ơi, máy cnc bản chất nó là bộ điều khiển dịch chuyển thiết bị theo 3 trục x,y,z để thực hiện các yêu cầu của người dùng và thực hiện các nhiệm vụ như:
1. dao cắt cơ học: để cắt vật liệu giấy, gỗ, nhôm ... theo hình dạng 2D, 3D định sẵn
2. dao cắt laser để cắt chi tiết kim loại
3. đầu phun nhựa để in 3D.
Đại loại khi có máy CNC cụ có thể sáng tạo nhiều chi tiết máy theo ý của cụ ạ
ứng dụng của CNC là rất nhiều ạ, cấu tạo của nó đơn giản và ta hoàn toàn có thể tự chế được ạ
hoặc đây ạ
Chú này khoan nhôm mà toàn giữ bằng tay không nguy hiểm vãi ra. Không có đồ gá hay kẹp giữ rất mất an toàn. Em không bao giờ làm kiểu này dù đã là thợ cơ khí xịn 10 năm đứng các loại máy từ nhỏ đến đại tướng.

beomap2

Xe container
dùng nó như nào cụ nhỉ?
Lắp vào vòi rửa xe rồi cho vào ống bật máy xịt thôi cụ. Nó có mấy tia nước phun xiên ra đằng sau vừa tạo phản lực để vòi nước đi vào sâu dễ dàng, vừa xịt chất bẩn bám ở thành ống và đẩy chúng ra phía sau.
[/QUOTE]
Cái đầubep phun nước này chỉ dùng thông cho ống thẳng chứ ống nhiễu chỗ gấp khúc thì không luồn được, mà ông thoát ở bếp hay bị tắc lại toàn ống có đường kính nhỏ

quanggialai

Xe tăng
Cụ khéo tay ạ.
Mặt đá đen cánh tủ trắng kiểu đấy em rất thích. Trước cứ tưởng cả tấm nhựa, hóa ra gỗ ạ? Nước vào nở bung thì chán. Cc Vinhome landmark...cách tủ bồn rửa nở bung bét rụng sạch.
Có cách hạn chế ạ. Tủ bếp Em dùng gỗ MDF - HMR. Phần cạnh nếu dán nẹp thì lúc thi công nếu có tâm thì đi silicon kỹ khu vực bồn rửa là ổn. Ngoài ra thì cũng có cách là trám 1 lớp silicon loại rẻ tiền nhất lên phần cạnh rồi sơn ( làm kiểu này ổn hơn nhưng kỳ công hơn), ưu điểm silicon loại này là rất dễ trám do nó loãng.
Trước em còn thấy có cty nội thất họ làm cùng 1 cánh cửa mà có tới 2 -3 loại ván để chống nước, phần cốt vẫn là ván ép. Nói chung rất kỳ công

caisua

Xe lăn
Thôi cần sửa gì em thuê cho chuyên nghiệp, tính ra đỡ tốn hơn mua đồ dù em cũng biết dùng tàm tạm

matizvan2009

Xe ba gác
Thôi cần sửa gì em thuê cho chuyên nghiệp, tính ra đỡ tốn hơn mua đồ dù em cũng biết dùng tàm tạm
Có 1 cái là tự sướng thì sướng nhưng không hiệu quả.
Thời bao cấp em hay tự sửa xe đạp. Mỗi việc cân vành là em không làm được chứ em làm được tất. Có điều là mình làm thì hay bị hỏng vặt, lại lọ mọ sửa....