[Funland] Đừng cố quá mà thành quá cố

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Tập thể thao chả tránh được đột quỵ. Nó là do cơ địa, có người tập suốt ăn uống khoa học, nhưng trong máu vẫn hình thành cục máu đông hoặc các chất gây hẹp thành mạch.

TSTA

Xe container
Leo cầu thang là bài đốt Kalo cực tốt Cụ ạ, mỗi giờ leo đốt khoảng 1k Kalo. Thấy bảo CT tập 2-3 tiếng liền, với 1 người bị tiểu đường và bệnh nền thì em nghĩ sớm muộn thôi.
Đấy là bài tim mạch, nhịp tim lên rất cao.
Vậy e mới bảo nếu quỵ vì tim thì thấy hợp lý hơn khi bảo anh ấy tập quá sức. Nhưng thực tế tim ko bị mà bị phần não.

Có cái lạ là anh Tài tuy nhiều bệnh nền nhưng hình như ko bị xương khớp à. Bị khớp thì ko leo đc vậy đâu.

Chembao

Xe container
Tôi có người bạn, bạn tôi có chị ruột lấy chồng định cư ở Phan Rang.

Cách đây mấy năm đi xuyên Việt, tôi ghé qua chuyển ít quà quê của bạn cho chị mới biết anh rể bạn không rượu bia thuốc lá, yêu vợ thương con, ngày nào cũng dậy sớm chạy bộ 5 km bất kể nắng mưa, đúng là người đàn ông mẫu mực.

Đùng một cái, 2 năm trước bạn tôi báo anh rể mất. Tôi hết sức ngạc nhiên vì người như anh sao lại mất sớm thế, sau mới biết anh chạy bộ trời mưa về bị cảm rồi đi rất nhanh. 61 tuổi.

Nghệ sĩ Chí Tài, theo như lời các bạn của anh cũng là một người có phong cách sống lành mạnh và rất chăm chỉ luyện tập. Mấy hôm trước còn lên TV, diễn vở bình thường. Đùng một cái anh mất, 62 tuổi. Cái chết rất đột ngột.

Hôm nay tôi mới nghe được hóa ra anh mất khi đang leo bộ lên căn hộ của anh tại tầng 18, đột quỵ tại tầng 7. Nếu thế thì phải nói là anh đã luyện tập quá sức.

Cuộc sống hiện tại dư dả hơn, văn minh hơn nên nhiều người đàn ông 55-60 tuổi vẫn còn khá khỏe. Họ vẫn giữ những thói quen từ thuở còn trẻ mà không ý thức được đồng hồ sinh học đã điểm. Chỉ cần một khoảnh khắc đuối sức nào đó là bi kịch có thể xảy ra, như với anh rể bạn tôi hoặc với nghệ sĩ Chí Tài.

Chốt lại một câu: Hãy lắng nghe cơ thể mình, đừng cố quá mà thành quá cố.
Chết do số, đen phải chịu thôi, vài trường hợp ko đại diện cho đa số được. Chỉ cần thể dục thường xuyên và hợp lý là nâng tuổi thọ. Khoa học đã chứng minh roài :D
https://nld.com.vn/suc-khoe/3-mon-the-thao-giup-ban-song-lau-them-5-10-nam-20180906101043241.htm

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Thời ấy 49 trông như bô lão giờ 53 như thanh niên.
Tuổi thọ TB báy giờ cũng cao hơn nên không thể kết luận như vậy đc:

xưa làm nông làm chân tay nhiều nên nhìn khắc khổ thôi cụ. Tuổi thọ TB kém hơn e nghĩ phần nhiều do y tế thời ấy chưa phát triển như bây giờ. E nhìn ông cụ nhà em giờ vẫn khỏe, 2 chục năm ko ốm mấy. Em ít ốm mà ông cụ còn khỏe hơn nhiều :))

rachfan

Xe container
Chết do số, đen phải chịu thôi, vài trường hợp ko đại diện cho đa số được. Chỉ cần thể dục thường xuyên và hợp lý là nâng tuổi thọ. Khoa học đã chứng minh roài :D
https://nld.com.vn/suc-khoe/3-mon-the-thao-giup-ban-song-lau-them-5-10-nam-20180906101043241.htm
Vâng, đấy là cái tôi định nói: thường xuyên và hợp lý.

Mấy trường hợp tôi kể trên là thường xuyên nhưng không hợp lý.

buicongchuc

Xe ba gác

Cách đây mấy năm đi xuyên Việt, tôi ghé qua chuyển ít quà quê của bạn cho chị mới biết anh rể bạn không rượu bia thuốc lá, yêu vợ thương con, ngày nào cũng dậy sớm chạy bộ 5 km bất kể nắng mưa, đúng là người đàn ông mẫu mực.

Đùng một cái, 2 năm trước bạn tôi báo anh rể mất. Tôi hết sức ngạc nhiên vì người như anh sao lại mất sớm thế, sau mới biết anh chạy bộ trời mưa về bị cảm rồi đi rất nhanh. 61 tuổi.

Nghệ sĩ Chí Tài, theo như lời các bạn của anh cũng là một người có phong cách sống lành mạnh và rất chăm chỉ luyện tập. Mấy hôm trước còn lên TV, diễn vở bình thường. Đùng một cái anh mất, 62 tuổi. Cái chết rất đột ngột.

Hôm nay tôi mới nghe được hóa ra anh mất khi đang leo bộ lên căn hộ của anh tại tầng 18, đột quỵ tại tầng 7. Nếu thế thì phải nói là anh đã luyện tập quá sức.

Cuộc sống hiện tại dư dả hơn, văn minh hơn nên nhiều người đàn ông 55-60 tuổi vẫn còn khá khỏe. Họ vẫn giữ những thói quen từ thuở còn trẻ mà không ý thức được đồng hồ sinh học đã điểm. Chỉ cần một khoảnh khắc đuối sức nào đó là bi kịch có thể xảy ra, như với anh rể bạn tôi hoặc với nghệ sĩ Chí Tài.

Cái gọi là cảm thực ra là tai biến "tim hoặc não" đấy cụ ạ!

Longp01

Xe tăng
Đi mà như đc như Chí Tài là quá tuyệt vời. Em chie monh đc thế chứ già cả ốm đâu cả đốngg bệnh làm gì đâu. Chết mà ngay lúc trước vẫn khoẻ khoắn yêu đời là như tiên rồi.
E thích ý kiến của cụ! Sống là khỏe đến lúc nằm xuống, bệnh tật khổ mình khổ cả con cháu :((

Ngocqlb

Xe tăng
Tự nhiên đọc thớt cụ chủ, nhớ ra hồi trước còn đi làm có một chú, chú hay nói câu nghe vui lắm:

1- Chỉ hút thuốc, không uống rượu (Lâm Bưu) thọ 63 tuổi,
2- Chỉ uống rượu, không hút thuốc (Chu Ân Lai) thọ 73 tuổi,
3- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc (Mao Trạch Đông) thọ 83 tuổi,
4- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc, vừa đánh bài (Đặng Tiểu Bình) thọ 93 tuổi,
5- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc, vừa đánh bài, vừa chơi gái (Trương Học Lương) thọ 103 tuổi,
6- Không uống rượu, không hút thuốc, không đánh bài cũng không chơi gái, chỉ làm người tốt việc tốt (Lôi Phong) hưởng dương 23 tuổi.

Các cụ thấy sao :)):)):)):))
Cụ kể mấy người VN mình xem cụ có nhớ không

meoRabbit

Xe máy
Tập yoga tiêu hao ít năng lượng, không bao giờ bị quá sức lại rất tốt cho sức khoẻ nhưng em thấy ở Việt Nam rất ít nam giới đầu tư vào môn này. Các anh coi là nó quá nữ tính chăng? Em đi học mấy lớp yoga mà mới chỉ gặp dc 1 học viên nam, thấy nể anh này phết.

VCHDHN

Xe container
Có thể đấy là 1 cách giúp cơ thể tăng khả năng thích nghi cụ ah. Có thể cách nhìn nhận của cụ cũng chưa chuẩn đâu.
Có thấy các vận động viên, cầu thủ....sau khi dời sân là họ khoác ngay áo khoác vào không. Đây k phải cách nhìn nhận, mà là khoa học.

2428

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kể mấy người VN mình xem cụ có nhớ không
Con lạy cụ, cụ muốn gì con cúng
Cái đó là chuyện vui, chứ quan tâm éo gì gốc gác VN hay nước ngoài. Cụ bị cái bệnh dị ứng không đúng chỗ rồi cụ ạ.

Còn nếu cụ muốn ngụ ý là ghét Tàu thì xin thưa cụ luôn là em thuộc Ban 567 chuyên chống TQ đấy cụ :)):)):))
Cụ khỏi nói móc, nói xéo!

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái bệnh liên quan đến tim mạch, xuất huyết não nhiều khi không thấy triệu chứng lâm sàng, dính phát mà ko xử lý kịp thời là nặng ngay. Nhưng đi xét nghiệm lại ra, có thể do huyết áp, tiểu đường, máu mỡ. Nên tốt nhất là đi khám sức khỏe định kỳ.
Em thấy là bây giờ đơn giản hơn trước nhiều rồi. Về cơ chỉ cần mua máy đo huyết áp+ máy đo tiểu đường là có thể điều chỉnh được, không nhất thiết phải đi khám ( dành cho các cụ lười khám bệnh)

Ngocqlb

Xe tăng
Con lạy cụ, cụ muốn gì con cúng
Cái đó là chuyện vui, chứ quan tâm éo gì gốc gác VN hay nước ngoài. Cụ bị cái bệnh dị ứng không đúng chỗ rồi cụ ạ.

Còn nếu cụ muốn ngụ ý là ghét Tàu thì xin thưa cụ luôn là em thuộc Ban 567 chuyên chống TQ đấy cụ :)):)):))
Cụ khỏi nói móc, nói xéo!
Vì e thấy cụ thuộc sử tàu quá thôi ạ. VN có Cụ.... hút thuốc cũng 79 mùa xuân đó

Xeyeu

Xe tải
Đi mà như đc như Chí Tài là quá tuyệt vời. Em chie monh đc thế chứ già cả ốm đâu cả đốngg bệnh làm gì đâu. Chết mà ngay lúc trước vẫn khoẻ khoắn yêu đời là như tiên rồi.
Cụ nói đúng, ai rồi cũng đến lúc, sống khoẻ, chết nhanh là phúc phận!

gacontaplaixe

Xe tải
Què chân bóng đá
Tóp má điền kinh
Chết bất thình lình- thể dục buổi sáng

Rivers

Xe container
Cái cầu thang thoát hiểm nó bí khí, sẵn bệnh mà leo ở đấy dễ ngất lắm, ông nào lại còn đeo khẩu trang nữa thì hụt hơi luôn.

vharc

Xe tăng

Cái nghe cơ thể mình nói ra thì dễ mà làm dc khó lắm cụ, e tập nghe cơ thể 2 năm nay rồi mà chưa ăn thua