[Funland] Dục thời 4.0 hay 0.4

vnposh

Xe điện
Win 7 nó khai tử mịa nó rồi còn học gì thể loại đấy giời.
Thích kiểu dòng lệnh dạy các e nó Unix đi, mà unix cũng đâu cần thiết cho những người ko chuyên
Bỏ đâu mà bỏ. Microsoft giữ lại môi trường DOS trong bộ giả lập Command Prompt (CMD) chạy bên trong Windows 7, 8, 10 nhé.

Đa phần người dùng bình thường không hiểu về DOS và các câu lệnh, nên khi hệ điều hành giao diện GUI, ứng dụng hoặc phần cứng máy tính có sự cố thì phần lớn đều... ngây cán tàn vì có hiểu cơ bản đâu. Nhiều khi hướng dẫn cho còn cãi, không có cơ bản thì học nâng cao thế nào được.

Tàu con thoi

Xe tải
Hơn 20 năm trước em đã học những bài này và đến hôm nay xem chương trình học của F1 vẫn thấy như vậy. Không hiểu 20 năm cải cách tốn bao tiền của để làm gì.

Mấy chục năm trước em cũng học a,b,c...rồi 1,2,3,4... Đến giờ thấy bọn lớp 1 vẫn học. Mịa ko hiểu mấy chục năm chúng nó chả thay đổi gì.

vnposh

Xe điện
Học tin học bao nhiêu năm thì em thấy có Word, Excel, HTML là ứng dụng được sau này. Còn Pascal hay MS-DOS thì dạy sơ qua vài đường cơ bản gọi là thử xem các cháu có đam mê k thôi, hehe
Cụ nhầm giữa chương trình hệ thống và chương trình ứng dụng. DOS là chương trình hệ thống.

Không có Microsoft Word thì có Google Docs, Apple Pages,... Tương tự như vậy đối với Excel, hiểu sâu hơn thì người biết lập trình có thể nhúng VBA để thực hiện các công việc tốt hơn trên Excel.

vnposh

Xe điện
Mấy chục năm trước em cũng học a,b,c...rồi 1,2,3,4... Đến giờ thấy bọn lớp 1 vẫn học. Mịa ko hiểu mấy chục năm chúng nó chả thay đổi gì.
Cụ nhầm. Chả thay thì gì, "e" thay "a" lên đầu khi học oánh vần. "a", "bờ a ba" thay bằng "e", "bờ e be".:D

Xe bọ xít

Xe container
Hơn 20 năm trước em đã học những bài này và đến hôm nay xem chương trình học của F1 vẫn thấy như vậy. Không hiểu 20 năm cải cách tốn bao tiền của để làm gì.

Chưa kịp đọc, ko hiểu trẻ nó biết ổ đĩa A là cccc gì nhỉ :))

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com

Cụ đừng chửi thế. F1 nhà em học cao đẳng bên bển, ngành khoa học máy tính, trường cũng có tí tiếng tăm. Năm 2018 nhưng vẫn học sách viết năm 1946 cụ ạ. Không nên tỏ ra là mình nguy hiểm thế cụ.

duongph

Xe tăng
Website
www.quatangnamviet.com.vn
Em là em vote cách này luôn
Sao không chơi giống Hàn hoặc Sing nhỉ. Lấy mợ nó bộ sách của Anh hay Nhật về dịch lại rồi dạy, trừ sách về địa lý & lịch sử xã hội gì gì đó. VN hay có cái trò thích tự làm từ A-Z =))

tauchien

Xe tăng
Cụ đừng chửi thế. F1 nhà em học cao đẳng bên bển, ngành khoa học máy tính, trường cũng có tí tiếng tăm. Năm 2018 nhưng vẫn học sách viết năm 1946 cụ ạ. Không nên tỏ ra là mình nguy hiểm thế cụ.
Về chuyên ngành máy tính, có nhiều sách cũ vẫn học bình thường cụ à, vì là chuyên môn, phải học, các thuật toán, có những nghiên cứu ko liên quan gì đến máy tính, nhưng sau này kết quả của nó lại ứng dụng trong máy tính.

Khoa học máy tính khác cụ ợ, đây là ứng dụng, kể cả từ trước đấy cụ nhé (Định luật Zipf chẳng hạn, mà cái ông Zipf này chả liên can gì đến máy tính, nhưng nghiên cứu của ổng ứng dụng trong AI).

Ở đây e xem đề sao chép y nguyên từ cách đây hàng thập kỷ, vì Norton Commander giờ nó vô nghĩa rồi, nó là 1 tool mà đưa vào giảng dạy thì thật là ngớ ngẩn, vì cài NC mà thao tác trên file ở các máy Windows XP trở lên nó sẽ loạn xạ, vì NC ko nhận dạng đc tên file dài.

MS DOS thì còn tạm, vì là khái niệm ban đầu về file, thư mục.

tuanzs

Xe container
DOS giờ em chỉ dùng khi sửa lỗi cứng đầu nào đó mà thằng win nó ko cho can thiệp thôi. Dạy bọn trẻ thì giới thiệu sơ qua là đc rồi.

thichdonhat

Xe buýt
Nhiều cụ hiểu và phán sai.
Cái sai thứ nhất nhiều cụ so sánh với người học chuyên ngành về "Khoa học máy tính" là khập khiễng. Vì đây là dạy nghề phổ thông, mà các cụ hiểu thế nào là nghề phổ thông chứ.
Cái sai thứ hai của nhiều cụ, cũng là cái nhận thức sai của nhiều người làm giáo dục hiện nay, đó là: nghĩ rằng ngôn ngữ lập trình Pascal là căn bản để học các ngôn ngữ lập trình khác. Chính ví nhận thức này mà hiện nay thi học sinh giỏi Tin học vẫn toàn lập trình Pascal.
Kết luận: Còn nhiều người nhận thức kiểm này thì 0.1 còn chưa qua chứ mơ gì 4.0.

thanhgamo

Xe container
Có những sách Mác viết từ thế kỷ 18 mà đến nay một vài dân tộc vẫn còn xem như kim chỉ nam của hành động kia.
Chưa nói đến kiến thức về khoa học.

vnposh

Xe điện
Cho trẻ cấp 2 học Ms Dos sai căn bản ở chỗ kiến thức đơn điệu ít ứng dụng trẻ nó sẽ chán . Đến thời điểm đó trẻ chưa tiếp cận Hoặc nhận thức về nghành Cntt còn sơ khai , bỗng nhiên tương những cái đấy chỉ tạo cho trẻ cảm giác thứ kiến thức khô cứng trên trời .....
buổi ban đầu chỉ nên dạy những cái thơm ngon mùi vị hấp dẫn .
Bộ Giáo Dục chắc đầu toàn bỗng đậu .
Ứng dụng thì chả ai giờ này viết cho MS-DOS cả. Nhưng dùng PC thì phải giới thiệu về Microsoft và các hệ đh cho PC. Về cơ bản các lệnh điều khiển PC và các ứng dụng cho nó là thống nhất, tác động lệnh tới con chip, con chuột, bàn phím,... người dùng PC cả thế giới đều hiểu và vận hành giống nhau cả.

Linux vật vã bao năm nay có phát triển rộng khắp được đâu. Cách đây hàng chục năm Apple cũng phải chấp nhận cho iOs chạy trên cả PC và Mac. Gần đây, manh nha Android cũng vậy, nhưng do người phát triển nghịch ngợm là chủ yếu.

Gần đây, Microsoft có tham vọng biến Windows 10 thành One Windows, chạy trên tất cả các thiết bị, nhưng hầu như thất bại, đành quay về mục tiêu phục vụ cho người dùng doanh nghiệp, nôm na là cho công việc là chính, không chơi bời. Nên cũng không thể nói bây giờ không cần PC có DOS, Windows vì các máy tính bảng, điện thoại thông minh thay thế hết cả rồi. Microsoft đi tiên phong trong việc đưa hệ điều hành Windows lên điện thoại trước cả iOS hay Android, nhưng họ có thành công đâu. Các chính phủ, doanh nghiệp, người dùng máy tính vẫn dùng PC và Windows là chủ yếu.

Cho nên giới thiệu DOS chỉ nhằm một mục đích: trong PC, các lệnh nào điều khiển con chuột, bàn phím,... không phải là bắt buộc sử dụng nó.

tuananh072012

Xe điện
Ứng dụng thì chả ai giờ này viết cho MS-DOS cả. Nhưng dùng PC thì phải giới thiệu về Microsoft và các hệ đh cho PC. Về cơ bản các lệnh điều khiển PC và các ứng dụng cho nó là thống nhất, tác động lệnh tới con chip, con chuột, bàn phím,... người dùng PC cả thế giới đều hiểu và vận hành giống nhau cả.

Linux vật vã bao năm nay có phát triển rộng khắp được đâu. Cách đây hàng chục năm Apple cũng phải chấp nhận cho iOs chạy trên cả PC và Mac. Gần đây, manh nha Android cũng vậy, nhưng do người phát triển nghịch ngợm là chủ yếu.

Gần đây, Microsoft có tham vọng biến Windows 10 thành One Windows, chạy trên tất cả các thiết bị, nhưng hầu như thất bại, đành quay về mục tiêu phục vụ cho người dùng doanh nghiệp, nôm na là cho công việc là chính, không chơi bời. Nên cũng không thể nói bây giờ không cần PC có DOS, Windows vì các máy tính bảng, điện thoại thông minh thay thế hết cả rồi. Microsoft đi tiên phong trong việc đưa hệ điều hành Windows lên điện thoại trước cả iOS hay Android, nhưng họ có thành công đâu. Các chính phủ, doanh nghiệp, người dùng máy tính vẫn dùng PC và Windows là chủ yếu.

Cho nên giới thiệu DOS chỉ nhằm một mục đích: trong PC, các lệnh nào điều khiển con chuột, bàn phím,... không phải là bắt buộc sử dụng nó.
Đối tượng nhắm đến là những đứa trẻ - ko phải là mấy ông người lớn , cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Đối tượng nhắm đến là những đứa trẻ - ko phải là mấy ông người lớn , cụ thông không ạ
Nguyên nhân là phương pháp dạy cụ nhé. Của đáng tội, ở cấp phổ thông lấy đâu ra giáo viên tin học gọi là tạm được.

Nhà cháu hướng dẫn cho bọn nhóc từ bé, giờ tuyền giao cho nó hướng dẫn gấu thôi. Gấu nhà có một vài thập niên dùng PC mà vẫn lập bập.

cap3hk

Tháo bánh
Không biết các cháu có học BKED không ;))

vnposh

Xe điện
I
4.0 là bọn kia nó chạy còn nhà tao chỉ có bám xe đu tàu thôi còn lâu mới theo kịp
Làm gì có 4.0. Lười tư duy, lười làm thì 0.4 cũng chả làm được.

Kết nối vạn vật mới là mục tiêu. Ai cũng có thể tham gia vào quá trình này, cả nhân loại, tất cả những gì đang có, chứ không có gì cao siêu cả.

tuananh072012

Xe điện
Nguyên nhân là phương pháp dạy cụ nhé. Của đáng tội, ở cấp phổ thông lấy đâu ra giáo viên tin học gọi là tạm được.

Nhà cháu hướng dẫn cho bọn nhóc từ bé, giờ tuyền giao cho nó hướng dẫn gấu thôi. Gấu nhà có một vài thập niên dùng PC mà vẫn lập bập.
Thế ạ , thế giờ chạy xe gây tai nạn cũng nguyên nhân là do phương pháp lái xe phỏng cụ :)):))

autus

Xe tăng
Em chịu cao siêu quâ em không biết

vnposh

Xe điện
Thế ạ , thế giờ chạy xe gây tai nạn cũng nguyên nhân là do phương pháp lái xe phỏng cụ :)):))
Đúng vậy. Ai cũng tuân thủ quy tắc lái xe thì đâu đến nỗi.

Tai nạn do rủi ro ngẫu nhiên không thể nhiều bằng kiến thức hay ý thức lái xe.