[Funland] Đưa mẹ đi mua đất mộ

toyota76

Xe tải
Bố cháu thì về nghĩa trang của dòng họ, mẹ cháu sau khuất núi cũng sẽ về đấy ( đã dành sẵn 1 ô bên cạnh bố cháu rồi). Còn cháu sau này chết đi sẽ thiêu rồi rắc tro xuống sông hoặc biển, thế là xong, đất để dành cho người sống. Ai chết cũng chiếm vĩnh viễn một ô thì chả mấy mà hết đất.
Ai cũng như cụ thì tốt biết bao, ở bên Hàn người chết thiêu xong họ đổ tro cốt xuống cái hố rồi trồng cây lên trên, cây thì ghi tên người đã mất làm kỷ niệm, họ phủ xanh đất trống đồi trọc bằng các cây hợp thổ nhưỡng lại vừa là nơi chôn người đã khuất, bảo vệ môi trường rất có ích! Bao h việt nam mình mới làm được như vậy!

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
nghĩa trang tư nhân chỉ đẹp khi cđt còn sản phẩm để bán, lúc đó họ có nguồn thu nên có đầu tư chăm sóc cảnh quan và cũng là tiếp thị, bán xong rồi thì khả năng mặc kệ là cao
Sau dân kêu nhiều thì địa phương phải tiếp quản và sẽ quy hoạch lại, bổ sung thêm các ngôi mộ xen kẽ để có chi phí duy tu

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc đời sẽ đến lúc phải tính và đối mặt với những lúc như này các cụ nhỉ

cuhaifus

Xe container
Bố cháu thì về nghĩa trang của dòng họ, mẹ cháu sau khuất núi cũng sẽ về đấy ( đã dành sẵn 1 ô bên cạnh bố cháu rồi). Còn cháu sau này chết đi sẽ thiêu rồi rắc tro xuống sông hoặc biển, thế là xong, đất để dành cho người sống. Ai chết cũng chiếm vĩnh viễn một ô thì chả mấy mà hết đất.
Nghĩ được như cụ thì đất nước đã hóa rồng, mấy cái cuốc tang vừa rồi cũng mất đi hàng chục hec roài

nguyenphan80

Xe tăng
Gia đình nhà em có 1 lô ở công viên Vĩnh Hằng 60m2 anh em nào cần mua cho gia đình thì em nhượng lại .

khanhnguyen09

Xe container
nghĩa trang tư nhân chỉ đẹp khi cđt còn sản phẩm để bán, lúc đó họ có nguồn thu nên có đầu tư chăm sóc cảnh quan và cũng là tiếp thị, bán xong rồi thì khả năng mặc kệ là cao
Sau dân kêu nhiều thì địa phương phải tiếp quản và sẽ quy hoạch lại, bổ sung thêm các ngôi mộ xen kẽ để có chi phí duy tu
Phí bảo trì, chăm sóc 1 khu mộ từ 2-5 triệu/năm đó cụ, chưa kể xây dựng phải nộp nó 20%, cụ tính xem nó có bỏ không?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Năm ngoái mấy a e nhà cháu cũng làm 1 mảnh ở nghĩa trang quê để di dời toàn bộ mồ mả tổ tiên quy tập về đây (do nơi cũ bị giải phóng thu hồi đất ruộng). Tiện thể mấy a e cũng làm luôn sinh phần của mình. Có 100m 2 thôi nhưng tổng cộng 28 ngôi (16 ngôi mới để chờ).
Do địa lý nằm ngay HN nên nặng đô phết, phải tiến hành thành mấy giai đoạn cho đỡ áp lực.
Nhà em cũng vừa làm xong khu mộ cho bố em và ông bà nội với các chú bác trong gia đình, sang Ninh Bình đặt đá làm lăng, tường đá, cổng đá làm nhang mà mất cả tháng đấy

Sherlock_Holmes

Xe tải
Chắc nhà bạn cụ có điều kiện nên xây đc to thế. Kể cũng thích khi có khuôn viên riêng cụ nhỉ :) .
Nhà em vừa chốt 2 ô đơn đây, định 3
Em xem qua hóa đơn 2 ô là 110tr.

2 ô này diện tích bn đấy cụ? Vị trí và đơn giá ở mức nào so với các ô xung quanh ạ?

lamly

Xe tải
Em cũng nhất trí với quan điểm của bác. Mí lại em có máu buồn, anh bốc mả anh ấy cứ vuốt cái gióng chân lên tận bẹn thì nhột lắm. Nhẽ ta nên hỏa táng, xong rồi đi ké chuyến tàu ra ngoài bể Đông rắc xuống. Tứ hải là nhà chung, phiêu diêu qua những chỗ bãi tắm bãi tiếc liếc một cái, nhất là mấy chỗ hay thi hoa hậu. Kể như thế cũng được thỏa tang bồng.
Lạy cụ, cụ làm em phì cả ngụm nước ra bàn...:D:D:D:D

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Đúng, có thể nói như vậy.
Thiên Đức Vĩnh Hằng có style nhẹ, dịu, không cao và ngăn chia rõ ràng như Lạc Hồng Viên, đây là ưu điểm nhưng cũng là nhược điểm.
Lối vào Thiên Đức từ 2B cũ qua khu dân cư hơi bất tiện, không đẹp, chớ trêu là có hôm đám nhà vào qua một xóm đang có đám cưới...
Khuôn viên và style nhỏ, giản dị, nhưng, lâu sợ chìm.

Thiên Đức hơi lạm dụng các yếu tố tôn giáo, quá to, quá lớn, quá cưỡng chức năng.

Được cái hơn so với Lạc Hồng Viên hiện nay là cảnh quan, đón tiếp tốt.

Lạc Hồng Viên thì hơn về mặt phong cảnh, cảnh quan di chuyển từ HN lên.
Bố cục khuôn viên linh hoạt hơn, tường ngăn chia rõ ràng, sắc màu rực rỡ hơn

Cả hai nơi đều có Chùa nhưng nhà cháu chưa vào lần nào.
Chắc có gì đó chưa ổn.
Có vài ý vậy chia sẻ để các cụ có cách nhìn khách quan.
Đúng là họ lạm dụng tôn giáo quá, thực ra đây là tín ngưỡng dân gian nên đưa tôn giáo vào ở mức vừa phải sẽ phù hợp hơn bởi rất nhiều người hiểu biết ở tầng lớp có tiền mua đất tâm linh cho gia đình ở đây

cuhaifus

Xe container
Phí bảo trì, chăm sóc 1 khu mộ từ 2-5 triệu/năm đó cụ, chưa kể xây dựng phải nộp nó 20%, cụ tính xem nó có bỏ không?
Trên vĩnh hằng nhà em mỗi năm hơn 2tr tiền an ninh, vệ sinh chăm sóc tiền tiêng nhé

himawari

Xe đạp
Cụ nào có kinh nghiệm đặt chỗ ở Văn Điển rồi cho em xin ít được không ạ?
Điều kiện cần (giấy tờ, nhân thân) đối với người muốn đăng ký là gì?
Trình tự các bước từ đăng ký suất hỏa táng đến suất gửi tro chung cụ thể như thế nào ạ? Có chi phí nữa thì tốt quá ạ.

mazda3_pro

Xe lăn
Ở quê em còn đầy đất, dòng tộc nhà em quây lại 1 khoảng rất rộng, lúc nào cụ về với tổ tiên thì em lại mang về đó :D

td2000

Xe tăng
Chả sao. Em mua cho 2 cụ nhà em từ 2016, mua xong dẫn các cụ vào xem hẳn hoi. Các cụ rất Happy ợ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đúng là nghĩ đến chuyện đó cũng thấy nao lòng.
Em 2 đứa con gái, về sau chết đi, con gái theo chồng về nhà, hoặc đi xa. Có khi chả bao giờ được nén hương cho bớt cô quạnh. Nên có lẽ em ra sông Hồng cho mát mẻ.
Cụ có biết bơi ko, nếu ko biết nhỡ khi chúng nó rải tro xuông sông nhột lắm.
E có mỗi 1 dép chứ còn chả đc 1 đôi như Cụ

ubisapro

Xe trâu
Nhà e làm mấy suất ở quê cách đây hơn 10 năm rồi. Món này thì ... nên chuẩn bị sớm :(