[Funland] Đưa mẹ đi mua đất mộ

yourdalink

Xe container
Khu An Lạc của cụ năm ngoái thì là 16tr/m2 bạn e mua. Cụ mua thế là rẻ đấy
Hình như giá 14 hay 14,5. Em hỏi nhưng vợ em cũng k nhớ chính xác. Khu vực sau ông tượng.
Thực ra đây cũng là 1 loại bđs. Em có thằng bạn nó từng mua và bán đất nghĩa trang. Lúc đầu nó nghe sales hứng lên làm một lô rộng. Sau bí tiền và giá lên mấy lần nó đá luôn.

Trục

Xe ba gác
Cái vòng này nó luẩn quẩn cụ hỉ.
Mà thôi kệ, giờ thân ai người nấy lo, nhà ai nấy giữ.
Viếc nước đã có Cảng và Cổ phần lo, phận con sâu cái kiến thì cứ yên ổn mà làm ăn vậy.
Khổ, xưa đến đầu nửa sau những năm 2k nhiều vùng quê vẫn còn chả phải mua đất chôn, cứ chết mà khẩu ở đâu thì đăng ký ra nghĩa trang nơi ý mà chôn.

Đầu những năm 2k chương trình kế hoạch hóa dân số vẫn đang rầm rộ mỗi gia đình muốn thêm lao động cho đỡ đói cũng chả dám đẻ đứa thứ ba. Vậy mà mới có chưa đầy 20 năm, chưa hết nửa đời người, đứa sinh năm 2k chưa kịp cưới mà dân số Việt Nam ta đã già cmnr, giờ không đẻ thì hết người làm lại đói, ở SG còn khuyến khích đẻ thật nhiều.

Đúng là cái sự già nó diễn ra nhanh thật, chả chờ ai.

Nhoằng cái đẻ nhiều thì đói-đói lại phải đẻ ít, nhoằng cái đẻ ít dân số lại già, già hết người làm cũng đói-đói lại phải đẻ nhiều.

Nhoắng nhoằng nhoằng nhoăng!

Đẻ đói, đói đẻ!

Haizzz

yourdalink

Xe container
Cũng ko xa lắm đâu. Tính ra từ Thiên Đức về tới cầu Nhật Tân e mất đúng 1h10p
Tuỳ từng nhà. Kiểu ai hay lên phía Bắc như Lào Cai, Lai Châu, YB sẽ thấy gần còn ai hay đi HB, SL thì thấy Hoà Bình gần.

HoangX

Xe tăng
Tuỳ từng nhà. Kiểu ai hay lên phía Bắc như Lào Cai, Lai Châu, YB sẽ thấy gần còn ai hay đi HB, SL thì thấy Hoà Bình gần.
Đúng cụ ạ.
Lúc đầu em cũng nghía HB nhưng vì quê mẹ em ở tx PT, papa em ở Sông Lô, VP nên chọn chỗ ấy cho mn thăm cũng tiện ạ

yourdalink

Xe container
Thế thì chuẩn bài rồi cụ. Chứ sau k tiện thì đến đời cháu là nó bye bye ông bà ngay.
Đúng cụ ạ.
Lúc đầu em cũng nghía HB nhưng vì quê mẹ em ở tx PT, papa em ở Sông Lô, VP nên chọn chỗ ấy cho mn thăm cũng tiện ạ

Getzcoi.

Xe tăng
Chuyện là có nhà mua sẵn cả gia đình, bố mẹ, con trai, con dâu, xong sau vợ chồng người con trai chia tay, ông con ko lấy vợ nữa, một ô đất mãi mãi trống không :(,
Em nghĩ chỉ nên chuẩn bị chuyện ấy khi ngoài 60, trừ các trường hợp bệnh tật hay gì thì ko tính. Là quan điểm cá nhân ạ,

maple_leaf

Xe điện
Ông bà già em mới mua 2 miếng ở Cần Giuộc Long An hết 300 củ.

tuongminhtsc

Xe tăng
Hai cụ nhà em, đã lo chu đáo hết rồi, Hai ngôi cạnh nhau luôn. người già bao giờ cũng lo lắng,khi mình nằm xuống , sợ bó chiếu.

babeo

Xe điện
Bố cháu thì về nghĩa trang của dòng họ, mẹ cháu sau khuất núi cũng sẽ về đấy ( đã dành sẵn 1 ô bên cạnh bố cháu rồi). Còn cháu sau này chết đi sẽ thiêu rồi rắc tro xuống sông hoặc biển, thế là xong, đất để dành cho người sống. Ai chết cũng chiếm vĩnh viễn một ô thì chả mấy mà hết đất.

nam_hoai

Xe tăng
Nhà e cũng cọc luôn 2 suất cho 2 cụ nhà e ở nghĩa trang làng e,kẹp giữa Hồ Tây và sông Hồng cho các cụ mát mẻ

Golden_Coin

Xe tải
Em cũng mua 60m2 đồi Đại An để khi có cơ hội thì xin chuyển các cụ lên đó vì em gốc Hà Nội lên các cụ ở nghĩa trang làng, nhưng với quy hoạch các khu đô thị như hiện nay thì cũng khó yên ổn. Khi lên chọn đất em chở bà chị họ trên 70 tuổi đi xem, bà ý bảo là đẹp như này thì chết luôn được. Em mua được hơn 2 năm rồi nhưng mỗi lần có dịp qua lại thấy thay đổi tuyệt vời, cái hay ở đây là họ không chó các người giầu xây hoành tráng như các khu khác mà ai cũng làm mẫu giống ai đơn giản nhẹ nhàng chủ yếu là cây xanh hồ nước như kiểu ecopark.

LongLH

Xe điện
Chuyện chuẩn bị như thế này là rất nên đấy ạ. Năm trước nhà em cũng mua một ô nhỏ 18m2 ở đồi Đại Lộc. Trước đó 3 tháng mẹ em cứ mất ngủ, hay thấy mẹ nghĩ ngợi nhưng hỏi thì không nói. Mãi mới bảo là hôm trước đi đưa bà cùng tổ ra đồng mà thấy nghĩa trang chật hết rồi, nhà mình đóng tiền rồi lúc mẹ thì còn đất đến các con thì chắc chẳng còn, mà mẹ thì muốn ít nhất mai sau có một đứa được gần mẹ. Thế là em đưa mẹ lên đây tham quan, sau 30 phút là em chốt luôn ( Cũng tiếc là mình chỉ có gần đấy tiền, giá mà mua được 3 ô thì đẹp hơn). Về cái là mẹ ăn ngủ tốt, không còn suy nghĩ gì nữa khoẻ hẳn ra. Em thấy mình vô tâm quá may sửa sai vẫn còn kịp.

Củ Ráy

Xe tải
Ai cũng có quê hương-sao ko mang về quê chôn cất.Quê có chật thì mình mua.dù sao cũng là quê hương bản quán.Về quê còn có ae họ hàng.Nhiều người từ tỉnh về thủ đô sinh sống sau mất lại đưa lên các khu công viên nghĩa trang tỉnh khác xa xôi chôn cất..thật lạ.

otothanglong

Xe điện
Hôm trước ông già em ngã. Bình thường đã ốm rồi, giờ nằm bẹp.

Hôm nay em mới rảnh đưa mẹ đi xem và chốt mua cho cụ yên tâm.

Cứ thấy nao nao ạ. Các cụ già còn mình thì cũng ko còn trẻ.

Đây là video em đưa bà đi, quay clip lại để cho papa còn xem vì cụ ko đi được. Haizz

Thiên Đức hết phần đôi rồi. Nhà em mua mấy phần đơn gộp lại.
Trên này đẹp thật, dịch vụ chu đáo, em lên 1 lần rất ấn tượng. Chỉ có 1 điều lăn tăn là đất 50 năm, và 50 năm sau thì sẽ thế nào?, và nếu đời mình còn lo được đến đời sau không có điều kiện chăm sóc thì làm thế nào ?, nhất là những người nhà neo người hoặc toàn con gái, và điều kiện chồng xa, nói chung nhiều khi cuộc đời khó đoán và sắp xếp trước. Thì sao cụ nhỉ em cũng chưa thông lắm.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Đất 50 năm? Có phải đóng phí dịch vụ hàng năm ko cụ?

phuongmit

Xe cút kít
Sinh lão bệnh tử k tránh khỏi, cụ lo dc cho ông bà thế là chu đáo rồi. Quan điểm của em sau này ông bà trăm tuổi thì hoả táng rồi gửi tro ở chùa hoặc tập trung như Văn Điển, càng gần nơi mình ở càng tốt, rằm mùng 1 sắp xếp qua “thăm” các cụ, giỗ tết cũng làm lễ đầy đủ vì quê thì chỉ còn lại trên sổ sách và giấy tờ vì đời ông nội em đã k ở quê nữa nên đất nghĩa trang cũng đến đời ông bà nội là chốt rồi k còn slot nào nữa

phuongmit

Xe cút kít
E lạm bàn về mai táng , có gì không phải thì mong cccm bỏ qua cho e

E thường suy nghĩ là khi còn sống mình cứ lạc quan yêu đời là tốt nhất rồi , đến khi buông xuôi rồi thì làm gì cho thân xác mau trở về cát bụi thì lại là hay nhất , có thể là hoả táng , có thể là thuỷ táng , có thể là điểu táng ...

Vì nếu thổ táng thì vài trăm năm , hay vài ngàn năm nữa thân xác cũng sẽ hoà tan với đất thôi .
Nhưng nhỡ có chinh biến thì con cháu lo chạy loạn , lúc đó chính nấm mộ của mình sẽ trở thành một trở ngại cực kỳ to lớn níu chân con cháu , vì sẽ có nhiều đứa không muốn ông bà nó bơ vơ nơi miền đất lạnh . Các cháu không chạy được thì cuộc sống của các cháu sẽ khổ lắm , e nằm sâu dưới lòng đất nhìn lên mà thật không cam lòng tí nào ! E cố hét lên với chúng rằng :"Chạy điiiii ! Mặc kệ tôi !" Nhưng bọn nó nào nghe được đâu , bọn nó là thánh hay sao mà nghe được ?

Mặt khác , thổ táng cũng gây ô nhiễm đất đai , nguồn nước nữa . Thân e có thể dơ bẩn , vì khi e còn sống , ở đâu đó cũng sẽ có người ghét e vì một lý do nào đó , nên khi buông xuôi e luôn nguyện rằng sẽ chẳng phát tiết sự dơ bẩn để liên luỵ ai cả , xem như đó là nỗ lực cuối cùng để làm một cái gì đó tốt đẹp cho đời . Có lẽ , chỉ có lửa mới thoả mãn nguyện vọng bé nhỏ của e thôi .
Hoả táng văn minh mà cụ, tột đỉnh của nhân văn nữa thì em nghĩ là hiến tạng nữa là quá đủ và quá đẹp khi rời xa

khanhnguyen09

Xe container
Giá cũng chát phết. Đợt nhà em mua 1 khoảnh 45 m2, đâu 600 củ ở đồi An Lạc. Nhưng dịch vụ ở đây tốt thật, nhân viên rất chu đáo.
Năm ngoái nhà em mua ở Cv Vĩnh Hằng Ba Vì, 45m là 450 củ.

Sazi

Xe điện
E lạm bàn về mai táng , có gì không phải thì mong cccm bỏ qua cho e

E thường suy nghĩ là khi còn sống mình cứ lạc quan yêu đời là tốt nhất rồi , đến khi buông xuôi rồi thì làm gì cho thân xác mau trở về cát bụi thì lại là hay nhất , có thể là hoả táng , có thể là thuỷ táng , có thể là điểu táng ...

Vì nếu thổ táng thì vài trăm năm , hay vài ngàn năm nữa thân xác cũng sẽ hoà tan với đất thôi .
Nhưng nhỡ có chinh biến thì con cháu lo chạy loạn , lúc đó chính nấm mộ của mình sẽ trở thành một trở ngại cực kỳ to lớn níu chân con cháu , vì sẽ có nhiều đứa không muốn ông bà nó bơ vơ nơi miền đất lạnh . Các cháu không chạy được thì cuộc sống của các cháu sẽ khổ lắm , e nằm sâu dưới lòng đất nhìn lên mà thật không cam lòng tí nào ! E cố hét lên với chúng rằng :"Chạy điiiii ! Mặc kệ tôi !" Nhưng bọn nó nào nghe được đâu , bọn nó là thánh hay sao mà nghe được ?

Mặt khác , thổ táng cũng gây ô nhiễm đất đai , nguồn nước nữa . Thân e có thể dơ bẩn , vì khi e còn sống , ở đâu đó cũng sẽ có người ghét e vì một lý do nào đó , nên khi buông xuôi e luôn nguyện rằng sẽ chẳng phát tiết sự dơ bẩn để liên luỵ ai cả , xem như đó là nỗ lực cuối cùng để làm một cái gì đó tốt đẹp cho đời . Có lẽ , chỉ có lửa mới thoả mãn nguyện vọng bé nhỏ của e thôi .
Có mấy cách.
1. Thiên táng cho chim rỉa thịt còn xương
2. Địa táng cho giun dế rỉa thịt còn xương
3. Thủy táng có cá ăn
4. Hoả táng cho lửa ăn
Kiểu gì cũng được chết, chết nhanh thì hoả táng.

Xolabaque

Xe tăng
Đất 50 năm? Có phải đóng phí dịch vụ hàng năm ko cụ?
Tất cả phí dịch vụ đã tính vào giá đất : chăm sóc lau mộ, cây xanh, thắp hương, tuần rằm mồng một, đại lễ rằm tháng bảy, xe điện đưa đón thăm phần mộ, sáng thứ bẩy và sáng chủ nhật có xe miễn phí từ Hà Nội lên trên đó, trưa ăn cơm xong thì lại đưa về, mỗi suất cơm trưa là 50k, rất ngon, còn khách lên thăm quan thì miễn phí cơm trưa, khi bắt đầu đến thì được mời vào khu đón tiếp, uống nước ăn nhẹ ngô khoai sắn trứng gà... Em biết vì tháng trước có đưa hai cụ là bà ngoại và mẹ anh bạn thân lên đây, đồi Đại An, hai hố mộ đôi hết 110M, hai ngôi mộ đá hết 36M nữa, dịch vụ kèm theo hết khoảng 10M nữa, tổng khoảng 170M tất tật kể cả ăn trưa 9 mâm, mỗi mâm cỗ đặt 900k.