[Funland] Đua đòi xây nhà to

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Có cái mái thái 1m đằng trước lợp ngói thôi cụ ạ, thường phần còn lại lợp tôn hoặc tấn lợp cho tiết kiệm. Phần mái thái kiểu mái buông, phần đằng sau lợp tụt vào hai bên máng
Nhà em lợp ngói hết cho mát với đỡ ồn cụ ạ

carat

Xe buýt
Cụ chủ đúng là rảnh, cháu thấy người việt mình hay tò mò mấy chuyện kiểu “ nó lấy đâu ra tiền mà làm này làm nọ” chắc gì cụ thấy họ không có tiền là họ không có tiền :)) chắc gì cụ thấy họ có tiền là họ có tiền :))
Về quê chơi với các cụ thì tất nhiên là rảnh rồi, sau là e đi thăm nom bà con họ hàng, cũng là câu chuyện làm quà thôi cụ, thấy người này người kia xây nhà to thì chuyện trò thôi. Thế nếu cụ không đánh giá nếu họ vay thì cụ có cho vay không, sẽ trở thành nợ xấu đấy ạ, kể cả anh em mà k có khả năng trả nợ rồi thì cãi nhau, có khi từ mặt nhau ấy; còn vợ con mình nữa.

anhchihanam

Xe đạp
Ko xây thì cccm chê nhà quê bẩn thỉu ẩm thấp này nọ . Họ cố gắng xây dựng to đẹp thì cccm chê lãng phí đua đòi này kia . Chiều lòng cccm cũng khó nhỉ

ThaibinhLT

Xe tải

Em thoát ly vào miền nam lâu rồi, đợt vừa rồi có dịp về lại quê thấy khác xưa nhiều quá

trungpham666

Xe tải
Cụ đừng coi thường người lái náy cày, máy gặt. Mỗi sài cả cày bừa đã 180k. Gặt 120k. Tính vài hecta là cũng ra khoản khá khá. Năm 02 vụ đấy cụ ạ.

Layloi

Xe tăng
Nếu vậy xin ra khỏi họ cho xong , ép vậy thì chết , đâu phải nhà nào cũng sẵn tiền.

Họ nhà em thì đơn giản , có việc gì thông báo lên group , ai có khả năng đóng góp bao nhiêu thì đóng , không gây sức ép .
Mấy năm trước sửa lại cái mái ngói nhà thờ họ , tính toán tốn cỡ 200 tr . Thông báo ae ai có tiền thì góp , ở ngay quê thì góp sức cũng được . Có ông chú nhận 150 tr , nhà em xin góp 20 , sau dư quá nhậu mấy ngày chưa hết xèng . Nhẹ nhàng sau này con cháu nó mới dám về chứ ép uổng quá nó né thì chết
Như cháu thi thoảng về quê thì tự đặt họ mới cũng chả vấn đề gì, chứ dân ở quê, cái họ qtrong chứ cụ, bất kể 1 công việc hiếu hỉ gì đều có người trong tộc giúp đỡ, giờ sống một 1 mình 1 kiểu cũng khó. Đơn cử trường hợp thế này, trong họ cháu có 1 nhà mâu thuẫn đất cát với 1 vài nhà trong họ, hôm vừa rồi cưới con trai, không tìm nổi người lo công việc, phải nhờ đông, nhờ tây.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Cụ chủ chỉ muốn nói là làm nhà hợp với nhu cầu sử dụng, đừng vì sỹ diện mà xây to, hoành tráng nhưng không sử dụng hết mà nợ nần mệt mỏi. Em biết ngay trường hợp người nhà đây, xây quá to, quá lãng phí, công năng sử dụng rất kém, không phù hợp, chỉ nhìn vào thấy to, thấy hoành tráng mà trong đồ đạc không có để phục vụ các nhu cầu ở trong ngôi nhà đó. Thực ra vì đất ở quê nhiều thì chỉ nên xây 1 tầng, rộng, nền nhà cao cho sạch sẽ, các phòng đồ đạc phục vụ tốt nhu cầu cuộc sống, không nên xây cao tầng.

Toietmoi

Xe điện
Nhiều người xây nhà xong rồi khoá cửa bỏ đấy, cả nhà vợ chồng con cái kéo nhau đi làm thuê làm mướn kiếm tiền trả nợ, nhà mình làm xong không được ở lại đi ở nhà trọ, ăn cơm bụi sống qua ngày.

kyrros

Xe tải
1. Xây nhà to (ở hết hay ko, ko quan trọng)
2. Xây mồ mả to oạch, hoành tráng, đua nhau to hơn nhà bên cạnh
3. Nhà thờ tổ cũng cần to và hoành tráng
4. Đóng tiền xây mộ, nhà thờ theo đầu đinh
5. Thích vay tiền trả được hay ko, ko cần biết
6. Nhờ mua đồ và không muốn trả tiền, muốn chỗ đồ mua hộ chuyển thành biếu :))

Quê em ợ
Giống quê em thía
Đóng góp từ khi xây từ đường giỗ Tết sửa chữa nâng cấp
Mệt quá văn hóa làng xã

X0000

Xe điện
Giống quê em thía
Đóng góp từ khi xây từ đường giỗ Tết sửa chữa nâng cấp
Mệt quá văn hóa làng xã
Đất lề quê thói cụ à, không ưa thì cũng không nên nói lời cay đắng
Em vừa về quê, xong nhìn sang hàng xóm mà giật mình, chả biết ai với ai cả, nghĩ bụng, đến lúc các cụ nhà mình 2 cái 50 thì hàng xóm có sang, không biết xấu hổ quá. Cũng một phần là từ nhỏ đến lớn em không ở đó, chỉ có giờ các cụ về ở thì mình về theo

kyrros

Xe tải
Đất lề quê thói cụ à, không ưa thì cũng không nên nói lời cay đắng
Em vừa về quê, xong nhìn sang hàng xóm mà giật mình, chả biết ai với ai cả, nghĩ bụng, đến lúc các cụ nhà mình 2 cái 50 thì hàng xóm có sang, không biết xấu hổ quá. Cũng một phần là từ nhỏ đến lớn em không ở đó, chỉ có giờ các cụ về ở thì mình về theo
Vâng em xin tiếp thu ý kiến của cụ

Hàng Than

Xe tải
vui đi cụ ơi, mừng cho quê hương mình pt, nhà tranh vách đất thấp tè xưa giờ thay bằng nhà tầng, nhà bê tông...vay mượn cũng tốt, có uy tín để hỏi vay và người ta tin cho vay, giúp ...a e giúp nhau vòng quanh.... rồi làm phấn đấu trả nợ....miền Bắc thế là tốt, chứ vào mấy nơi đồng bào dân tộc hay vùng sông nước phía Nam dân có tiền đổ vào rượu, nhậu hết, chẳng xây được cái gì

biết là lãng phí nếu xây to quá, xây xong chỉ cha mẹ và con nhỏ ở, rồi lại ra tp hay sang Nhật Hàn làm ăn...nhưng ko xây thì dễ tiêu tán bóng bánh cờ bạc rượu chè hết....xây là được, nợ lấy động lực làm trả

tank_fun

Xe tăng
Em cũng đang tính năm sau xây nhà ở HN, giờ không biết nên xây kiểu chìa khoá trao tay hay là mình tự giám sát rồi thuê nhân công. Thời gian thì em không có nhiều, tiền không phải vay gì cả. Có cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ không ạ ?

Niran

Xe tải
Em cũng đang tính năm sau xây nhà ở HN, giờ không biết nên xây kiểu chìa khoá trao tay hay là mình tự giám sát rồi thuê nhân công. Thời gian thì em không có nhiều, tiền không phải vay gì cả. Có cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ không ạ ?
Chọn thợ xây Nam Định ý: nhanh, gọn
Tự mua vật liệu và ngó thôi, lúc làm sắt mới trông chứ xi măng cát gạch hết bao nhiêu đâu

thinhtd

Xe container
Về quê bây giờ bước mấy bước là lại thấy 1 cái nhà thờ tổ, thanh niên thì vắng hoe, nhà to toàn thấy 2 ô bà già quyét sân
Có đi thì mới có nhà to cụ ạ. Những nơi như thế vì không có ngành nghề gì. Phải mừng vì họ đi làm giàu thành công ấy.

kduc

Xe Cứu Trợ
Cụ chịu khó lội khoảng nửa thớt này là tự trả lời được :))
https://www.otofun.net/threads/chia-se-nhung-kinh-nghiem-xay-nha.935557/page-187#post-45827838

ubisapro

Xe trâu
Kệ họ thôi, việc này ko xen vào, đặc biệt là trong họ :))

s63 AGM

Xe tăng
Cái lê
Ông cụ nhà em hôm qua đòi về quê ăn cỗ nhà mới. Nhà của bố mẹ chồng con cháu gái gọi bố em bằng bác. Thế mà cũng mời được, thế mà cũng về, mất 600k tiền taxi + cả nhà ở nhà luôn, khỏi đi đâu. Em nói là mảnh đất ấy mang tên ông bà kia, tiền xây nhà không biết có góp hay không nhưng về mặt pháp lý ngôi nhà đó chả liên quan gì đến con cháu kia cả, thế mà cũng mời được. Bị chửi khẩu nghiệp. Thua các cụ.
Quê có cái tật là cái gì cũng hoành tráng mà bình thường tằn tiện dã man.
lệ cứ bày vẽ ra ăn uống là em sợ nhất. 1 năm chắc mất 100 ngày ăn uống nhậu nhẹt

datbq

Xe tải
Nhà ở rộng rãi thoải moái nhà có việc gì a chị em đi xa về có chỗ ăn ngủ nhờ làm việc gì cũng tiện chả thích thì sao. Quy luật vay phải trả xây nhà ai mà chả phải vay nhưng vay song họ sẽ có lỗ lực để trả nợ còn hơn mấy bố suốt ngày mồm bô bô xây nhà to làm gì xây nhà cho chó nó ở với ở đâu cho hết thì chuyên ở cái nhà lụp xụp không chịu làm chỉ giỏi ăn với chém gió.
Em năm vừa rồi cũng cố làm cái nhà nợ mất 3 loét nhưng mà ở sướng rộng rãi tách biệt vs ông bà 100 m vừa riêng tư vừa gần gặn

Sao đất còn thừa 2 bên vậy cụ?