[Funland] Đua đòi xây nhà to

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Xây cho oai. Nhà to nhưng chủ nhà đi làm công nhân, bảo vệ, nợ 1 đống tiền.

Cái này ở quê quanh HN gặp đầy. Có nhà đang yên lành bán 1/2 mảnh đất lấy tiền xây cái nhà to oạch như biệt thự. Tiền bán đất không đủ phải vay thêm. kết quả được cái nhà to lại nợ 1 món. Có nhà xén hết vườn trước vườn sau để xây. Cuối cùng còn lại cái nhà không vườn như nhà phố. Mà quê bây giờ đường làng vắng tanh vì thanh niên thoát ly hết nhưng vẫn cứ thích xây to.

Scooterman

Xe tăng
Cụ chủ giật Tít có phần hơi gatô. Tậu trâu, lấy vợ, làm nhà là ba việc lớn của đời một người đàn ông trưởng thành. E cũng vừa về quê lên đây, hôm qua làng e có hội vui quá, làng quê thanh bình thật. Ko biết cụ chủ có cùng làng e ko nhưng việc đó rất giống làng e mà có lẽ khắp cả đồng bằng bắc bộ cũng vậy. Việc xây một ngôi nhà to, khang trang là mơ ước của tất cả các cụ, của ng nông dân, nhất là với khí hậu khắc nhiệt của miền bắc, mùa đông thì lạnh, mùa hè thì nóng ẩm, mưa to, bão lũ...Làng e rất nhiều nhà to, đẹp mà nhìn vào tiềm lực tài chính của họ thì thật đúng là...ko tưởng! Nhưng nhìn cách họ thoả mãn với thành quả của cả đời người họ mơ ước thì mới thấy đó là niềm hạnh phúc thật sự, mỗi người đều có mục tiêu sống mà, e rất mừng cho họ dù rằng họ phải mất rất nhiều năm để trả nợ. Cháo nóng húp quanh, công nợ trả dần, như cụ gì trên đã phân tích, nguồn tiền họ có để làm nhà đến từ rất nhiều phía: phường hội, anh chị e, bạn bè, bố mẹ hai bên...ông anh họ sát nhà e cũng vừa xây xong cái hai tầng k 500 triệu, ông bảo tao có nhõn 7 chục thôi, còn đâu vậy hết.

DUONGLAM

Xe điện
Còn hơn là đua nhau xây mộ to đẹp cơ

humer

Xe điện
em thấy ở quê giờ ăn chơi, sành điệu còn hơn thành phố ý chứ. Điện thoại, quần áo toàn hàng hịn, bia rượu thì khỏi nói

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Quê em mấy năm gần đây phong trào xây nhà kiểu biệt thự mini đang lên cao cccm ạ. Tính riêng xóm em có khoảng 40 nóc nhà ( xóm trại) thì có 12 cái đã hoàn thiện rồi, hiện tại cũng 3 cái đang xây và hầu hết của vợ chồng trẻ hoặc trung tuổi. Điều đáng nói là mọi người đánh giá 2 trong 3 nhà đang xây đó là không có tiền tự làm mà gia cảnh cũng chẳng có gì gọi là chỗ dưa.
1. Ông anh họ sinh năm 88 thì đi làm thuê cho chị gái lương khoang 5 tr, bố mất sớm, mẹ làm nông nghiệp, vợ làm công nhân, nhà 2 đứa con.
2. Một anh khác sinh năm 90 thì cũng chỉ ở quê lái máy cày và máy cắt lúa cho anh trai (anh trai cũng mới xây nhà xong nghe đâu vẫn chưa trả hết nợ), vợ cũng làm công nhân, bố mẹ thuần nông dân có phần chậm chập. Bên nhà vợ thì cũng nông dân thôi.
Vì ở quê thì hầu hết là họ hàng nên cccm thấy e gọi là anh họ cũng đừng ngạc nhiên nhé. E thì hơn tuổi các anh ấy và cũng có ít tiền nhưng thấy lương mình cũng khá cao mới để ra dc. Tự hỏi mấy ông ấy lấy đâu ra tiền mà làm nhà to vậy (nhẩm tính khoảng trên dưới 1 tỉ). Đành rằng có con cái rồi thì cần nhà ở riêng nhưng không có nghĩa là vay mượn 1 cách thái quá để xây nhà to rồi sống trên đống nợ. Trước mắt có thể làm móng tốt rồi xây 1 tầng ở trước vì con nhỏ có thể ở cùng phòng bố mẹ, sau con lớn và kinh tế khá hơn thì xây lên. Với việc làm nhà to như trên thi em tự hỏi với thu nhập ấy thì bao giờ trả hết nợ. Hay tâm lý là cứ phải xây cái nhà đẹp cho nó oách rồi nợ thì cứ từ từ.
Thế là tốt, thế hệ trẻ phải như thế, nông thôn mới là phải hiện đại thế chứ...Em ủng hộ cách sống "tiêu dùng" và "hưởng thụ" như các bạn trẻ này...bravo...:))

TungThoc

Xe điện
Cụ chủ giật Tít có phần hơi gatô. Tậu trâu, lấy vợ, làm nhà là ba việc lớn của đời một người đàn ông trưởng thành. E cũng vừa về quê lên đây, hôm qua làng e có hội vui quá, làng quê thanh bình thật. Ko biết cụ chủ có cùng làng e ko nhưng việc đó rất giống làng e mà có lẽ khắp cả đồng bằng bắc bộ cũng vậy. Việc xây một ngôi nhà to, khang trang là mơ ước của tất cả các cụ, của ng nông dân, nhất là với khí hậu khắc nhiệt của miền bắc, mùa đông thì lạnh, mùa hè thì nóng ẩm, mưa to, bão lũ...Làng e rất nhiều nhà to, đẹp mà nhìn vào tiềm lực tài chính của họ thì thật đúng là...ko tưởng! Nhưng nhìn cách họ thoả mãn với thành quả của cả đời người họ mơ ước thì mới thấy đó là niềm hạnh phúc thật sự, mỗi người đều có mục tiêu sống mà, e rất mừng cho họ dù rằng họ phải mất rất nhiều năm để trả nợ. Cháo nóng húp quanh, công nợ trả dần, như cụ gì trên đã phân tích, nguồn tiền họ có để làm nhà đến từ rất nhiều phía: phường hội, anh chị e, bạn bè, bố mẹ hai bên...ông anh họ sát nhà e cũng vừa xây xong cái hai tầng k 500 triệu, ông bảo tao có nhõn 7 chục thôi, còn đâu vậy hết.
Ông đấy có 70 tr xây nhà 500tr là đúng tỷ lệ rồi, có cụ ở phố có 15% tiền vẫn mua ô tô vay NH 85% BÌNH THƯỜNG như nhau cả thôi. Cụ ở mảnh đất 50m2 thấy ở quê vườn nhà 2 sào là to, quê dùng xe way tà 2tr thấy cụ đi ô tô 1 tỷ thấy cụ TO, cụ ở ngôi nhà 150m2 sàn thấy ở quê xây nhà 2 tầng 400m2 sàn là to, quê dùng điện thoại Nokia 102 100k thấy cụ dùng Iphone x 25tr là TO.
Tuỳ góc nhìn thôi ạ, công nhân may mà đạt đến kỹ thuật cao thì lương ở quê cũng kiếm được tầm 30-50tr/tháng. Mấy anh máy cày máy gặt kiêm thêm bắt rắn bắt chim... trên cánh đồng, ngày kiếm 1-2tr cũng đều đều tuỳ hôm có hôm hơn hôm kém.

tienaka

Xe điện
Úi dời. Sao cụ biết ngta không có. Biết đâu cao thủ ẩn danh giàu nứt đố đổ vách ấy chứ

binhsu7273

Xe cút kít
Người cao tuổi Việt Nam về già sống thụ động và phụ thuộc nhiều và con cái. Tiền không có. Sức thì cạn. Không lo được cho bản thân rất bức bách. Nhưng nhà thì to. Sập gụ tủ chè và cúng giỗ cưới hỏi phải ăn ngập miệng.

Em thấy như vậy lãng phí và cần chuẩn bị cho tuổi gìa từ khi còn trẻ.
Lũ trẻ hiện nay chỉ chăm chút bản thân, ít nghĩ về Cha Mẹ. Nên mai sau Người cao tuổi sẽ vất vả, vì ít Con Cháu neo đơn không có trợ cấp XH.

Vulcan V70

Xe trâu
Em cũng bực ông cụ nhà em vì chuyện nhà cửa. Mấy ace thoát ly khỏi quê còn có bố mẹ. Nhà cửa rộng rãi vậy mà bố mẹ cứ muốn đập căn nhà ngang xây lại vì nói nhà đó xây 25 năm rồi, nhà trên và nhà bếp xây sau này nên muốn xây lại căn nhà ngang. Em nói bố mẹ dành tiền ăn chơi du lịch Đi, nhà cửa sau này con cái đứa nào về đó ở mà k thích thì tự đập lại mà xây. Khổ cái là Tiền k dám ăn dám chơi, Con cái cho Tiền là mua vàng tiết kiệm để dành tiền mua tủ bàn ghế... cho đẹp. Lo góp xây nhà thờ họ xây mồ mả ...đưa ông bà Đi chơi thì k chịu bắt Đi chơi bao nhiêu tiền thì đưa cho ông bà, ông bà k muốn Đi. Tư duy khác biệt giữa hai thế hệ nản.
Cụ đừng buồn và trách các cụ phụ huynh ở quê.
Ai cũng vậy luôn muốn có 1 cơ ngơi nhà cửa đàng hoàng, con cháu về có chỗ nghỉ ngơi, rộng rãi thoáng mát, chưa kể an toàn khi bão gió, nhà ngang xây từ 25 năm trước chắc cũng xuống cấp nhiều nên các Cụ lo lắng. Với các cụ thì già rồi, quỹ thời gian không còn nhiều đâu, hãy để các cụ làm.những điều mà các cụ thấy vui, cảm thấy an tâm khi về già.
Và nên ủng hộ các cụ.
Đối với các cụ khi tác động phải rất thận trọng và tâm lý nếu không các cụ dễ phật ý, mời đi chơi cũng chả thèm đi ấy chứ. Người già thường hay cả nghĩ .

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Nhà ở rộng rãi thoải moái nhà có việc gì a chị em đi xa về có chỗ ăn ngủ nhờ làm việc gì cũng tiện chả thích thì sao. Quy luật vay phải trả xây nhà ai mà chả phải vay nhưng vay song họ sẽ có lỗ lực để trả nợ còn hơn mấy bố suốt ngày mồm bô bô xây nhà to làm gì xây nhà cho chó nó ở với ở đâu cho hết thì chuyên ở cái nhà lụp xụp không chịu làm chỉ giỏi ăn với chém gió.
Em năm vừa rồi cũng cố làm cái nhà nợ mất 3 loét nhưng mà ở sướng rộng rãi tách biệt vs ông bà 100 m vừa riêng tư vừa gần gặn

trannamcn

Xe máy
Thân ai người ấy lo đi cụ. :))

Tiger Hunter

Xe container
Quê em cũng vậy. Cứ đua nhau xây nhà cao hơn, to hơn, nhưng lại ko đủ tiền để hoàn thiện. Nếu như thực sự cần chỗ ở đã đành, đằng này xây xong lại để trống. Quá lãng phí trong ôm đống nợ. Giờ về quê nhìn làng ko ra làng, phố ko ra phố :(
Chính quyền thì đua nhau làm "nông thôn mới". Đường xá sạch đẹp thì tốt thôi nhưng phải phù hợp với sức dân, chứ cứ ép dân phải nộp tiền để làm trong khi dân đói thối mồm ra . Chả hiểu để phục vụ cho ai nữa? Phục vụ dân thì phải theo ý dân chứ?

Michael J

Xe điện
Nhà ở rộng rãi thoải moái nhà có việc gì a chị em đi xa về có chỗ ăn ngủ nhờ làm việc gì cũng tiện chả thích thì sao. Quy luật vay phải trả xây nhà ai mà chả phải vay nhưng vay song họ sẽ có lỗ lực để trả nợ còn hơn mấy bố suốt ngày mồm bô bô xây nhà to làm gì xây nhà cho chó nó ở với ở đâu cho hết thì chuyên ở cái nhà lụp xụp không chịu làm chỉ giỏi ăn với chém gió.
Em năm vừa rồi cũng cố làm cái nhà nợ mất 3 loét nhưng mà ở sướng rộng rãi tách biệt vs ông bà 100 m vừa riêng tư vừa gần gặn

Lan can của cụ hơi thấp

Win81

[Tịch thu bằng lái]
Miền Nam trung bộ trở vào nông thôn ít nhà to chứ ngoài Bắc nông thôn mà nhà to và hoánh tráng hơn cả thành phố. Kể cũng lạ thật ;))
Dân bắc vào nam chơi chê nam nghèo vì thấy nhà bé, kkk

Embebandiem

Xe tăng
Quê em mấy năm gần đây phong trào xây nhà kiểu biệt thự mini đang lên cao cccm ạ. Tính riêng xóm em có khoảng 40 nóc nhà ( xóm trại) thì có 12 cái đã hoàn thiện rồi, hiện tại cũng 3 cái đang xây và hầu hết của vợ chồng trẻ hoặc trung tuổi. Điều đáng nói là mọi người đánh giá 2 trong 3 nhà đang xây đó là không có tiền tự làm mà gia cảnh cũng chẳng có gì gọi là chỗ dưa.
1. Ông anh họ sinh năm 88 thì đi làm thuê cho chị gái lương khoang 5 tr, bố mất sớm, mẹ làm nông nghiệp, vợ làm công nhân, nhà 2 đứa con.
2. Một anh khác sinh năm 90 thì cũng chỉ ở quê lái máy cày và máy cắt lúa cho anh trai (anh trai cũng mới xây nhà xong nghe đâu vẫn chưa trả hết nợ), vợ cũng làm công nhân, bố mẹ thuần nông dân có phần chậm chập. Bên nhà vợ thì cũng nông dân thôi.
Vì ở quê thì hầu hết là họ hàng nên cccm thấy e gọi là anh họ cũng đừng ngạc nhiên nhé. E thì hơn tuổi các anh ấy và cũng có ít tiền nhưng thấy lương mình cũng khá cao mới để ra dc. Tự hỏi mấy ông ấy lấy đâu ra tiền mà làm nhà to vậy (nhẩm tính khoảng trên dưới 1 tỉ). Đành rằng có con cái rồi thì cần nhà ở riêng nhưng không có nghĩa là vay mượn 1 cách thái quá để xây nhà to rồi sống trên đống nợ. Trước mắt có thể làm móng tốt rồi xây 1 tầng ở trước vì con nhỏ có thể ở cùng phòng bố mẹ, sau con lớn và kinh tế khá hơn thì xây lên. Với việc làm nhà to như trên thi em tự hỏi với thu nhập ấy thì bao giờ trả hết nợ. Hay tâm lý là cứ phải xây cái nhà đẹp cho nó oách rồi nợ thì cứ từ từ.
Ô thế cụ cũng nhiễm bọn cư dân mạng, cái giề cũng chưởi ah
Nhu cầu cơ bản của con người, ăn no, mặc ấm, rồi có cái nhà khang trang che nắng che mưa, đảm bảo an toàn.
Ng ta xây thế nào kệ ng ta, miễn là đồng tiền ko lấy nhà cụ là đc
Chính những người ăn tiêu như vậy là nhân tố thúc đẩy kinh tế để e và cụ có việc đó

thichxeoto

Xe điện
Quê em Nam Định toàn xây Từ đường hoành tráng
Ra tết thì ôi thôi các loại lễ đi miết từ sáng đến đêm, từ ngày này qua ngày khác đến hết tháng 1 âm lịch, vì nhà ngoại em cũng Nam Định, ông ngoại là trưởng nam, vãi lễ hội quê cụ.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Quê e cung thế, giờ về quê, nhà nào cũng "biệt thự mini sân vườn"" các kiểu.