[Funland] Đua đòi xây nhà to

Có sao đâu

Xe buýt
Xây nhà cũng còn tốt hơn cờ bạc, rượu chè. nhưng xây mà sử dụng thấp thì lãng phí, ở 1 số it người thì không vấn đề chứ cả xã hội như vậy thì cũng lo, không để tiền làm ăn mà tiêu dùng trước mắt ảnh hưởng tương lai.
Không chỉ các cụ ở quê cụ chủ đâu, hiện tượng tương tự đầy ở thành phố biểu hiện như mua xe đẹp, sang, đồng hồ đắt tiền,...mà lại ở những nhóm người chưa thực sự khá giả (tiền còn vay, ....). Đừng so với ở bển nó khập khiễng, ai cũng trả góp nhưng món góp đó chỉ là 1 phần thu nhập ổn định.
nói xây nhà gì cho to tát, nhiều bạn thu nhập thấp cs bấp bênh nhưng trên tay cứ phải con IP mới chịu cơ. kệ đi thôi cuộc song thế mới muôn mầu được, chả ảnh hưởng tới mềnh

biahoihanoi

Xe lăn
Lần em đi ăn cưới Ninh Bình. Nhà cô dâu mới xây nhà, gọi là mới nhưng cũng hơn 1 năm rồi nhưng chưa có tiền làm cửa, lát, nhà vệ sinh, sơn, cầu thang...mới chỉ trát thô xong để đấy mà nhà rõ to. Ở không hết nhưng cứ phải to.

Anhnv3

Xe buýt
Khoangr 60 m2 có lửng ở nhoè. Còn lại để sân vườn thôi. Chứ nhà có việc bắc rạp khung ống nứic là thoải mái ngồi. Nhà rôgn quét khổ e lười nên ngại

kdchuyennghiep

Xe tăng
Quê em mấy năm gần đây phong trào xây nhà kiểu biệt thự mini đang lên cao cccm ạ. Tính riêng xóm em có khoảng 40 nóc nhà ( xóm trại) thì có 12 cái đã hoàn thiện rồi, hiện tại cũng 3 cái đang xây và hầu hết của vợ chồng trẻ hoặc trung tuổi. Điều đáng nói là mọi người đánh giá 2 trong 3 nhà đang xây đó là không có tiền tự làm mà gia cảnh cũng chẳng có gì gọi là chỗ dưa.
1. Ông anh họ sinh năm 88 thì đi làm thuê cho chị gái lương khoang 5 tr, bố mất sớm, mẹ làm nông nghiệp, vợ làm công nhân, nhà 2 đứa con.
2. Một anh khác sinh năm 90 thì cũng chỉ ở quê lái máy cày và máy cắt lúa cho anh trai (anh trai cũng mới xây nhà xong nghe đâu vẫn chưa trả hết nợ), vợ cũng làm công nhân, bố mẹ thuần nông dân có phần chậm chập. Bên nhà vợ thì cũng nông dân thôi.
Vì ở quê thì hầu hết là họ hàng nên cccm thấy e gọi là anh họ cũng đừng ngạc nhiên nhé. E thì hơn tuổi các anh ấy và cũng có ít tiền nhưng thấy lương mình cũng khá cao mới để ra dc. Tự hỏi mấy ông ấy lấy đâu ra tiền mà làm nhà to vậy (nhẩm tính khoảng trên dưới 1 tỉ). Đành rằng có con cái rồi thì cần nhà ở riêng nhưng không có nghĩa là vay mượn 1 cách thái quá để xây nhà to rồi sống trên đống nợ. Trước mắt có thể làm móng tốt rồi xây 1 tầng ở trước vì con nhỏ có thể ở cùng phòng bố mẹ, sau con lớn và kinh tế khá hơn thì xây lên. Với việc làm nhà to như trên thi em tự hỏi với thu nhập ấy thì bao giờ trả hết nợ. Hay tâm lý là cứ phải xây cái nhà đẹp cho nó oách rồi nợ thì cứ từ từ.
Nhà đầu xóm trại là nhà e xây cuối tuần về chơi cho vui thôi, cụ về xóm m ko xây đc nhà thì ấm ức hở, cơ mà cái xóm trại nhà e có ai vay tiền cụ xây nhà ko?

hungnt03

Xe tải
Ngta dám nghĩ dám làm vậy mà cụ còn chê.:-?

Dangminhquan

Xe điện
Họ nhà cụ vậy còn nhà em lại khác. Bố em với bác cả ngày xưa thoát ly, có điều kiện hơn giờ có tuổi rồi mới quyết định xây nhà thờ sau rất nhiều lần cân nhắc và hạ xuống vì chưa đủ lực. Đến khi quyết định xây thì bố em với bác cả đứng ra về tài chính, còn các cô các chú thì tùy tâm mà chỉ huy động về công sức, thời gian hỗ trợ thợ thuyền. Bọn em là con cháu thì các cụ cũng bảo đó là "việc của chúng tao" nên chỉ nhận của mỗi gia đình các con cháu F1 của các bác, cô, chú và bố em 2tr. Cuối cùng bọn em xin mỗi đứa mua 1 món đồ thờ thì các cụ mới đồng ý.
Nên em thấy các cụ gặp nhiều gia đình xây nhà thờ, mộ...phản cảm quá nên đánh đồng tất cả rồi.
Như nhà cụ là có tiền,con cháu không phải lo đóng góp thì nhẹ nhàng rồi.Mấy năm vưa rồi có phong trào xây nhà thờ họ,chi phí campuchia theo suất đinh.Ai mà nhiều con dai thì nộp nhiều,em nghĩ đẻ con trai lắm thì báu gì,nộp tô nhiều thôi.

Travel Việt Nam

[Tịch thu bằng lái]
Xây dựng nhà cửa thì mới cầm tiền của ông nọ đưa cho ông kia tiêu chứ chả nhẽ để cho mối mọt nó xông :))

lenovo90

Xe máy
Cái này e nghĩ quan điểm từng người ạ.Cũng không thể nói đúng hay sai. Cá nhân e thì cũng vừa xây thêm+kết hợp sửa luôn nhà cũ của ông để lại thành ngôi nhà mới. Nhưng e tính toán vừa đủ diện tích cần thiết.

tieunhupha

Xe điện
Như nhà cụ là có tiền,con cháu không phải lo đóng góp thì nhẹ nhàng rồi.Mấy năm vưa rồi có phong trào xây nhà thờ họ,chi phí campuchia theo suất đinh.Ai mà nhiều con dai thì nộp nhiều,em nghĩ đẻ con trai lắm thì báu gì,nộp tô nhiều thôi.
Ko hẳn là có tiền đâu cụ ạ, mà bố em và bác cả em đứng đầu chòm nên quyết định là làm nhưng làm nhỏ thôi cho đỡ gánh nặng cho mọi người nên xác định từ đầu là có bao nhiêu tiền rồi mới quyết xây thế nào. Vì nhà ông bà em xây từ năm 1940 nên ko xây lại cũng ko được ý. Vì 2 sếp lớn đều tính toán vừa đủ sức nên các cô chú cũng nhẹ nhàng mà con cháu đỡ tí nào thì có thêm quỹ để bù trừ phát sinh thôi chứ cũng ko thêm hạng mục nào cả. Nhà cụ nghĩ đến nộp tô chứ nhà em bố và bác cả em xác định mấy bà cô là con gái nên ko đặt nặng nên lúc các cô góp tiền thì đều đưa về mức thấp hơn rồi bảo góp sức. Còn mấy con em gái em cũng đều xin đóng góp nhưng ko được (vì là F1) nên xin mua đồ thì mới được đồng ý.
Em nghĩ là con trai đứng ra mấy việc này là tốt nhưng để sức ép như nhà cụ là phải chia ra thì cũng khổ cho những nhà ko có tiền thật.

QAZ

Xe container
Cháu đào cái thớt này lên vì cũng đang có tư tưởng đua đòi (cụ thân sinh ra cháu nói thế). Nhà cháu hiện tại 2,5 tầng trên dt đất 300m2, trong xóm cách phố to khoảng 400m. Ngõ rộng rãi 2 oto tránh nhau. Nhà nhỏ xinh 90m2 mỗi sàn thôi xung quanh là sân vườn, nhìn khá hài hòa, đẹp mắt, nhà xây năm 2008. Thế mà giờ sói nhà cháu muốn xây ra khu đô thị, có ô đất song lập 265m2 ngoài đó. Muốn vậy phải bán nhà đất hiện tại được tầm 3t, phụ thêm 1t nữa mới xây được ưng ý (giống như các nhà bên cạnh). Tài chính nhà cháu cũng không căng lắm, vẫn lo được. Nhưng cháu muốn cccm tư vấn cho: 1) ở nhà to, hiện đại nó có quá quan trọng không? Cụ nào đã chuyển nhà kiểu như vậy có thấy sướng hơn trước nhiều không ạ? 2) Có nên đổi 2 ô đất hiện tại (giá ô đất ngoài khu ĐT cũng tầm 3-4 củ) để đổi lấy 1 căn nhà to đẹp, hiện đại không?

Mợ bỏ ra 1/2 chỗ 1 tỷ chênh đấy mà mông má lại căn nhà hiện tại thì quá rực rỡ luôn.

Cái trò đua đòi nửa tỉnh nửa quê này rất khốn nạn, nó bào mòn kinh tế biết bao gia đình rồi. Cuối cùng toàn đi xây nhà cho thiên hạ bình phẩm chê bôi, bạn bè thì kích động lếu láo để chúng nó lấy chỗ tụ tập.

bantaitulai

Xe tăng
Thôi kệ người ta cụ ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Nhiều người họ lại thích vay mượn anh em làm 1 phát hoành tráng luôn . Xong rồi lúc đi cày trả nợ thì mới thấm
Phổ biến lắm cụ ơi. Làm xong được mỗi cái xác nhà, chả có đồ đạc gì. Mà có sử dụng hết đâu. E chứng kiến trong họ hàng với ở quê nhiều lắm nhưng kệ thôi, không ý kiến gì được đâu.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Quê em mấy năm gần đây phong trào xây nhà kiểu biệt thự mini đang lên cao cccm ạ. Tính riêng xóm em có khoảng 40 nóc nhà ( xóm trại) thì có 12 cái đã hoàn thiện rồi, hiện tại cũng 3 cái đang xây và hầu hết của vợ chồng trẻ hoặc trung tuổi. Điều đáng nói là mọi người đánh giá 2 trong 3 nhà đang xây đó là không có tiền tự làm mà gia cảnh cũng chẳng có gì gọi là chỗ dưa.
1. Ông anh họ sinh năm 88 thì đi làm thuê cho chị gái lương khoang 5 tr, bố mất sớm, mẹ làm nông nghiệp, vợ làm công nhân, nhà 2 đứa con.
2. Một anh khác sinh năm 90 thì cũng chỉ ở quê lái máy cày và máy cắt lúa cho anh trai (anh trai cũng mới xây nhà xong nghe đâu vẫn chưa trả hết nợ), vợ cũng làm công nhân, bố mẹ thuần nông dân có phần chậm chập. Bên nhà vợ thì cũng nông dân thôi.
Vì ở quê thì hầu hết là họ hàng nên cccm thấy e gọi là anh họ cũng đừng ngạc nhiên nhé. E thì hơn tuổi các anh ấy và cũng có ít tiền nhưng thấy lương mình cũng khá cao mới để ra dc. Tự hỏi mấy ông ấy lấy đâu ra tiền mà làm nhà to vậy (nhẩm tính khoảng trên dưới 1 tỉ). Đành rằng có con cái rồi thì cần nhà ở riêng nhưng không có nghĩa là vay mượn 1 cách thái quá để xây nhà to rồi sống trên đống nợ. Trước mắt có thể làm móng tốt rồi xây 1 tầng ở trước vì con nhỏ có thể ở cùng phòng bố mẹ, sau con lớn và kinh tế khá hơn thì xây lên. Với việc làm nhà to như trên thi em tự hỏi với thu nhập ấy thì bao giờ trả hết nợ. Hay tâm lý là cứ phải xây cái nhà đẹp cho nó oách rồi nợ thì cứ từ từ.
Quê cụ chắc cũng là quê em, Nghệ An phỏng ah - ăn khoai, ngậm tăm, nhưng xây nhà thật to :P

tieudaovnt

Xe tăng
Tại sao xây nhà to lại không tốt nhỉ. Với gia đình người xây nhà thì xây diện tích đủ cho tầm nhìn cả đời 30-50 năm cũng đâu có sai, chết dở nhất là sau phải cơi nơi chắp vá mới khổ. Cái nền móng, cái khung chắc chắn đi đã, còn mấy đồ nội thất, sơn ve túc tắc làm em thấy có gì sai đâu nhỉ, mà cái nhà mỗi năm có một cái mới cũng có cái thú vị khích lệ riêng.
Quan điểm của em là cứ xây đủ ít nhất 7 phòng chức năng : 1 khách,1 thờ ,2 vs, 3 pn dù là xây thô chát, ở đến đâu hoàn thiện, mua sắm đồ đạc đến đấy. Như nhà em ở quê trước xây có 2 tầng, 2 ngủ giờ chắp nối rất mệt.

MotoG

Xe tăng
Quê. Nghe tên đã thấy cái gì đó vừa thương. vừa giận và có nhiều thứ tình làng nghĩa xóm khó khai và kèm theo bao nhiêu lệ làng cổ hủ.
Em sợ quê. Em không về quê.
Tội nghiệp cụ!

xmen_pro

Xe điện
Nhà cháu có hơn 200m2 sàn mà thấy bà giúp việc nhăn nhó mỗi khi lau dọn nhà. Mấy cái như biệt thự đó thì mỗi lần dọn nhà chắc phải mất cả buổi nhỉ??

Hatha Yoga

Xe tăng
Miền Nam trung bộ trở vào nông thôn ít nhà to chứ ngoài Bắc nông thôn mà nhà to và hoánh tráng hơn cả thành phố. Kể cũng lạ thật ;))
Vùng thì đua nhà to, vùng thì đua xe đẹp :)).

Getzcoi.

Xe tăng
Em cũng bực ông cụ nhà em vì chuyện nhà cửa. Mấy ace thoát ly khỏi quê còn có bố mẹ. Nhà cửa rộng rãi vậy mà bố mẹ cứ muốn đập căn nhà ngang xây lại vì nói nhà đó xây 25 năm rồi, nhà trên và nhà bếp xây sau này nên muốn xây lại căn nhà ngang. Em nói bố mẹ dành tiền ăn chơi du lịch Đi, nhà cửa sau này con cái đứa nào về đó ở mà k thích thì tự đập lại mà xây. Khổ cái là Tiền k dám ăn dám chơi, Con cái cho Tiền là mua vàng tiết kiệm để dành tiền mua tủ bàn ghế... cho đẹp. Lo góp xây nhà thờ họ xây mồ mả ...đưa ông bà Đi chơi thì k chịu bắt Đi chơi bao nhiêu tiền thì đưa cho ông bà, ông bà k muốn Đi. Tư duy khác biệt giữa hai thế hệ nản.
Khi em 70t, mắt mờ chân chậm, ăn ko ằn được,... thì e chỉ muốn làm những gì em thích. Tỷ dụ như làm cái nhà to, mua tủ bàn ghế đồ dùng (như ông bà cụ ở đây), cho các cháu tiền tiêu vặt... miễn là em thích và em thấy vui.
Nên em cũng mong con cháu tôn trọng chuyện đó và đừng nên áp đặt. Khi cha mẹ ko muốn đi du lịch, nếu phải đi thì như hành xác. Khi ko muốn ăn mà cứ món bổ béo mua về bất ăn thì như một sự cực hình.
Nên theo em báo hiếu là tôn trọng và lắng nghe mong muốn của cha mẹ già. Lúc em lẩm cẩm nói nhiều, em chi cần con em cho em nói năng linh tinh, giả vờ nghe và đừng quát mắng em, là em thấy mãn nguyện lắm rồi.