[Funland] Đua đòi xây nhà to

RAVA

Xe ba gác
Công nhận về quê nhà to oạch mà vô trong nhìn cái wc với nhà tắm phát nản. Cửa nẻo vòi nước hư, kẹt chả thèm sửa. Trời rét căm căm mà ko sắm nổi cái máy nước nóng, nhưng điện thoại cả chục củ. Khổ, vẫn sĩ lắm cụ ạ.
-E về quê ngó cái nhà thì to tướng, đồ gỗ các thứ nom cũng tạm ổn, nhưng mà nhìn sang mâm cơm thì quá chán luôn? Mà nhiều nhà nv chứ ko chỉ 1 đâu!

minhhai985

Xe lăn
E cũng ghét nhà nào to hơn nhà e :))

Minhnguyen1012

Xe hơi
Em cũng bực ông cụ nhà em vì chuyện nhà cửa. Mấy ace thoát ly khỏi quê còn có bố mẹ. Nhà cửa rộng rãi vậy mà bố mẹ cứ muốn đập căn nhà ngang xây lại vì nói nhà đó xây 25 năm rồi, nhà trên và nhà bếp xây sau này nên muốn xây lại căn nhà ngang. Em nói bố mẹ dành tiền ăn chơi du lịch Đi, nhà cửa sau này con cái đứa nào về đó ở mà k thích thì tự đập lại mà xây. Khổ cái là Tiền k dám ăn dám chơi, Con cái cho Tiền là mua vàng tiết kiệm để dành tiền mua tủ bàn ghế... cho đẹp. Lo góp xây nhà thờ họ xây mồ mả ...đưa ông bà Đi chơi thì k chịu bắt Đi chơi bao nhiêu tiền thì đưa cho ông bà, ông bà k muốn Đi. Tư duy khác biệt giữa hai thế hệ nản.
Nhà e cũng y vậy. Mấy anh em có ai ở gần đâu nhưng ông bà cứ đòi đập nhà cũ đi xây 2 tầng, nói bố mẹ dành dụm cả đời xây cái nhà cho đẹp. Rồi nói xây để con cháu, khách khứa tới có chỗ ngủ. Đến khổ, can mãi mà không được, rồi hờn giận thấy mỏi.

me pickup

Xe hơi
Nhà em ở quê nhưng lại thích nội thất hiện đại, vc em thiết kế nội thất trước khi xây nhà nên làm xong là đặt đâu vào đấy. nhà cấp 4 có ba phòng ngủ lắp đủ máy lạnh, phòng khách liên thông với phòng ăn và bếp rộng 70m2 em lắp điều hoà cây 28000btu. 1 tháng mùa hè hết 1,5 triệu tiền điện, ở quê em nhiều nhà có tiền làm nhà to, mua đồ gỗ 300-400 triệu làm cửa nhưng lại ko dám lắp điều hoà vì sợ tốn điện... em nghĩ buồn cười thật. Nhà em làm tính ra tiết kiệm được hơn 200 triệu em dùng mua sắm nội thất . Ở thấy chả kém chung cư 2-3 tỉ của mấy ông bạn ngoài Hà Nội...hì

cuncon

Xe điện
Nhà em ở quê nhưng lại thích nội thất hiện đại, vc em thiết kế nội thất trước khi xây nhà nên làm xong là đặt đâu vào đấy. nhà cấp 4 có ba phòng ngủ lắp đủ máy lạnh, phòng khách liên thông với phòng ăn và bếp rộng 70m2 em lắp điều hoà cây 28000btu. 1 tháng mùa hè hết 1,5 triệu tiền điện, ở quê em nhiều nhà có tiền làm nhà to, mua đồ gỗ 300-400 triệu làm cửa nhưng lại ko dám lắp điều hoà vì sợ tốn điện... em nghĩ buồn cười thật. Nhà em làm tính ra tiết kiệm được hơn 200 triệu em dùng mua sắm nội thất . Ở thấy chả kém chung cư 2-3 tỉ của mấy ông bạn ngoài Hà Nội...hì

nhà cụ ổn quá; nhà e cug vừa xây ở quê và e cũng phủ sóng điều hoà 3 tầng mất gần trăm, nhà hướng tây nhưng vẫn mát lạnh;

LoiNhuDon

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ở quê đây. dưới 1 tỏi cả nội thất!

Nhà cụ quá chuẩn...ở quê đất rộng xây nhà cao làm gì cụ nhỉ ...Em mà ở quê, em xây nhà đúng kiểu Mỹ, chỉ 1 tầng hầm và 1 tầng nổi, xây khoảng 300m2 đủ ở...:D

Quê em mấy năm gần đây phong trào xây nhà kiểu biệt thự mini đang lên cao cccm ạ. Tính riêng xóm em có khoảng 40 nóc nhà ( xóm trại) thì có 12 cái đã hoàn thiện rồi, hiện tại cũng 3 cái đang xây và hầu hết của vợ chồng trẻ hoặc trung tuổi. Điều đáng nói là mọi người đánh giá 2 trong 3 nhà đang xây đó là không có tiền tự làm mà gia cảnh cũng chẳng có gì gọi là chỗ dưa.
1. Ông anh họ sinh năm 88 thì đi làm thuê cho chị gái lương khoang 5 tr, bố mất sớm, mẹ làm nông nghiệp, vợ làm công nhân, nhà 2 đứa con.
2. Một anh khác sinh năm 90 thì cũng chỉ ở quê lái máy cày và máy cắt lúa cho anh trai (anh trai cũng mới xây nhà xong nghe đâu vẫn chưa trả hết nợ), vợ cũng làm công nhân, bố mẹ thuần nông dân có phần chậm chập. Bên nhà vợ thì cũng nông dân thôi.
Vì ở quê thì hầu hết là họ hàng nên cccm thấy e gọi là anh họ cũng đừng ngạc nhiên nhé. E thì hơn tuổi các anh ấy và cũng có ít tiền nhưng thấy lương mình cũng khá cao mới để ra dc. Tự hỏi mấy ông ấy lấy đâu ra tiền mà làm nhà to vậy (nhẩm tính khoảng trên dưới 1 tỉ). Đành rằng có con cái rồi thì cần nhà ở riêng nhưng không có nghĩa là vay mượn 1 cách thái quá để xây nhà to rồi sống trên đống nợ. Trước mắt có thể làm móng tốt rồi xây 1 tầng ở trước vì con nhỏ có thể ở cùng phòng bố mẹ, sau con lớn và kinh tế khá hơn thì xây lên. Với việc làm nhà to như trên thi em tự hỏi với thu nhập ấy thì bao giờ trả hết nợ. Hay tâm lý là cứ phải xây cái nhà đẹp cho nó oách rồi nợ thì cứ từ từ.
Ở các vùng quê hay tp thì mục tiêu lớn nhất là ngôi nhà mà. Một phần bán bớt đất đai/ một phần tiết kiệm/ vật liệu thì quen biết nợ trả dần/ nhân công thì trả mỗi thợ xây chính còn lại tận dụng nhờ ae , nhà nọ có việc nhờ lại nhau/ xin giúp mỗi ngưòi chút. Cái quan trọng nhất là Đất xây ko phải mua. Mình góp ý họ cũng ko nghe đâu vì tư duy có phần đối lập. Ở các thành thị ko có đất mới pải xây nhà ống, mái bằng--ở nông thôn cũng làm theo .. chả hiểu, vừa bí vừa nóng.
Mấy năm nay thành thị theo xu hướng nhà vườn,-- nông thôn cũng thế-- cái này ủng hộ.
Tôi có cu em lấy vk xog cũng đòi ở riêng, xog bạn bè xây nhà mới cũng đôn đáo làm bằng dc, giờ lại làm ăn nơi khác nhà để ko, ngân hàng nợ 2 mớ, tối kị là vay ngân hàng xây nhà, nói nó chả nghe và mình thì ko giúp.

duytrong

Xe lăn
Ở quê dở hơi nhất là nhiều nhà đất rộng nhưng vẫn xây nhà ống, sân to chặt cây láng hết xi măng rồi lợp mái tôn, tường cây chặt hết thay bằng tường gạch...
Em về xây nhà cho Ông bà nội,em yêu cầu giữ nguyên mấy cái cây to,nhà phải lựa theo cây,em làm nhà vườn,nhà làm xong có cây vây xung quanh,nhìn mát mắt thích lắm.

duytrong

Xe lăn

Nhà em đây,mới làm xong năm 2017 diện tích 250 mv trên cả hai tầng.đủ ở,không thừa.

loinuoc

Xe tăng

Nhà cụ đẹp quá, nhưng là em thì em thay bếp ga bằng bếp từ luôn :)