[Funland] Đưa bài hát dân ca việt nam bằng tiếng Nhật ra nước ngoài

baoden_cz

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ nghĩ sao khi ta đưa 1 bài hát dân ca của việt nam đã được các cụ nhà ta thể hiện rất thành công bg được dịch sang tiếng Nhật và sắp tới có khả năng sẽ phát trên các chuyến bay Việt-Nhật

Yaris_2009

Xe tăng
Cũng đc nhưng chưa được đỉnh cao lắm, chả may mà nổi nhờ tiếng Nhật nhiều nước biết đến thì vẫn kiểu hoành tráng nhờ tiếng nhật chẳng hạn thế.
Nói về đỉnh cao phải là Lạc Trôi của Sơn tùng mtp, vươn tầm quốc tế, băng tiếng Việt Nam luôn.

Chỉnh sửa cuối:

baoden_cz

Xe buýt
Cũng đc nhưng chưa được đỉnh cao lắm, chả may mà nổi nhờ tiếng Nhật nhiều nước biết đến thì vẫn kiểu hoành tráng nhờ tiếng nhật chẳng hạn thế.
Nói về đỉnh cao phải là Lạc Trôi của Sơn tùng mtp, vươn tầm quốc tế, băng tiếng Việt Nam luôn.

Lạc trôi nó ko thể là nét văn hóa của VN được cụ ạ, bên em đang tính hợp tác với hãng hàng không của Nhật để phát trên chuyến bay V-N

baoden_cz

Xe buýt
Trước em có nghe bài Nhật ký của mẹ bằng tiếng Nhật!
Đúng rồi bài đấy cũng từng được viết sang tiếng Nhật bên em đang dịch 1 số bài dân ca việt nam sang tiếng Nhật em sẽ đưa dần lên cho các cụ vote nhé,bài nào hay sẽ gửi hãng phát

baoden_cz

Xe buýt
Bài hát trống cơm bằng tiee Nhật

--Lamborghini--

Xe cút kít
dân ca có nh từ địa phương em chưa hiểu là sẽ dịch kiểu gì ra tiếng Nhật được để hát :)

dheIa

Xe điện
Các cụ nghĩ sao khi ta đưa 1 bài hát dân ca của việt nam đã được các cụ nhà ta thể hiện rất thành công bg được dịch sang tiếng Nhật và sắp tới có khả năng sẽ phát trên các chuyến bay Việt-Nhật
Đang bay thì đừng Bèo dạt mây trôi bạn ơi, sợ lắm ^^
Mình vote bài Người ơi người ở đừng về :D

Khách Nhật Cty mình thích bài này lắm. Đi karaoke toàn đòi hát bài này :)

dheIa

Xe điện
Bạn có thể thích nhưng hành khách khác không thích (tùy lứa tuổi, giới tính, cá tính, nền tảng văn hóa, tai nghe mỗi người, v.v... ) nhé :)
VNairlines bay Boeing, có tai nghe mỗi ghế mà cụ ^^

dheIa

Xe điện
1. Xin lỗi nhưng tất cả 3 bài cụ post đều tệ hại
- Người hát có giọng hát rất chênh phô, yếu, không truyền cảm.
- Không cần người hát phải là ca sĩ nổi tiếng, nhưng ít nhất phải hiểu mình đang hát CÁI GÌ và hát THẾ NÀO! Đơn cử bài Ru Con, không có bà mẹ nào hát ru con mà mặt mày nhăn nhó, gồng hết cả mình mẩy căng thẳng thế kia (giọng hát phô sống sượng thì e đã nói ở trên). :))
...
Mặc dù thấy cụ khó tính như con ma nhưng phải công nhận là nhạn xét của cụ về mấy bài dân ca hát bằng Tiếng Nhật kia chối thật. Em ko đủ bản lĩnh để nghe hết bài :D
Thực ra ko phải lỗi của ca sĩ, vấn đề là thanh âm trong tiếng Nhật ko phù hợp các thanh trong Tiếng Việt. Tiếng Việt có tận 6 thanh trong khi Tiếng Nhật ko có thanh nào. Thành ra khi phải hát bài hát Việt bằng tiếng Nhật, ca sĩ đã phải hát rặn như cụ tả 😂

theway

Xe tải
Quan trọng là phải biết chọn bài có ý nghĩa và phù hợp văn hoá Nhật chứ không phải bài dân ca nào cũng dùng được. Diễm xưa và Nhật ký của mẹ tuy không phải dân ca nhưng thành công vì người Nhật thấy hình ảnh của họ trong đó.

baoden_cz

Xe buýt
1. Xin lỗi nhưng tất cả 3 bài cụ post đều tệ hại
- Người hát có giọng hát rất chênh phô, yếu, không truyền cảm.
- Không cần người hát phải là ca sĩ nổi tiếng, nhưng ít nhất phải hiểu mình đang hát CÁI GÌ và hát THẾ NÀO! Đơn cử bài Ru Con, không có bà mẹ nào hát ru con mà mặt mày nhăn nhó, gồng hết cả mình mẩy căng thẳng thế kia (giọng hát phô sống sượng thì e đã nói ở trên). :))

2. Phát nhạc trên chuyến bay quốc tế e bay khá nhiều nhưng hình như chỉ thấy có hãng bay TQ vs VN (VNA).
Cái này hãng thích vẽ ra thì cứ làm thôi không ai cấm được.
Nhưng cá nhân e thấy cách này ko khác gì cách phát loa phường ở nhiều TP Việt Nam, khi chủ phường/ hãng tự cho mình "quyền" nhét vào tai hành khách/ dân cư mọi thứ mà chủ hãng/ phường "cho là hay" - trong khi không cần biết khán giả lúc đó có sẵn sàng nạp nhạc vào đầu hay không và nếu sẵn sàng nạp thì không phải bạ loại nhạc/ bài hát nào hành khách cũng muốn "nạp" vào tai mình :)) Ngoài ra còn nhiều yếu tố khác như tâm trạng, sức khỏe, gu thẩm mỹ âm nhạc của mỗi hành khách rất khác nhau, thậm chí mỗi hành khách ở mỗi thời điểm lại có những tâm trạng khác nhau, và cưỡng ép tất cả hk phải đồng loạt nghe 1 bài vào cùng 1 thời điểm đôi khi là rất phản cảm!
- Người Nhật (và không chỉ họ): rất tôn trọng sự tĩnh lặng riêng tư, đừng để "chiều khách" quá bằng "hại khách".
Muốn truyền bá văn hóa Việt có nhiều cách. Đôi khi 1 nụ cười của tiếp viên dc huấn luyện, 1 ánh nhìn thiện cảm và sẵn sàng giúp đỡ của nhân viên mặt đất , sự ân cần của hãng thể hiện bằng 1 tờ rơi hoặc sơ đồ (có in logo hãng) chỉ dẫn cách tìm các phương tiện giao thông về TP, mức giá cả, thông tin về TP, v,.v.... (ví dụ thế) sẽ giúp hành khách 1 cách thực tế và tạo thiện cảm gấp nhiều lần so với cách nhét nhạc vào tai hành khách "để truyền bá văn hóa VN" 1 cách cưỡng bức và vô duyên :))
Tks cụ đã góp ý

asset19

Xe buýt
Em hay bay Việt - Nhật. Mấy bài hát cũng em nghe qua cũng ổn đấy. Khách thích trải nghiệm mới lạ.
Em khuyên cụ cứ thử nghiệm, đừng nghe mấy cụ trên ném đá.
Tuy nhiên, kênh YouTube của cụ đặt tên chán thật đấy.

Chỉnh sửa cuối:

fallingwater

Xe tăng
Có câu chuyện rất hay gắn liền với bài hát này:
Nhạc sĩ Nguyễn Ánh Chín kể, ngày đó khi ông chơi nhạc ở một nhà hàng Tây, có một ông khách người Nhật đã lên yêu cầu ông đàn bài “Ni”. Ông nói, ông không biết bài “Ni”. Vị khách người Nhật nhìn ông ngạc nhiên nói, không thể không biết vì bài hát “Ni” này nổi tiếng lắm, ở Nhật hay Hồng Kong, ai cũng biết hết, rất nhiều ca sĩ hát, có ca sĩ Đặng Lệ Quân hát ở khắp nơi.

Nhạc sĩ đề nghị vị khách hát thử một đôi câu, khi vị khách kia hát lên, nhạc sĩ bất ngờ vì sao thấy giống bài hát “Không” của mình quá. Sau đó, nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 nói, vậy để tôi thử đàn xem sao và đàn hết trọn vẹn cả bài.

Vị khách người Nhật ngạc nhiên vô cùng, nói rằng tại sao ông mới chỉ hát đôi câu mà ông đàn nguyên cả bài như vậy được? Bất ngờ đến tiếp với vị khách người Nhật là nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 nói: “Bài này là do tôi sáng tác”.

Vị khách người Nhật nói, nhạc sĩ hãy mang các tài liệu chứng minh mình là tác giả và ông sẽ về Nhật để lấy tác quyền cho. Nghĩ là vị khách người Nhật nói chơi thôi, nhưng nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 nể tấm thịnh tình của vị khách nên cũng gom tài liệu chứng minh và gửi ông.

Không ngờ, đúng 1 tháng sau, vị khách người Nhật trở lại, và việc đầu tiên khi xuống sân bay là tìm đến nhà hàng nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 làm việc đưa cho ông một phong thư của nhà xuất bản âm nhạc tại Nhật. Trong thư, nhà xuất bản bày tỏ sự xin lỗi vì không biết tác giả bài hát, và họ hỏi ông lấy tác quyền ca khúc là bao nhiêu tiền?

Nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 không thể ngờ được điều này, ông thấy họ làm một việc quá lịch sự đối với mình, rất trân trọng, ông cũng… lịch sự đáp lại rằng, lá thư này chính là tác quyền của ông rồi. Và ông chỉ đề nghị, từ sau khi xuất bản, hãy cho tên ông vào đĩa nhạc ở phần tác giả.

Ca khúc “Không” của nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 đã vang khắp châu Á những ngày ấy và cho đến tận giờ. MC Nguyễn Hữu Chiến Thắng cũng tiết lộ thêm rằng, nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 không bao giời đòi hỏi tác quyền của ai cả, ông chỉ thường nói “các con hát bài bố là bố vui rồi”.