[CCCĐ] Du Xuân Tây Nguyên Tết của Khỉ Con. Anh yêu cao nguyên cao nguyên đầy gió.

vangamom

Xe container
Đi hết TL 690 đến đoạn nối với TL2 hay còn gọi là đường 2 rẽ phải quay ngược về phía tp Buôn Mê Thuật để đến với thác Dray Nur. May quá bọn em gặp được một quán nước lúc đó là 13h08p bọn em vào hỏi xem có mỳ tôm không, đành phải ăn tạm mỳ tôm và trứng vậy. Thú thật lúc đó mỳ tôm trứng ăn cảm thấy ngon khôn tả.

Có bát mỳ tôm ấm bụng rồi lại lên đường thôi. Bọn em nhờ anh Gúc anh ấy chỉ đường, anh ấy chỉ bọn em đi đường tắt theo đường này, không có tên tuổi luôn ạ. Tuy nhiên xe máy đi OK ô tô đi cũng được nhưng thỉnh thỏang có vài cái ổ voi đúng là đất của voi có khác chỉ có ổ voi thôi chứ ổ gà chưa đến tuổi. Mà đường đất đỏ bụi tung trời. Sau khi đến được thác Dray Nu đứa nào đứa ấy nhuộm đỏ hết cả người luôn. Lỗ mũi ngoái ra thì như gạch nung. Khiếp quá. Đường xấu quá em còn không có cả thời gian mà chụp ảnh hầu các cụ.

Vì bọn em tắt cho gần chứ không phải theo TL2 về QL14 rồi chạy ngược lại thì đường ngon.

Mãi rồi cũng đến được Dray Nur. Lúc này đúng 14h38p sau hơn 1h kể từ khi có bát mỳ tôm. Không giống như em nghĩ thác Dray Nur là khu du lịch nên ngày tết đông không thể tả nổi. Toàn người với người các cụ à. Tắc đường từ chỗ gửi xe

Em thấy lạ là thác Dray Nur mà lại có biển ghi huyền thoại thác Dray Sáp. Trong khi Dray Sáp là thác ở Đắk Nông mà

Các thanh niên lại tự sướng rồi lên đường.

Em thì bắn mỗi phát rồi đi luôn. Hơi thất vọng

vangamom

Xe container
Bọn em định đi Dray Sáp nữa nhưng thấy bảo cái cầu treo từ Dray Nur sang Dray Sáp xuống cấp nguy hiểm lắm và họ đã cấm lưu thông rồi. Mà từ Dray Nur nếu ko qua cầu treo mà sang Drây Sáp cũng phải gần 30km nữa. Bọn em tính cả đi cả về là 60km nên bỏ. Cũng do mọi nguời mệt nên bon em bỏ cả thác Gia Long mặc dù từ Dray Nur vào Gia Long có 1km. Tiếc quá. Em sẽ quyết quay lại nơi chỉ có nắng và gió này để chinh phục toàn bộ thác.

Bon em quyết định quay về Buôn Mê Thuật để nghỉ. Tp Buôn Mê Thuận trang hoàng ngày tết rất lộng lẫy. Phố phường rộng rãi thóang đãng và rất đẹp. Đẹp hơn Pleiku rất nhiều. Con người Buôn Mê Thuật cũng dễ gần và tuân thủ luật giao thông hơn Pleiku nhiều các cụ à.

vangamom

Xe container
Bọn em về đến Buôn Mê Thuật sớm tầm 17h bon em tìm KS luôn. Ở Buôn Mê Thuật KS rẻ lắm chỉ có 150k/phòng sạch sẽ đầy đủ tiện nghi. Cả nhóm trong lúc nghỉ ngơi và tìm quán nhậu thì một mình em lọ mọ tìm vào buôn để chụp hoa cà phê. Em tìm được đường vào buôn Ea Tu bạt ngàn hoa cà phê đẹp dã man các cụ à. Buôn Ea Tu cách trung tâm thành phố khỏang 10km theo hướng về Pleiku.

Đường vào buôn Ea Tu đây ạ, đặc trưng của vùng đất đỏ cao nguyên. Em vào rẫy cà phê chụp mà chó đuổi gần chết các cụ à.

vangamom

Xe container
Vẻ đẹp của cây cà phê đang ra hoa.
Hoa trắng muốt nhìn như những bông tuyết đang vương trên cây cà phê

Bạn ong này mải mê hút mật hoa mà không thèm để ý đến em đang bắn trộm bạn ấy.

Mùi hương của hoa cà phê cực thơm. đứng trong vườn hoa một mùi thơm thoang thoảng rất dễ chịu

vangamom

Xe container
Chụp hoa cà phê xong em chạy về KS tắm rửa rồi đi nhậu thôi. Khổ thân gấu út nhà em, mặc đẹp thế mà phải ngồi xe khổ sở thế này đây ạ.

Bọn em tìm được quán này trên đường Nguyễn Đình Chiểu.

Trong này ngày tết ăn nhậu đông kinh khủng các cụ à. Năm ngoái cũng tầm mùng 5 em vào Đà Nẵng mà quán nhậu kín đặc luôn. Năm nay cũng đúng mùng 4 em vào Buôn Mê Thuật. Quán nhậu thì như này các cụ à.

Bọn em quýết phải làm bình rượu cần để thưởng thức hương vị Tây Nguyên.

Rượu cần Tây Nguyên công nhận ngon tuyệt. Thi nhau bú.

vangamom

Xe container
Có cụ nào đi Tây Nguyên tết này vào đồng hành cùng bọn cháu cho vui ạ. Chứ cháu độc hành buồn ghê. Hay bọn cháu đi xe máy nên chắc không phải gu của Ô tô fun nhỉ.

vangamom

Xe container
Sau chầu nhậu no say tỉn hết 2l rượu cần bọn cháu về nghỉ sớm để mai 4h dậy lấy xe đi Đà Lạt. Thật ra cháu đã bảo là Đà Lạt không có gì rồi mà lại vào ngày tết phòng không đặt đươc, đông dã man mà mấy đôi trong đoàn cháu nhất quyết phải lên Đà Lạt cho bằng được.

Ngày 3: 12-02-2016 (Mùng 5): Thuê xe ô tô chạy Lâm Đồng - Đà Lạt chơi Đà Lạt tối quay về Buôn Mê Thuột. Ngày này bọn em chạy hơi trâu bò. Sáng 4h sáng đi tối về đến Buôn Mê Thuột đúng 1h30 sáng. Tổng tầm 500km. Lại còn bị lạc đường nữa. Hic hic.

4h sáng bọn cháu khởi hành theo QL27 để lên Đà Lạt. Đường lên Đà Lạt đi ô tô không khoái lắm cảnh đẹp nhưng chả ngắm được mấy gì cả. Đến đoạn quang cháu cho cả đoàn xuống ngắm cảnh tưới hoa tý.

QL 27 lên Đà Lạt rất đẹp cảnh bình minh mờ ảo tuyệt trần. Cháu mải lái xe nên chả ngó nghiêng gì được mấy cả tiếc quá. Nếu biết đi Đà Lạt bọn cháu đã ở ngay hồ Lắk đi thẳng lên còn hơn.

vangamom

Xe container
Bọn em theo QL27 thẳng tiến xuống thác Pongour nam thiên đệ nhất thác.

vangamom

Xe container
Checkin Thung Lũng Tình Yêu. Đông dã man. So với hồi T11 em đi thì hôm nay đông ấp 100 lần các cụ à.

Hồ Than Thở

Vườn hoa trong Thung Lũng TY

Đông tắc cứng đường.

Vườn hoa TP. Kín đặc xe

vangamom

Xe container
Chơi ở Đà Lạt những hôm lễ hội chán lắm các cụ à. Toàn người là người cảnh thì hỗn loạn chắp vá nói chung là chán. Bọn cháu lòng vòng mấy chỗ rồi đi ăn.

Cao Đẳng SP Đà Lạt

Phượng tím Đà Lạt.

Chợ Đà Lạt.

Quán nướng Cu Đức nổi tiếng Đà Lạt. Đông kinh khủng.

vangamom

Xe container
Bọn cháu ăn xong đúng 8h bắt đầu dời Đà Lạt. Đi lòng vòng thế nào mà lạc đường các cụ à, hỏi thằng Gúc nó chỉ đi theo đường này. Đi theo nó đến khổ các cụ à.

Đường TL đường xấu lắm. Lúc thì trải nhựa lúc thì đường đất đá lổn nhổn. Em lái xe xóc kinh khủng cu e ngồi cạnh chụp lại đường đây ạ.

Cảm giác đi phê phết các cụ à. Đường thì ko có bóng người vắng tanh tối đen như mực.

vangamom

Xe container
Đúng 1h20 bon cháu mới về KS. Hẹn chủ xe mai trả xe chứ giờ không còn sức để trả nữa bọn cháu lên giường đi ngủ luôn. Một ngày đi lại kinh hoàng các cụ à.

vangamom

Xe container
Ngày 4:13-02-2016: Sáng ăn sáng chạy thẳng về Chư Sê ngắm rừng cao su mùa thay lá. Tối ngủ Pleiku, hoặc Kon Tum.

Sáng hôm sau bọn cháu dậy sớm, ăn sáng ngay bên đường bát bún riêu ngon quá.

Ăn sáng xong cafe chán chê bọn cháu lên đường về lại Pleiku. Trên đường về đi qua vườn cà phê buôn EA Tu cháu đưa mọi người vào ngắm hoa cà phê và thưởng thức mùi thơm của nó. Vườn này họ trồng cả cà phê xen lẫn tiêu các cụ à.

Thanh niên này đang nếm thử tiêu xanh, nếu xong lắc đầu quày quạy vì cay quá

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Em đợi mọi người chụp tự sướng chán chê ở vườn càfe xong mới xuất phát trở về Pleiku.
Đường thì vẫn đẹp như vậy thẳng tắp dưới cái nắng rất dễ chịu, mát khô chứ ko lạnh buốt như ngoài bắc mình. Trong đó khí hậu khô mặc dù mùa lạnh nhưgn không đến nỗi rét buốt. Một ngày đúng 4 mùa luôn ạ. Sáng là mùa xuân hơi se lạnh. Trưa là mùa hạ nắng nóng nhưng không chói chang chiều mùa thu hòang hôn rực lửa. Còn tối thì mùa đông lạnh đêm ngủ phải đắp chăn.

Đường vẫn đẹp như nó vốn thế.

Đúng là mùa khô của Tây Nguyên. Cây cỏ khô xác sơ rất dễ cháy.

Thỉnh thoảng bọn cháu dừng lại hái hoa dân chủ ở những đoạn như thế này

minhmo

Xe cút kít

Có cụ nào đi Tây Nguyên tết này vào đồng hành cùng bọn cháu cho vui ạ. Chứ cháu độc hành buồn ghê. Hay bọn cháu đi xe máy nên chắc không phải gu của Ô tô fun nhỉ.

Em đơi, mồng 7 đi từ Quy Nhơn lên Pleiku, thả gấu lên MB bay về HN, sau đó sang Ban Mê chơi hai ngày rồi rông ra HN theo đường bộ :D

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container

Em đơi, mồng 7 đi từ Quy Nhơn lên Pleiku, thả gấu lên MB bay về HN, sau đó sang Ban Mê chơi hai ngày rồi rông ra HN theo đường bộ :D

Vui quá có cụ đồng hành cùng em đỡ buồn. Tối mùng 7 em lại ngủ Kon Tum để lên ngã ba đông dương cụ à.

vangamom

Xe container
Bọn em chạy một mạch về đến Chư Sê, em có nhờ anh bạn dẫn đường vào rừng cao su để chụp ảnh. Anh quá nhiệt tình dẫn bọn em đi những chỗ đẹp nhất của rừng cao su.

Nhà văn hóa Chư Sê. Bọn em đang đợi bạn em.

vangamom

Xe container
Sau khi đợi một lúc anh bạn của em đưa cả nhóm đi chơi rừng cao su. Thú thật lần đầu tiên trong đời cả bọn nhìn thấy rừng cao su. Sao nó đẹp đến thế cả nhóm hò hét ầm ĩ vì quá đẹp. Các nàng lại checkin tự sưóng các kiểu. Còn em vác máy chụp liên tục.