Du xuân ở Phú Quốc (Tết 2013)

hiephy

Xe buýt
Em di thang 6/2012 san bay moi chua lam xong.

Bo_Tun

Xe buýt
Em lướt 2 ngày mới hết cái thớt này, thêm được một rổ thông tin để giỗ tổ này ra PQ tự tung tự toác dồi. Cảm ơn các cụ mợ đã nhiệt tình đăng phóng sự ảnh

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Nghe mợ kể hấp dẫn quá, mợ ơi dịp lễ 30/4 ( em ở từ 27/4-01/5) mợ còn ở Phú Quốc không nếu còn em nhờ mợ vụ ăn chơi cho nhà em với ạ. Thanks mợ
Nhà cụ đi thế là được 05 ngày. Theo em nên thế này:

Ngày đầu: mất nửa ngày cụ mới vào tới nơi nên chỉ còn buổi chiều. Cụ nên đi chơi thăm thú loanh quanh thị trấn Dương đông: Dinh Cậu, Dinh Bà có thể cụ thuê taxi đi chùa Hộ Quốc (thông tin về chùa cụ có thể hỏi anh Gúc), nhưng taxi ra đó hơi tốn (cả đi và về 800k theo đồng hồ).

Ngày thứ 2: cụ đi 1 tour bằng tàu trên biển: ngắm gần như toàn bộ PQ từ biển vào, câu cá trên biển (câu được cá sản phẩm thật luôn, em với cụ Gia Nguyên câu 1 tiếng được chừng hơn 2kg cá mú, có cả cá mú đỏ), bắt nhum biển, tắm biển, lặn và ngắm san hô. Rồi lại ăn lại tắm biển. Lúc về có thể về bằng ô tô để xem và ngắm rừng nguyên sinh còn hoang sơ trên đảo.

Ngày thứ 3: Cụ đi 1 tour trải nghiệm: tự kéo lưới bắt cá, bắt nhum, bắt ốc các loại tự chế biến tự ăn (nói chung là bắt được đủ ăn) nếu kg bắt được thì ta....đặt đồ ăn (không lo đói). Cụ Gia Nguyên phê lòi vụ này! Đến tối về đến KS thì mệt phờ râu trê không thể đi bar tiếp được.

Ngày 4: Thôi thì mang tiếng đi PQ thì cụ đi tiếp Bãi Sao, nhà tù PQ, vườn tiêu, nhà làm nước mắm, ngọc trai cho nó biết...tối cụ ra mấy cái bar ở biển làm vài ly bia rồi về đi ngủ.

Ngày 5: ăn sáng, thư giãn, đi chợ mua quà rồi lên tầu bay về HN.

Đại loại là thế, cần gì nữa em tư vấn cho cụ. Bài và ảnh cho em nợ, em up lên sau.

Laptopcare

Xe tải
Nhà cụ đi thế là được 05 ngày. Theo em nên thế này:

Ngày đầu: mất nửa ngày cụ mới vào tới nơi nên chỉ còn buổi chiều. Cụ nên đi chơi thăm thú loanh quanh thị trấn Dương đông: Dinh Cậu, Dinh Bà có thể cụ thuê taxi đi chùa Hộ Quốc (thông tin về chùa cụ có thể hỏi anh Gúc), nhưng taxi ra đó hơi tốn (cả đi và về 800k theo đồng hồ).

Ngày thứ 2: cụ đi 1 tour bằng tàu trên biển: ngắm gần như toàn bộ PQ từ biển vào, câu cá trên biển (câu được cá sản phẩm thật luôn, em với cụ Gia Nguyên câu 1 tiếng được chừng hơn 2kg cá mú, có cả cá mú đỏ), bắt nhum biển, tắm biển, lặn và ngắm san hô. Rồi lại ăn lại tắm biển. Lúc về có thể về bằng ô tô để xem và ngắm rừng nguyên sinh còn hoang sơ trên đảo.

Ngày thứ 3: Cụ đi 1 tour trải nghiệm: tự kéo lưới bắt cá, bắt nhum, bắt ốc các loại tự chế biến tự ăn (nói chung là bắt được đủ ăn) nếu kg bắt được thì ta....đặt đồ ăn (không lo đói). Cụ Gia Nguyên phê lòi vụ này! Đến tối về đến KS thì mệt phờ râu trê không thể đi bar tiếp được.

Ngày 4: Thôi thì mang tiếng đi PQ thì cụ đi tiếp Bãi Sao, nhà tù PQ, vườn tiêu, nhà làm nước mắm, ngọc trai cho nó biết...tối cụ ra mấy cái bar ở biển làm vài ly bia rồi về đi ngủ.

Ngày 5: ăn sáng, thư giãn, đi chợ mua quà rồi lên tầu bay về HN.

Đại loại là thế, cần gì nữa em tư vấn cho cụ. Bài và ảnh cho em nợ, em up lên sau.
Oài em cám ơn mợ Dims nhiều nhé , em sẽ theo đúng lịch trình của mợ .

hainguyenhanoi

Xe buýt
Biển miền Bắc mình Cô Tô, Quan Lạn không thua gì Phú Quốc đâu cụ ạ, có điều một năm chỉ được 4,5 tháng hè, hải sản không phong phú bằng, dịch vụ chưa tốt. . chứ riêng cảnh đẹp, tắm biển thì e thấy có khi còn hơn
E cũng lượn khá khá, cũng đã qua Cô tô, Quan Lạng, Phú Quốc. Chủ quan của E Bãi Sao PQ vẫn là No.1 cụ ợ, yêu lắm, ở Bungalow cũng được, vẫn iu nhiều :D

Ma_Xó

Xe hơi
Hé hé, em nghe ai nhắc tên em, hắt xì hơi liên tục nên mò vào đây, hóa ra các cụ đang chém tưng bừng.

Xin lỗi cụ Gia Nguyên, hôm trc biết thừa là ko tham gia dc, mà đành nói nước đôi cho anh em đỡ mất khí thế. Tối qua gấu nhà ốm, mình em chiến đấu với cỗ bàn, bát đũa đến 9h tối mới xong nên chả tham gia vụ off hội PQ được.

Nhà cháu tranh thủ post ít ảnh thuốc các cụ OF say PQ tiếp ạ. Ảnh đẹp ko bằng mợ Dím chụp, các cụ xem qua loa. Vừa post ảnh nhà cháu vừa bổ sung thông tin cho các cụ nắm thêm tình hình để đi chơi cho nó dễ hình dung :

Ngày đầu tiên chúng cháu về KS bạn mợ Dím ở A74, được các bác ấy xếp cho ở phòng seaview hẳn hoi. Nghỉ ngơi đến chiều, chúng cháu ngoắc taxi đến chùa Hộ Quốc. Chùa này đi qua cả sân bay, dễ đến gần 30km. Nghe bảo do tướng PVT kêu gọi bà con đóng góp xây, tính ra mấy trăm tỷ??? (con số này dân PQ đồn đại). Chùa nhìn ra biển, rất hoành tráng, nghe bảo cột gỗ toàn nhập ở nước ngoài về. Chúng cháu đi taxi 2 chiều từ A74 đến chùa rồi quay về nhà hàng Sông Xanh mất khoảng 800K ợ.
Cháu cứ bốt vài tấm ảnh cho các cụ xem chơi đã :

Cổng chùa :

Phù điêu bên phải sau cổng chùa :

Phù điêu bên trái sau cổng chùa :

Tháp chuông :

Tháp trống :

Chính điện :

Chỉnh sửa cuối:

Ma_Xó

Xe hơi
Sáng hôm sau thì nhà cháu nhờ 1 ông bạn quen qua 1 người bạn làm ở KS SG_PQ thu xếp cho 1 chuyến đi chơi. Dự kiến là đi bằng tàu (thuê 1tr6/ngày), về bằng atô (800k/chuyến). Đi tàu trên biển thì mất khoảng 1h30p là đến hòn móng tay để câu cá và lặn san hô, sau đó đi mất 10p vào bờ (bằng cano) rồi xe ato đón đưa về lại KS. Ăn uống thì có 2 cách :
1. các cụ tự mua đồ ăn thuê họ nấu (khoảng 200K tiền công)
2. thuê họ nấu cho (khoảng 100K/người), ông bạn kia thuê họ mua hải sản nấu cho chúng cháu ăn và hải sản thì có vẻ ko dc ngon xuất sắc.

Vì vòng vèo đưa đón nhau, nêu 9h30 chúng cháu mới xuất bến dc. Đi đến khoảng 11h mới tới khu vực câu cá. Họ phát cho mỗi người 1 cuộn cước có lưỡi và móc mồi là mực vào thả xuống biển. Câu dc những con cá khoảng 3 ngón tay, rán giòn ăn ngon phết. Ngồi trên tàu, cháu cũng chả chụp dc mấy, vì mải chơi.
Bến tàu :

Đi ra biển thì tất nhiên là phê rồi, gió lồng lộng, biển êm ả, tàu lướt nhẹ như bay. Bà con phê lòi kèn, kéo nhau lên boong tàu nằm phơi nắng lim dim ngủ. Cháu thấy con cụ Gia Nguyên (hình như 5 tuổi) ngồi bứt rứt, cháu mới bế nó xuống cho lái tàu. Lão lái tàu đang buồn ngủ, thấy có đứa xin lái thì giao vô lăng rồi chui ra 1 góc ngồi nghe nhạc. Con cụ Gia Nguyên đúng là có năng khiếu lái xe từ bé, lắc vô lăng lia lịa. Cháu leo lên boong nằm 1 tí thấy mũi tàu cứ chạy sang phải rồi sang trái, con gái mợ Dím thì nông ồng ộc (ko biết say nắng hay say tàu), vội bảo cụ Gia Nguyên xuống xem dư lào, hóa ra ông con đang mắm môi oánh tay lái lia lịa, lạng sáng vào khu vực ngư dân đang lặn biển. Mấy chú ngư dân hoảng quá xua tay lia lịa ra hiệu tránh xa ra.

Các ông ngư dân nhìn soành điệu chả thua dân phố nhá :

Tàu dừng để chúng cháu câu cá, các ông nhà tàu tranh thủ nhảy xuống lặn nhum. Giá 1 con là 25k bao gồm công họ làm và phục vụ. Anh bạn mợ Dím trả giá xuống còn 20k/con. Các bác ấy lặn khoảng 1 tiếng dc 100 con x 20k = 2 củ. Tính tiền công cao hơn các cụ trên OF đi làm nhiều :

inochi

Xe điện
Năm nay anh em nhà OF đi Phú Quốc nhiều quá nhỉ, các bác chụp ảnh đẹp quá

Ma_Xó

Xe hơi
Chúng cháu câu cá, bơi và lặn san hô đến khoảng 1h chiều (2 tiếng) thì kéo nhau lên ăn trưa. Đồ ăn thì cũng chả up lên làm gì, cũng tôm, cũng cá, cũng rau. Có thêm món nhum biển vắt chanh + mù tạt ăn sống. Cụ nào ăn dc hải sản sống thì sẽ rất ấn tượng. Ăn uống đến khoảng hơn 2h thì xong. 1 nhóm thì leo lên boong phơi nắng và ngủ, 1 nhóm nhảy xuống tắm tiếp đến gần 4h thì nhà tàu giục vào bờ để xe ato đón. Họ quay về bờ để đi tiếp tour câu mực từ 5h chiều - 9h đêm. Chúng cháu lên bờ về KS. Tối hôm đó mọi người đều mệt. Gia đình cụ Gia Nguyên ăn ở KS, gia đình mợ Dím cũng ăn ở KS. Vợ chồng cháu mượn cái xe máy phóng ra quán ốc 343 đường 30/4. Nghe dân địa phương bảo quán ốc này hải sản tươi ngon. Mà đúng là hải sản của họ rất tươi. Giá 1 đĩa ốc/hải sản giao động từ 50-80K/đĩa (tùy vào việc các cụ muốn hấp hay rang me, rang muối), ghẹ/cua khoảng 400K/kg (cua 2 con/kg, ghẹ 5con/kg). Nhà cháu ăn 1 đĩa mỳ xào hải sản + 1 đĩa ốc xào me + 1 đĩa ốc hương nướng hết khoảng hơn 200K :D

Sáng hôm sau thì ông bạn mợ Dím tổ chức cho cả hội đi ra làng chài cách khu trung tâm khoảng 30km. Bãi biển vắng và thanh bình. Mấy cậu của bên dịch vụ du lịch trèo hái dừa cho cả hội uống rồi mang theo lưới. Chúng cháu xuống tự kéo lưới (dc khoảng 3 đĩa cá, 2 đĩa rán giòn, 1 đĩa bóp tái chanh rất ngon). Cụ Gia Nguyên lặn xuống mòn thêm dc 1 con hải sâm, ít sao biển...Đàn bà với trẻ em thì mắc võng trên bờ ngủ hoặc xuống bãi tắm. Đồ ăn trưa thì thuê 1 gia đình làng chài nấu, khá đơn giản, nhưng ngon miệng. Cá chúng cháu đánh lưới dc + đồ ăn họ nấu thêm mang ra bãi phục vụ vừa đủ cho bữa trưa.

Kéo lưới :

Thành quả đây :

Ma_Xó

Xe hơi
Ăn và tắm đến khoảng 2h, chúng cháu kéo nhau lên bãi Thơm. 1 nửa cafe trên bờ, 1 nửa nhảy xuống tắm biển bì bõm. Bãi khá yên bình và vắng vẻ :

Ma_Xó

Xe hơi
Có 1 cái cồn cát giữa biển, cháu thấy 1 lũ trẻ con đá bóng. Ở phố, con các cụ vừa chen nhau với xe cộ vừa đá ngoài đường, còn khướt mới có cái sân bóng dư lày nhá :

Tạm biệt bãi Thơm yên ả, khoảng 5h chiều chúng cháu lên xe đi về :

Tối hôm đó nhà cụ Gia Nguyễn hình như ra quán ốc 343, vợ chồng cháu đợi mợ Dím đến 8h30 ko thấy nên cũng mò ra 343, đánh chén 2 con ghẹ và 1 cơ số hải sản (hết khoảng 400K) rồi về đi ngủ :D

Ma_Xó

Xe hơi
Sáng sớm hôm sau, mợ Dím rủ cháu với 1 cụ nữa phóng ra Hàm Ninh (khoảng 15km), taxi tầm 600K để ngắm + chụp bình minh. Ở PQ, khoảng 5h30 ra cầu cảng HNinh là thấy mặt trời bắt đầu lên. Lần đầu ra địa bàn mới, bỡ ngỡ nên chả chụp dc nhiều, hẹn lần sau cháu có kinh nghiệm và góc máy, sẽ ra chụp đẹp hơn. Cháu post tạm vài tấm hầu các cụ, còn thì đợi ảnh mợ Dím ạ :

Gia Nguyen

Xe hơi
Bác ma xó Kể vẫn còn thiếu một số chiến lợi phẩm của e một con cầu gai, 5 con còi Mai ,nửa xô ốc biên... Bác ma xó hôm nào fai tạ lỗi vụ hôm qua đi nhé !

Ma_Xó

Xe hơi
Bác ma xó Kể vẫn còn thiếu một số chiến lợi phẩm của e một con cầu gai, 5 con còi Mai ,nửa xô ốc biên... Bác ma xó hôm nào fai tạ lỗi vụ hôm qua đi nhé !
Thu nhập của cụ Gia Nguyễn hôm đó đáng kể phết, còi mai mấy trăm ngàn/kg, cầu gai 20k/con, hải sâm đắt lòi kèn. Hay cụ ra đó làm ngư dân 1 tháng rồi lại về HN thảnh thơi ăn chơi với vợ con cho sướng.
Vụ cafe chắc chắn hôm nào gấu khỏi ốm, sẽ sang tận Lâm gia thôn tạ lỗi vợ chồng cụ :D

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Còn con hải sâm quý hiếm nữa chứ! Lại còn dừa vặt trên cây xuống chặt lấy nước uống nữa hị hị chẹp chẹp mềnh vẫn thèm nước dừa!

Gia Nguyen

Xe hơi
Tôi hôm đấy e cùng nhà phương chu ăn ơ sông xanh môt đĩa bào ngư môt nôì lẩu ghẹ vài chai ken 3 cốc nưoc chanh tông thiêt hại hết 460n. Đặc biêt lâu ghẹ ỏ đây chắc chắn o đâu ngon băng ...vẫn thâý thèm quá . E cũng có khá nhiêù ảnh trong đt note mà o biết up thế mơí cay chứ

xe cút kítt

Xe hơi
Có kém gì Hoa oai của Mỹ các cụ nhỉ;))

Ma_Xó

Xe hơi
Chụp choẹt chán đến 7h đã về đến KS. Sau 2 ngày ăn chơi quần quật, cũng thấm mệt. Vợ chồng cháu mở toang cửa sổ, gió biển lùa vào lồng lộng. Giời mát mẻ, thế là chả muốn ra đường, bèn rủ nhau làm 1 tour tuần trăng mật cho nó đỡ phí cuộc đời. Bụng đói meo, chúng cháu vẫn taxi đi ăn sáng. Phú Quốc có 1 cái quán gọi là Việt Xưa, bác chủ khá cầu kỳ khi bê nguyên vài căn nhà cổ về dựng trên 1 khuôn viên rộng rãi và cố gắng tái hiện 1 nếp nhà Việt cổ (chắc phải nhà đại phú ông chứ dân nghèo làm gì có nhà kiểu đó)
Món hủ tiếu tôm mực của quán này đc vinh danh ở PQ. Cháu chụp = iphone nên ảnh có hơi nhòe tí, các cụ xem tạm ạ :

Chắc tại đói nên vợ chồng cháu chén tô hủ tiếu khá nhanh. Ăn xong mới ngỡ ngàng nghĩ ra là chưa chụp ảnh để làm phóng sự. Thôi đành gọi thêm ly cafe, nhẩn nha ngắm quán, ngắm trời, ngắm hoa, ngắm lá...:

Có 1 điều khá ấn tượng, là 2 vợ chồng cháu lững thững ra cổng thì ko thấy cái taxi nào, định quay vào gọi thì em tiếp tân tươi cười đi ra bảo : em thấy anh chị đi ra nên đã gọi taxi rồi. Vừa nói dứt lời thì taxi đến. Người PQ hiền lành, chân thật, nhưng cũng khá tinh tế ạ.

Ma_Xó

Xe hơi
Ăn sáng xong, quay về vừa đúng giờ vợ chồng cụ Gia Nguyên đến chào để về HN. Gấu nhà cụ GN xúc động hay sao í, cởi phắt cái áo ngoài mắc trên ghế rồi quên luôn. Nhà cháu mang theo về HN, hôm nào cafe xin phép gửi lại ạ.

Trưa ngày thứ 4, được mẹ bác chủ nhà mời ăn 1 bữa cơm gia đình. Mấy ngày triền miên hải sản, cháu cũng ko còn xúc động nữa. Ngồi bên căn bếp nhỏ, hóng gió biển giữa trưa, nhẩn nha ăn bữa cơm rau sao mà nó ngon thế. Đánh chén xong, 2 vợ chồng lăn ra ngủ 1 giấc dài cho lại sức.

Cái KS kiêm quán cafe của bạn mợ Dím hay phết. Tây ta đủ cả. Sáng đầu tiên cháu dậy đi tập thể dục, bước xuống tầng 1 thấy nhà cửa thông thống từ trong ra ngoài, hoảng quá phi thẳng ra cổng, thấy xung quanh xe cộ đã khá tấp nập (lúc 5h sáng), bên kia đường là vài chú taxi và xe ôm vừa ngáp vừa tranh thủ nhấm nháp ly cafe. Cái xe vespa cổ dựng ngoài cửa quán vẫn còn nguyên, ngó vào quầy bar thì máy tính destop, đồ đạc....ko mất 1 món nào. Hôm sau cháu hỏi thì mới biết, ở PQ ko có ăn cắp vặt. Với cháu thì đúng là thiên đường, khi cuộc sống ko cần bon chen, phòng thủ, sợ hãi ....

Quán cafe kiêm KS đây ạ. Cháu chụp bằng iphone nên nó hơi xấu 1 tí :

Giá phòng niêm yết thì lần lượt là : 500K - 700K/seaview - 1.200K/family (ở tối đa dc 5 người). Phòng ốc thì bình dân hơn so với phòng bên mấy khu resort, chủ yếu là các bạn tây và tour du lịch ở. Nhưng cũng khá đông, lúc nào cũng kín ạ. Vì cháu là bạn mợ Dím, nên cũng dc tính giá ưu đãi, có discount đàng hoàng. Ở vài ngày thì thành người nhà, cháu cứ dậy sớm là mò xuống tự pha cafe ngồi nhấm nháp. Cuối ngày trả tiền đồ uống luôn 1 thể. Ngày đầu còn dc cụ chủ mời nguyên ngày (ngại quá). Nói chung, cháu thích kiểu đi dân dã, cảm giác gần gũi và thân thuộc với người dân địa phương, ăn và ở cùng họ. Chứ chỉ vào 5 sao khi cần show off thôi