Du Xuân chốn tổ Bổ Đà

haoach

Xe tải
Nhân dịp xuân mới Canh Dần xin kính chúc các bạn một năm mới An Khanh, Thịnh vượng Hạnh phúc và Thành đạt.
Đầu xuân đi Hội là một nét đẹp trong nền Văn hóa dân tộc. Trong những ngày xuân này tôi xin mời các bạn cùng đi hội xuân để cảm nhận và cùng cầu chúc những điều tốt đẹp nhất đến với mỗi chúng ta.
Du xuân trên miền Kinh Bắc thăm chốn Tổ Bổ Đà.

(Núi Phượng Hoàng và Chùa Bổ Đà)
Chùa Bổ Đà có tên theo tiếng Phạn là Buttda có nghĩa là Bụt , Phật được coi là chốn Tổ nơi thờ các vị tổ sư của Thiền phái chốn sơn môn nơi đào tạo và truyền bá tư tưởng Phật pháp.
Chùa Bổ Đà (Tứ Ân tự 四恩寺) có tên chính xác là chùa Quán Âm núi Bổ Đà, và thường được dân trong vùng gọi tắt là chùa Bổ. Chùa nằm ở phía Bắc chân núi Phượng Hoàng thuộc thôn Thượng Lát, xã Tiên sơn huyện Việtt Yên, tỉnh Bắc Giang. Chùa Bổ Đà là một trong những di tích lịch sử tiêu biểu của tỉnh Bắc Giang và là một trong những trung tâm của phái Trúc Lâm Yên tử. Trong Nhà tổ còn thờ Trúc Lâm Tam Tổ (gồm Trần Nhân Tông, Pháp Loa và Huyền Quang). Quần thể chùa Bổ Đà là một tập hợp di tích gồm chùa chính (Tứ Ân Tự) cùng hai đền thờ Đức Thánh Hóa và Thạch Tướng Đại Vương.

Chùa có kiến trúc đẹp, độc đáo với những bức tường trình cổ, và cổng chùa mang dáng vóc thân thuộc của làng quên Việt Nam.
Một đoạn tường trình cổ

Kiến trúc chùa gồm 100 gian nhà gỗ quý, liên hoàn với nhau với bố cục hài hòa và đường nét kinh tế

Sân sau chùa Chính

Chùa gồm ba khu là khu chùa chính, chùa cao và đền Thượng thờ Thạch đạị tướng quân tương truyền là tướng của vua Hùng. Cả quân thể nằm trong một vùng núi thấp với rừng cây rất tươi tốt bên bờ sông Cầu thơ mộng

Chùa cao được xây dựng từ trước trên lưng chừng núi thờ Phật bà Quan âm

Gần đây bên cạnh chùa cao có xây thêm một ngôi chùa mới rất khang trang

Từ chùa Cao theo một lối nhỏ dưới tán thông xanh dẫn ta đến ngôi đền trên đỉnh núi
Đền trên núi:

Lối mòn trong rừng

Rừng cây trên núi và những tảng đá là nơi nghỉ chân lý tưởng của du khách

Đặc biệt tại Chùa Bổ còn có vườn tháp lớn nhất Việt Nam bao gồm 97 tháp với kiến trúc rất độc đáo, nơi đây lưu giữ nhục thân của các vị Hòa thượng thuộc Thiền phái Trúc lâm.

Một góc vườn Tháp

Hội chùa Bổ Đà từ16/2 đến 18/2 âm hàng năm. Vào ngày hội khách thập phương thường đến rất đông, Khi du khách đến thăm Chùa Bổ có thể đồng thời đến thăm hai địa điểm du lịch nổi tiếng nữa của đất Kinh Bắc, đó là Làng quan họ đồng thời là làng Gốm cổ Thổ Hà và Đền Bà Chúa Kho. Ngoài ra cũng không quên uống thử Rượu làng Vân nổi tiếng và nghe câu Quan họ gốc từ các liền anh liền chị làng Diềm. Các điểm trên đều bên dòng sông Cầu thơ mộng với khoảng cách chừng 3-5km.
Một nét quên hương Kinh Bắc

Chùa Bổ nhìn từ trên núi:

(ảnh trong bài chụp Chiều Mùng 1 Tết Canh Dần 2010)

vietran

Xe ba gác
Chùa đẹp quá, quang cảnh cũng thật yên tĩnh và thanh bình.
Nhà cháu rất thích đến những nơi như này, trước để lễ chùa sau là vãn cảnh và cũng có thời gian nói chuyện với nhà chùa. Chứ những nơi chen lấn xô đẩy sao mà ngại thế.

haoach

Xe tải
Chùa Bổ Đà là chốn linh thiêng, thanh tịnh và cảnh quan rất đẹp. Đây là một trong nhũng nơi có sự hiển linh của Đức Quan Âm bồ tát. Mấy năm gần đây du khách đã đến vãn cảnh chùa rất đông. Tôi năm nào cũng đi chùa này và thấy rất tốt đẹp.

anguyeen

Xe hơi
Chùa đẹp phong cảnh hữu tình.
Em vào chùa thấy tĩnh tâm lắm, thứ bẩy này em đi Bắc Hà, đền ông Hoàng Bẩy.

vanveo

Xe máy
vote cụ chủ theat cái nhé .em đang muốn đến thăm viếng chùa thì được cụ cung cấp cho cả hình ảnh lẫn thông tin ,thật là cảm tạ cảm tạ..Cụ cho em hỏi thêm đường đi có cần chú ý gì ko ạ,có dễ đi không hả cụ?cảm ơn cụ nhé

Luotgio

Xe tải
Vote cụ nhé, em đang định về chùa Bổ.
Lâu không đi, cụ cho biết cái đường đi???Đến Bích Động Việt Yên đi vào có dễ không hay đi đường nào khác? Gửi xe ô tô có an toàn???Giá rổ???Đoạn leo núi đi bộ có xa không???
Ăn uống (cơm chay???) thế nào???
Cảm ơn cụ nhiều(l)(l)(l)

lenamhung83

Xe tăng
Bác chỉ rõ thêm về đường đi được không ạ? Tôi nghe tiếng chùa Bổ đã lâu nhưng chưa có dịp đến(b)

amazoncafe

Xe tăng
Lâu lắm không lên Bổ Đà rồi, cảnh chùa vẫn vậy, đẹp, nhẹ nhàng ...
Bác tới đây mà không chụp mấy mảng tường làm bằng tiểu sành à, và mấy gốc cây to có còn không bác
:41::41::41:

ModKing

Xe tải
Trang nghiêm mà đẹp, mời Bác(b)

Getz6329

Xe tải
Đẹp quá.Vote cụ 1 phiếu

Luotgio

Xe tải
Cụ chủ thớt đâu rồi, bày cỗ ra mọi người rót rượu mà chả tháy gia chủ có nhời gì cả???:'(:'(:'(

haoach

Xe tải
NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT:77:, Thành thật xin các cụ đại xá, đầu xuân em bận qua nên không lên mạng được, vừa lên đã được uống rượu xuân say quá(b)...
bây giờ cho phép em giới thiệu đường đi để các cụ cùng đến Bổ Đà nhé:
Chùa Bổ Đà thuộc xã Tiên lát huyện Việt Yên tỉnh Bắc giang có hai lối đi vào chùa:
1- đi theo đường 1 cũ
Các cụ đi từ Bắc Ninh lên qua cầu Đáp Cầu chừng 7km đến thị trấn Nếnh lối rẽ vào làng Sen Hồ (rẽ trái- nếu đi hướng HN-LS qua đừơng tầu) đi theo đường liên xã đường tốt có biển chỉ dẫn về chùa rõ ràng đi chừng 7km là đến.
2- đi theo đường 1 mới
Các cụ đi hướng HN-Lạng Sơn qua Bắc ninh khoảng 10km đến khu công nghiệp Đình Trám rẽ trái nếu đi hướng HN-LS vào thị trấn Bích động qua ngã tư Bích động chừng 500m đến hồ Hyuện thì rẽ trái đi theo đường liên xã khoảng 7-8km thì đến chùa trên đường cũng có biên chỉ đường rất rõ ràng.
từ trung tâm HN về chùa khoảng >50km, đường đẹp dân cư thân thiện không có nạn chặt chém và đeo bám. Chúc các cụ có chuyến du xuân tốt đẹp.
Nếu các cụ về chính Hội 16-18/2 Âm thì khá đông đấy (vì khách thập phương về chùa rất nhiều):41:

Chỉnh sửa cuối:

haoach

Xe tải
Vote cụ nhé, em đang định về chùa Bổ.
Lâu không đi, cụ cho biết cái đường đi???Đến Bích Động Việt Yên đi vào có dễ không hay đi đường nào khác? Gửi xe ô tô có an toàn???Giá rổ???Đoạn leo núi đi bộ có xa không???
Ăn uống (cơm chay???) thế nào???
Cảm ơn cụ nhiều(l)(l)(l)
Cụ cứ đến Bích động là có lối rẽ ngay đầu hồ huyện (cách ngã tư 500m)
Gửi xe rất an toàn do ngươi dân thầu với xã giá: 10k/xe oto (không có phí dịch vụ nào khác)
bãi gửi xe ngay cổng chùa, đoạn leo núi là lên chùa Cao và đền đức Thánh hóa tổng chiều dài khoảng >1km.
Ở chùa không có dich vụ ăn uống đâu (nếu quen thì nhà chùa mới nấu) còn nếu mang theo đồ ăn thì nhờ chỗ ăn uống cũng đơn giản thôi(k)
Nếu ăn uống "hoành tráng" các cụ về Nếnh, Bích động (trên đường các cụ ra về-giá rổ cũng khá hợp lý ) hoặc về hẳn Bắc Ninh, Bắc giang (cách chùa khoảng 18-20km).

Chỉnh sửa cuối:

haoach

Xe tải
Lâu lắm không lên Bổ Đà rồi, cảnh chùa vẫn vậy, đẹp, nhẹ nhàng ...
Bác tới đây mà không chụp mấy mảng tường làm bằng tiểu sành à, và mấy gốc cây to có còn không bác
:41::41::41:
cụ à , cảnh chùa hầu như vẫn thế., vừa rồi có tu tạo lại đường xá nên rất thuận tiện việc vào chùa. Mấy mảng tường tiểu sành phá mất rồi:'(, các cây to vẫn còn nguyên chùa mới tu tạo lại nên nhìn không thích bằng ngày xưa nhưng cây trên núi thì tốt tươi hơn!:21:

haoach

Xe tải
vote cụ chủ theat cái nhé .em đang muốn đến thăm viếng chùa thì được cụ cung cấp cho cả hình ảnh lẫn thông tin ,thật là cảm tạ cảm tạ..Cụ cho em hỏi thêm đường đi có cần chú ý gì ko ạ,có dễ đi không hả cụ?cảm ơn cụ nhé
cụ ơi mọi thông tin em đã trình bầy ở trên rồi, nói chung là đường dễ đi (đường vắng-mặt đường hẹp nhưng tốt, nhiều lối rẽ nhưng có chỉ báo rõ ràng)..
Lưu ý là tại chùa thì đồ lễ lạt bán tại chỗ đơn sơ (ít đồ bán) nếu muốn lễ "hoanh tráng" thì nên chuẩn bị trước từ nhà,(b)

MrPlkaR

Xe đạp
Các bác vãn cảnh Chùa mà ko biết các điều đặc biệt của chùa thì thật là phí.
Bố cục kiến trúc chùa khác với các dạng khác ( chữ Vương)!!!
Chùa này có hệ thống tường bao đắp đất đặc biệt.
Cái cổng chùa ở lối ra vào là cái duy nhất cổ xưa chưa bị tu bổ.
Chùa có hệ thống bản khắc gỗ cực kì độc đáo ở kho sau nhà chả thấy bác phó nháy chụp ảnh gì cả!!!! Kho bản khắc này để mặc thời tiết hủy hoại thật xót xa!!!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

haoach

Xe tải
Các bác vãn cảnh Chùa mà ko biết các điều đặc biệt của chùa thì thật là phí.
Bố cục kiến trúc chùa khác với các dạng khác ( chữ Vương)!!!
Chùa này có hệ thống tường bao đắp đất đặc biệt.
Cái cổng chùa ở lối ra vào là cái duy nhất cổ xưa chưa bị tu bổ.
Chùa có hệ thống bản khắc gỗ cực kì độc đáo ở kho sau nhà chả thấy bác phó nháy chụp ảnh gì cả!!!! Kho bản khắc này để mặc thời tiết hủy hoại thật xót xa!!!
Chùa này em lên chơi từ thời cụ Luân còn sống thầy Vinh mới bước chân vào chùa!:21:
Thực ra chùa này cũng chẳng ra chữ Vương đâu, bố cục chùa thì gian Tam Bảo theo hình chữ Công, khu nhà Tổ theo hình chữ Nhị nếu đoán là chữ Vương thì vẫn thiếu cái ống muống :)).
Đồng ý với cụ là cái cổng còn rất cổ và trước đây còn mảng tường xây bằng tiểu sành vừa qua tu bổ phá mất rồi:'(!
Còn các bản khắc cổ em đồ rằng cụ nhầm với bên chùa Vĩnh Nghiêm (Đức La) chứ nếu ở đây có thì bên Sở VH-TT chắc chắn phải bảo tồn mà nếu họ không biết (mà cụ biết) thì hôm nào về BG ghé bên đó chơi em sẽ nhắc chị H. bác T. (các bác ấy về HN vẫn qua chỗ em chơi ấy mà!)
Ảnh chùa này em chụp hàng nhiều trăm ảnh (chẳng biết đến nghìn mất*-)) nhưng có rất nhiều ảnh có em và một số ngừoi nữa đều không muốn lên hình:21: