[CCCĐ] Du xuân _ CHDCND Lào

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
chào bạn . bạn cho hỏi thêm về trường hợp bảo hiển cho xe ô tô, quan bài viết thì tôi thấy có phải là mhuwngx cửa khẩu QT thì mới có bảo hiểm toàn quốc của Lào còn cửa khẩu nhỏ thì không có phải ko, việc này giải quyết ntn
Cụ nên đi ck Quốc Tế Tây Trang vì ck Loóng Sập chỉ cấp giấy cho cụ đi đến Hủa Phăn thôi. E vì đi ck Loóng Sập nên bị CSGT Lào phạt 2 lần đó.

Long Bảo

Xe hơi
Tờ bên vn thì ko vấn đề gì, tờ giấy giun mới phức tạp. Cụ hỏi thằng HQ cửa khẩu Lào ý nó biết tiếng Việt. Mà từ Ck Loóng Sập về tới Vang Viêng e hỏi mà ko mua đc bảo hiểm. Kiểu này về Viêng Chăn thế nào cũng bị phát nữa. Hì, chấp nhận thôi.
Vậy cụ chỉa xẻ vấn đề này , và cho biết cách thức để ace sắp tới đi để mà biết chuẩn bị.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com

AMD_Team

Xe hơi
Chào bạn. Tôi đang quan tâm và chuẩn bị cho 1 chuyến đi vào dịp tết Lào, nhưng hơi bị hoang mang vì vào cửa khẩu Lóng Sập ko mua đc bảo hiểm cho xe khi đi trên đất Lào . Vậy viê j này giải quyết thế nào . cụ cho chỉ giáo
Cụ tính đi Oto hay xe máy qua Lào vậy ?
E thì chưa có dk đi phượt bằng Oto còn xe máy cũng đi loanh quanh rồi, và đó là đi ở các vùng tây đông bắc VN.
qua đây E cũng khuyên các Cụ có ý định đi Xe máy hay Oto kiểu phượt ở Lào.
Đầu tiên là địa lý và dân số Lào, đất rộng người thưa ở đồng bằng hay khu đô thị thì không nói làm gì chứ ở vùng nông thôn và nhất là miền núi thì dân thưa lắm.
Thứ 2 là một số vùng phía trên tây bắc của Lào (đường đi lên Xiengkhoang,xamnua, luangprabang,luangnamtha... giáp biên giới Myanmar,china) tình hình ko ổn định (ko nên đi lại vào ban đêm).

Vậy nên tổ chức đi theo nhóm tầm vài người vì : Dân Lào ít ở thưa nên toàn thấy rừng và núi vậy nếu có hỏng xe thì rất khó tìm nơi để sửa và nếu có tìm dc thì thợ sửa không đc giỏi ( vậy nên biết về phương tiện mình đang đi,và mang luôn đồ thay thế ) nói chung luôn phải tính được quảng đường cần đi và chỗ cần đến để đỡ phải di chuyển vào ban đêm.
Dân Lào rất tốt bụng nếu như Mình niềm nở thì họ cũng sẽ làm vậy với mình, xin đồ ăn thức uống rất dễ ( đừng bao giờ tỏ ra khinh thường hay chê bai hoặc nói to tiếng với người Lào)
hầu như các khu đô thị hay thị xã đều có người việt sinh sống và cũng có rất nhiều người lào nói tiếng việt và đa số CA, Quan chức Lào đều nói đc ít nhiều tiếng việt.
Đất nước lấy phật Giáo làm quốc giáo nên rất nhiều chùa, bản làng nào cũng có nếu có nhỡ đường thì vào xin ngủ nhờ và ăn nhờ thoải mái.
về đồ ăn thì Xôi + Thịt nướng + cá nướng + tằm + Bia và rất nhiều món khác nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Long Bảo

Xe hơi
Cụ tính đi Oto hay xe máy qua Lào vậy ?
E thì chưa có dk đi phượt bằng Oto còn xe máy cũng đi loanh quanh rồi, và đó là đi ở các vùng tây đông bắc VN.
qua đây E cũng khuyên các Cụ có ý định đi Xe máy hay Oto kiểu phượt ở Lào.
Đầu tiên là địa lý và dân số Lào, đất rộng người thưa ở đồng bằng hay khu đô thị thì không nói làm gì chứ ở vùng nông thôn và nhất là miền núi thì dân thưa lắm.
Thứ 2 là một số vùng phía trên tây bắc của Lào (đường đi lên Xiengkhoang,xamnua, luangprabang,luangnamtha... giáp biên giới Myanmar,china) tình hình ko ổn định (ko nên đi lại vào ban đêm).

Vậy nên tổ chức đi theo nhóm tầm vài người vì : Dân Lào ít ở thưa nên toàn thấy rừng và núi vậy nếu có hỏng xe thì rất khó tìm nơi để sửa và nếu có tìm dc thì thợ sửa không đc giỏi ( vậy nên biết về phương tiện mình đang đi,và mang luôn đồ thay thế ) nói chung luôn phải tính được quảng đường cần đi và chỗ cần đến để đỡ phải di chuyển vào ban đêm.
Dân Lào rất tốt bụng nếu như Mình niềm nở thì họ cũng sẽ làm vậy với mình, xin đồ ăn thức uống rất dễ ( đừng bao giờ tỏ ra khinh thường hay chê bai hoặc nói to tiếng với người Lào)
hầu như các khu đô thị hay thị xã đều có người việt sinh sống và cũng có rất nhiều người lào nói tiếng việt và đa số CA, Quan chức Lào đều nói đc ít nhiều tiếng việt.
Đất nước lấy phật Giáo làm quốc giáo nên rất nhiều chùa, bản làng nào cũng có nếu có nhỡ đường thì vào xin ngủ nhờ và ăn nhờ thoải mái.
về đồ ăn thì Xôi + Thịt nướng + cá nướng + tằm + Bia và rất nhiều món khác nữa.
Chào cụ: tôi dự tính đi ô tô , đang theo dõi xem trên trang có đoàn nào đi thì ghép cho vui cùng

AMD_Team

Xe hơi
Chào cụ: tôi dự tính đi ô tô , đang theo dõi xem trên trang có đoàn nào đi thì ghép cho vui cùng
Vâng Cụ. đi Oto thì theo E nên kiếm lấy đoàn nào đó rồi ghép cùng. hoặc Cụ có thể tìm ở bên Phuot.vn nhưng bên này hâu như đi lại bằng xe máy ko à.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com

thinhvi

[Tịch thu bằng lái]
Nghe nói bia lào ngo, k biết thế nào e chưa đc thử :))

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Tết này cccm có đi CPC ko thì đăng ký nhé :))
Có cụ nào sang năm sang Thái thuê xe chạy khám phá Thái Lan không nhỉ? Lào chán rối :D
Hay quá ạ
Nhà e cũng đang ấp ủ chuyến xuất ngoại đây và nước đầu tiên e hướng đến là nước Lào anh em :x
Tết rồi e du xuân đến Huế thôi, hi vọng sang năm sẽ đi Lào :x
E cmt ở đây đánh dấu học tập kinh nghiệm của cụ :x
Thật là một tin quý giá mang tính đồng đội cao, cám ơn cụ, em sẽ tính toán lại lộ trình sao cho hợp lý
Xin hỏi cụ bị lỗi gì hay sao mà xx nó xin? có phải vì kg được cáp phép vào sâu kg ạ
Vào học hỏi kinh nghiệm của cụ, năm nay lúc nào rảnh em phải làm 1 chuyến.
Vụ mobile thì theo kinh nghiệm của Em là:
- Viettel (Unitel) mới free roaming fee đối với các nước Đông Đương nên Cụ/mợ nào dùng Viett thì dky roaming trước ở Vietnam và sang Lào gọi số Lào, số Việt, ... bình thường. Cước rẻ như Vietnam.
- Sang Lào mua cái sim 3G gói 1500Mb, 30 ngày hết 10k LAK dùng bét nhè. Em mua ở Laksao - cách Cầu Treo 30km.
- Làm cái điện thoại 2 sim or 2 tay 2 súng thế là dùng vô tư google search, fb, viber, zalo, email, ...
- Phần mềm dẫn đường thì dùng Map.me, rồi download cái map của Lào về, dùng Ok và tương đối chuẩn.
Em hỏi thật cụ đã đi vùng này chưa mà nói thế làm cụ Vitatra nản lòng?
Cụ đi Tây Trang vào mường Khoa đi Udom- luangpharabang- vientian- cầu Treo ...hoặc đi xuống nam lào..OK mà. em chờ Gấu nghỉ là em chiến.
Em ở lào từ những năm 80, 96 quay trở lại vientian...em yêu lào.
Cụ Matiz thần thánh đây rồi. Hâm mộ cụ quá, nên hôm đó em phải dừng xe cụ ở Tat Kuang Si, xin cụ hạ kính, diện kiến dung nhan cụ 1 cái đó. Chặng Luang - VTE, em thấy có cụ nào đó report ở thớt bên kia, là chạy theo đường Kasi gần thủy điện Xayaburi đẹp hơn đường qua Phou Khuon.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Tết năm nay thì em chịu roài, phụ huynh phân công ở nhà trông goal đến mồng 4 Tết. Chắc chỉ loanh quanh Tây Bắc chút thôi.
Vâng Tây Bắc cũng rất rất đẹp cụ ạ, E mới đi 1 lần vào mùa hè, ko đi cpc thì e cũng TB.

S.P

Xe tăng
Vâng Tây Bắc cũng rất rất đẹp cụ ạ, E mới đi 1 lần vào mùa hè, ko đi cpc thì e cũng TB.

Tây Bắc là 1 lựa chọn ko tồi cho chuyến đi khoảng 4-5 hôm. Em xác định đi chơi du xuân thời gian nó cũng thoải mái chút. Đi CPC chắc xác định 2 tuần. Vụ này em lên kế hoạch trong năm nay có thể đi xuyên cả Lào, CPC rồi vào HCM. Lúc ra thì xuyên Việt luôn.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Tây Bắc là 1 lựa chọn ko tồi cho chuyến đi khoảng 4-5 hôm. Em xác định đi chơi du xuân thời gian nó cũng thoải mái chút. Đi CPC chắc xác định 2 tuần. Vụ này em lên kế hoạch trong năm nay có thể đi xuyên cả Lào, CPC rồi vào HCM. Lúc ra thì xuyên Việt luôn.
Vâng e thỉ chỉ Cam thôi vì Lào vừa đi đâu năm . Đi Bờ Y về Hà Tiên hoặc gần hơn , trc e cũng đi Hà Tiên Mũi Nai hồi xuyên Việt 2015 :))

S.P

Xe tăng
Vâng e thỉ chỉ Cam thôi vì Lào vừa đi đâu năm . Đi Bờ Y về Hà Tiên hoặc gần hơn , trc e cũng đi Hà Tiên Mũi Nai hồi xuyên Việt 2015 :))
Năm ngoái em mới đi tới Quảng Ngãi, kế hoạch năm nay là xiên Vịt, xiên qua cả Lào vs CPC vì check google có đường đi qua.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Năm ngoái em mới đi tới Quảng Ngãi, kế hoạch năm nay là xiên Vịt, xiên qua cả Lào vs CPC vì check google có đường đi qua.
Cụ gặp cụ dmdviet đi năm ngoái cụ ý vừa đi đúng cung đấy luôn .

dmdviet

Xe cút kít

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com

S.P

Xe tăng
Chúc mừng 2 cụ lão đã lên kế hoạch lượn :D
Hi hi ! Tết chỉ xác định loanh quanh khoảng 1000km đổ về thôi bác ạ. Cái vụ xiên Vịt em phải đợi đến hè vì lúc đấy 2F1 mới nghỉ hè.