Dự trù kinh phí ngon bổ rẻ đi Cô Tô 3 ngày 2 đêm dịp cuối tuần

CleoNguyen

Xe buýt
Đi Cô Tô 3 ngày 2 đêm dịp cuối tuần ngon bổ rẻ

:bz Chào các cụ các mợ! Em xin trở lại với một vấn đề nho nhỏ, nhưng xét cho cùng nó cũng rất chi là to to. Nhiều bạn bè em lên kế hoạch đi Cô Tô dịp cuối tháng 7 và đầu tháng 8 này, nhưng lại khá phân vân không biết chi tiêu như thế nào? Em thấy trên diễn đàn, một vài cụ cũng đã có bài khá chi tiết về Cô Tô rồi, nên em mạn phép đi sâu hơn về vấn đề tài chính

:P:P:P

Trước hết, em muốn nói ngay nói thẳng rằng, những gì em viết ra chỉ là chia sẻ của cá nhân và nhóm bạn bè mê ăn chơi mà lại chỉ muốn khoản chi tiêu tiết kiệm nhất (Ăn chơi muốn ngon bổ nhưng lại phải rẻ í ạ). Vì vậy, cụ mợ nào đọc xong, thôi thì cười cho em một phát chứ đừng gạch đá nhé. Em xin chân thành cảm ơn các cụ các mợ ạ

Tháng 7 năm 2014, nhóm em có cả thảy là 9 cái tàu há mồm. Trong đó, các mợ chiếm số đông là 6, còn lại chỉ có 3 cánh mày râu thôi ạ. Chi phi cho chuyến đi đảo Cô Tô 3 ngày 2 đêm dịp cuối tuần (thứ 6 - Chủ Nhật) được bọn em tổng kết sau khi về dao động khoảng 1 củ 6 đến 1 củ 8 một người. Chắc các cụ các mợ sẽ tò mò vì sao lại có thể rẻ đến vậy đúng không ạ? Vâng em xin lưu ý là chuyến đi này bọn em mang theo một cái bếp nướng, 3 chai rượu xách tay từ Lào về, 1 cái bạt để đặt bàn tọa, chuẩn bị một túi đồ bát đĩa, cốc, đũa dùng một lần nên có hai bữa ăn chính là đều tự biên tự diễn ạ. Than hoa để nướng đồ ăn có thể mua ngay tại chợ Cô Tô với giá 15k/kg. Cụ thể như sau:

+ Tiền taxi từ nhà ra bến xe Mỹ Đình: 120.000 đồng x 2 lượt (khoảng 10km)/4 người (tập trung 1 chỗ rồi thuê xe taxi ra bến xe)
+ Ô tô từ Hà Nội đến cảng Cái Rồng: 120.000 – 130.000 đồng/người x 2 lượt
+ Tiền tàu cao tốc Vân Đồn – Cô Tô – Vân Đồn: 200.000 đồng/người/lượt x 2 lượt.
+ Giá phòng khép kín trên đảo Cô Tô khoảng 400.000 đồng/phòng khép kín/2 - 4 người (tụi em thuê một phòng 3 người với giá 400k/2 giường ngủ)

Do đi cũng dịp cao điểm, nên bọn em chỉ có thuê được phòng ở chỗ này thôi, phòng khá sạch, yên tĩnh, và giá cũng hạt dẻ, đi bộ chút xíu là ra đến biển Nam Hải rồi - Bọn em ở tầng 2 tòa nhà phía góc trái nhé

+ Tiền ăn tại Cô Tô: 3 ngày x 3 bữa chính/100.000đồng/suất + 2 bữa tiệc BBQ tối made by các mợ = 150.000đồng/suất + ăn sáng 30.000 đồng/suất x2 bữa sáng.
* Chi tiêu ăn uống, bọn em ăn sáng tại quán (30k x 2 bữa sáng thứ 7 và Chủ nhật)

Bữa sáng 30k đây ạ

* Ăn một bữa trưa chính tại cảng Cái Rồng (trưa thứ 6) sau đó là lên tàu ra đảo

Bữa ăn trưa tại một nhà hàng ở cảng Cái Rồng

và ăn 2 bữa trưa tại nhà hàng Úy Thanh (100k/suất)

Bữa ăn trưa tại nhà hàng Úy Thanh​

Buổi tối thứ 6 và thứ 7, bọn em đã tự đi chợ mua mực tươi, sò bi, điềm điệp...để làm tiệc BBQ trên bãi biển Nam Hải. Các mợ nhà em đi chợ nên mua đồ vừa tươi, ngon, bổ, lại khá rẻ, nên em cứ tính sơ sơ khoảng 150k/người/bữa. (Nên thuê điện của dân ở đây, cũng rẻ lắm ạ, chỉ từ 100k- 150k để lấy ánh sáng ngồi oánh chén)

+ Tiền thuê xe máy (1- 2 người/xe): 200.000 đồng (nhớ đội mũ bảo hiểm cẩn thận vì trên đảo có công an làm việc)
+ Thuê thuyền đi Cô Tô con: 600.000 đồng/chuyến – 800.000 đồng/ chuyến (Bữa tụi em đi thuê được con thuyền giá 600k)

Ngoài ra, em có một vài note cho các cụ các mợ tham khảo

- Khi thuê thuyền đi Cô Tô con, các cụ các mợ nhớ phải hỏi kỹ chủ nhà nghỉ/khách sạn nếu họ làm dịch vụ trọn gói (ăn, ngủ, dùng tất cả các dịch vụ của họ) xem họ có miễn phí đưa đón từ chỗ nghỉ ra chỗ thuê thuyền đi Cô Tô con hay không? Nếu không miễn phí thì giá cả là bao nhiêu? Tránh trường hợp nhầm lẫn đặt thuê thuyền đi Cô Tô con giá 600.000 đồng/10 người/thuyền, khi về họ tính thêm 600.000 đồng tiền đưa đón từ nhà nghỉ ra bến thuyền và ngược lại là "vỡ mồm" luôn ạ

Đây là thuyền bọn em thuê đi Cô Tô con với giá 600k, lúc đi chỉ có 9 tụi em, họ thả ở đó rùi lại đón người trên đảo về nên nhìn thấy đông vui

+ Nếu thuê ô tô đi trọn quanh đảo: 1.200.000 đồng/tour. (Xe ô tô từ 16 đến 24 chỗ)
+ Nếu thuê xe điện trọn gói các điểm quanh đảo: xe điện 7 chỗ: 1.000.000 đồng/chuyến; xe điện 15 chỗ: 2.000.000 đồng/chuyến.
+ Đồ hải sản mua sớm ở chợ hoặc khoảng chiều chiều cũng khá tươi và rẻ:

Sò bi khoảng từ 50k/kg (sò bi loại nhỏ) – 80kg/kg (sò bi loại to)

Mực tươi 140k/kg

Ốc gai 50k/kg

Và đặc biệt, các cụ các mợ tránh mua con quéo này nhé, giá rất hạt dẻ chỉ 10k/kg thôi nhưng ăn dai nhách

+ Có một số nhà hàng, quán ăn trên đảo như: nhà hàng Tô Nam, An Tâm 3, Úy Thanh, Hải Âu, Long Hằng, quán ăn Mạnh Quân…với giá từ 50.000 đồng gồm 3 món ăn đến 300.000 đồng/14 món ăn. Tuy nhiên, mức giá hợp lý nhất là 100.000 đồng/suất/người gồm 6 – 8 món tùy nhà hàng. Nhà hàng Úy Thanh được xem là tốt nhất ở đây vì khá sạch sẽ, món ăn ngon, đầy đặn, thái độ phục vụ cũng niềm nở
+ Nên ăn và uống thuốc trước khi lên tàu ra đảo (trường hợp bị say sóng biển)
+ Trên đảo có nhiều muỗi, nên mang theo thuốc chống muỗi, côn trùng vì nhà thuốc trên đảo không có nhiều
+ Nên đặt phòng khách sạn, tàu trước khoảng 1 – 2 tuần tránh trường hợp đúng mùa du lịch hoặc cuối tuần các phòng khách sạn kín và tàu đông không còn vé
+ Nên hỏi rõ ràng từng hạng mục ăn, chơi, đưa, đón và các khoản tiền cần phải chi trả, tránh trường hợp bị đội giá hoặc bị tính tiền thêm
+ Đồ uống: Khuyến khích mua tại Hà Nội và mang theo cho rẻ. Ở Cô Tô hàng tạp hóa ít, nên khi mua đồ uống sẽ bị đắt hơn

* Em thấy vẫn có nhiều cụ/mợ băn khoăn không biết nên ăn, ngủ, nghỉ đi lại trên đảo Cô Tô như thế nào, nên em sẽ bổ sung thêm đoạn này để các cụ nắm rõ hơn ạ. Mục này dành cho các cụ các mợ chưa đi Cô Tô lần nào ạ. Nếu cụ/mợ nào từng đi rồi, có kinh nghiệm gì thì tiếp tục bổ sung cho mọi người nhé. Em vodka các cụ/mợ trước ạ

+ Về phương tiện di chuyển: Sau khi đến cảng Cái Rồng sẽ có 2 lựa chọn là đi tàu gỗ hoặc tàu cao tốc. Theo cá nhân em, nên đi tàu cao tốc cho an toàn ạ. Có hai hãng là Mạnh Quang và Phúc Thịnh. Tàu Mạnh Quang (gồm tàu cao tốc Mạnh Quang 10 và tàu cao tốc Mạnh Quang 18) khởi hành bắt đầu từ 8h sáng và 13h00 – 13h30 các ngày trong tuần.
Tàu Phúc Thịnh (gồm tàu cao tốc Việt Anh 01 và tàu cao tốc Việt Anh 09) khởi hành bắt đầu từ 7h30 sáng và 12h30 các ngày trong tuần. Thời gian tàu cao tốc chạy từ cảng Cái Rồng đến đảo Cô Tô khoảng 2h. Giá vé khoảng 200.000 đồng/lượt/người.

+ Điểm tham quan: Cô Tô cũng chỉ là đảo nhỏ, các cụ/mợ có thể tham quan những điểm dưới đây
+ Từ tượng đài Bác Hồ (khu vực trung tâm) đến cầu cảng (bến tàu) là 1km
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến bến đò đi đảo Thanh Lân là 2km
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến đường Tình yêu là 50m
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến bãi tắm Nam Hải là 50m
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến chân ngọn Hải Đăng là 3km
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến hồ Trường Xuân là 3,5km
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến bãi tắm Hồng Vàn là 5km
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến cảng Bắc Vàn (cảng quân sự) là 8km
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến bãi tắm Vàn Chảy là 11km
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến bãi đá Cầu Mỵ là 2,5km
+ Từ tượng đài Bác Hồ đến Âu cảng là 3km
+ Bến đò đi đảo Thanh Lân đến đảo Trần là 45km
- Để ngắm được toàn cảnh đảo Cô Tô, các cụ đi bộ hoặc đi xe ôm từ phía ngoài đường để leo lên ngọn hải đăng khoảng 4km (xe ô tô không vào được vì đường nhỏ)
- Những bãi tắm ở Cô Tô như Vàn Chảy, Hồng Vàn, Bắc Vàn, Nam Hải nước trong xanh, sóng vừa tầm, không quá đông người rất thích hợp để bơi lội, chơi đùa. Tuy nhiên một số bờ cát trắng hơi nhiều rác do ý thức của người dân cũng như du khách chưa được tốt. Các dịch vụ ăn uống xả rác ngay tại chỗ.
- Đến Cô Tô, hầu hết ai cũng thuê thuyền ra đảo Cô Tô con để ngắm cảnh, tắm biển và cảm nhận vẻ mộc mạc hoang sơ nơi đây. Để ra đảo, các cụ các mợ phải đặt tàu thuyền trước. Thuyền ra đảo Cô Tô con xuất phát từ cảng Bắc Vàn, đi khoảng 15 phút là ra tới nơi. Giá thuê thuyền ra đảo như đã viết ở trên dao động từ 600.000 đến 800.000 đồng/thuyền. Mỗi thuyền chở được khoảng 12 người. Tuy nhiên nếu ngày hot hoặc du lịch vào mùa thì giá có thể lên đến tiền triệu

+ Nên mua gì mang về: Cô Tô có hải sản tươi rất ngon. Các cụ/mợ có thể mua hải sản tươi sống vào buổi sáng trước khi khứ hồi đất liền. Các ngư dân trên đảo thường đem hải sản mới đánh bắt được đi bán ở bến tàu để tiện cho khách du lịch. Ở đây có dịch vụ đóng thùng và ướp đá hải sản cho du khách nên các cụ mợ có thể yên tâm mua hải sản về nhà mà không lo hải sản bị hỏng. Giá hải sản khá rẻ, nếu mua về để ăn, làm quà, các cụ/mợ cứ mua mực tươi, sò bi, cá dìa…mà quất nhé

p/s: Lưu ý trước khi lên kế hoạch ăn chơi đảo Cô Tô nên tham khảo dự báo thời tiết trong mấy ngày để tránh bị dính bão và kẹt lại trên đảo :))

Chúc các cụ/mợ lên xe an toàn!:bz

Chỉnh sửa cuối:

CleoNguyen

Xe buýt
Em bonus thêm vài pic Cô Tô

Trẻ em vui đùa giữa khung cảnh thanh bình

Đây là nơi ai cũng phải ghé để show hình vì nó quá đẹp​

Cô Tô con nhìn ra biển

Non nước Cô Tô

Vẻ đẹp tiềm ẩn​

Chỉnh sửa cuối:

Dinh7999

Xe tải
Đoàn cụ tận 6 bạn gái mà ít ảnh thế.
Tiếp ảnh đi cụ ơi. Cháu vodka rồi đấy

CleoNguyen

Xe buýt
Đoàn cụ tận 6 bạn gái mà ít ảnh thế.
Tiếp ảnh đi cụ ơi. Cháu vodka rồi đấy
Tung ảnh các bạn gái lên em cũng băn khoăn lắm ấy ạ, vậy em xin post vài hình nữa cụ nhé

CleoNguyen

Xe buýt
Thanks các cụ đã vodka, em xin úp thêm vài cái cho xôm ạ

Phi đội gà bay​

BBQ tự sướng trên bãi biển​

Các mợ trong phi đoàn​

Chỉnh sửa cuối:

CleoNguyen

Xe buýt
Ăn chính ở đây là 2 bữa tối cụ ơi, chủ yếu tiền xăng xe đó. Cụ cứ tính xem, tiền xăng xe tàu thuyền các kiểu mà giá đó là rẻ rồi

Chỉnh sửa cuối:

CleoNguyen

Xe buýt

Ra khơi

sangdc1989

Xe máy
dạo này QN hay bão quá nên chắc hoãn , em xin đánh dấu để theo dõi

CleoNguyen

Xe buýt
dạo này QN hay bão quá nên chắc hoãn , em xin đánh dấu để theo dõi
Bão giông thế, cụ cứ từ từ, chứ ra đó mà dính biển động thì say sóng lắm ấy. Bữa phi đội nhà em đi Cô Tô, lúc đi biển hơi động nên các mợ đội nhà em say sóng gần hết. May lúc khứ hồi, biển dịu êm nên không ai say

sangdc1989

Xe máy
Bão giông thế, cụ cứ từ từ, chứ ra đó mà dính biển động thì say sóng lắm ấy. Bữa phi đội nhà em đi Cô Tô, lúc đi biển hơi động nên các mợ đội nhà em say sóng gần hết. May lúc khứ hồi, biển dịu êm nên không ai say
vâng em nghe cụ tả ăn hải sản là thòm thèm lắm roài :D

CleoNguyen

Xe buýt
vâng em nghe cụ tả ăn hải sản là thòm thèm lắm roài :D
Em thề với cụ là món mực tươi ở đó chuẩn không phải sửa. Nướng lên ăn ngon ngọt, thơm và dai sướng dã man, nó không bở bùng bục như mực trong siêu thị hay mua ở hàng chợ ở đây đâu ạ. Đội nhà em đi về rồi nếu có dịp ăn món mực ở đâu đó đều thốt một câu "không ngon bằng mực Cô Tô" - vì vậy cụ cứ note vào khi nào có dịp ra đây thì vừa ăn vừa mua về cho mọi người thưởng thức cụ ạ. Đợt em đi tiếc quá, là cũng phải chạy bão đang về nên ở đó dân không câu và bắt mực được để bán thành ra là về tay không, cứ ấm ức và tiếc mãi cụ ạ

Matizcoi

Xe cút kít
1.8m thì có gì mà rẻ nhể, bọn em đi phi đội 32 người từ trẻ đến trẻ con, thuê hẳn 29 chỗ đi chứ ko mua vé xe khách nhá, ăn tiêu phè phỡn cũng hết chừng í thoai :D

jackiehuy

Xe điện
Ở nhà đi các cụ ơi, dưới QN bọn e đang mưa lũ khủng khiếp lắm, đang có 2500 du khách bị kẹt lại cô tô ko về được kìa. Hôm nay di chuyển trong phố còn chẳng đi nổi, tới lại là các đợt mua nữa còn khủng khiếp hơn cơ

CleoNguyen

Xe buýt
Mợ cho xin số làm quen với cái bạn đậm đà ngoài cùng bên phải nhá.
Thank you mợ.
Dạ cụ thông cảm, toàn các mợ có nơi có chốn rồi - mợ ngoài cùng đậm đà đó gái một con rồi cụ ạ :P

CleoNguyen

Xe buýt
1.8m thì có gì mà rẻ nhể, bọn em đi phi đội 32 người từ trẻ đến trẻ con, thuê hẳn 29 chỗ đi chứ ko mua vé xe khách nhá, ăn tiêu phè phỡn cũng hết chừng í thoai :D
:> Dạ thế hóa ra là không rẻ ạ, vậy mà em đi về kể lại chi tiêu, bạn bè ai cũng kêu rẻ, và những người đi rồi đều nói chi phí đi của họ giống như phi đội nhà em mà đều trên 2 củ/1 người. Thôi thì cứ ngon, bổ là được cụ ạ, tất cả cũng chỉ là mang tính chất tham khảo, vì đi chơi rẻ hay đắt cũng tùy thời điểm như đúng mùa du lịch, cuối tuần, ngày thường...nên giá rổ nó cũng có thể dao động một chút. Tuy nhiên, đối với phi đội nhà em, ăn chơi tẹt bô, hải sản, hoa quả đẫy mồm như thế thì ai cũng gật đầu kêu rẻ rồi cụ ạ

Matizcoi

Xe cút kít
:> Dạ thế hóa ra là không rẻ ạ, vậy mà em đi về kể lại chi tiêu, bạn bè ai cũng kêu rẻ, và những người đi rồi đều nói chi phí đi của họ giống như phi đội nhà em mà đều trên 2 củ/1 người. Thôi thì cứ ngon, bổ là được cụ ạ, tất cả cũng chỉ là mang tính chất tham khảo, vì đi chơi rẻ hay đắt cũng tùy thời điểm như đúng mùa du lịch, cuối tuần, ngày thường...nên giá rổ nó cũng có thể dao động một chút. Tuy nhiên, đối với phi đội nhà em, ăn chơi tẹt bô, hải sản, hoa quả đẫy mồm như thế thì ai cũng gật đầu kêu rẻ rồi cụ ạ
Em đi sáng thứ 6 về chiều chủ nhật, về độ nóng thì cũng bỏng tay chứ chả vừa :D
Phòng bọn em đặt trước, vé tàu cũng thế.
Thuê xe điện mới lục tốn, đoàn nhà em đi đâu cũng làm 2 xe to, mất mấy củ cho di chuyển loanh quanh òi, ăn xả láng khỏi bàn luôn.
Giá mà đi ko có trẻ con khéo còn đỡ tốn hơn í chứ, 1 đứa 4 tuổi cũng 1 vé tàu 1 suất ăn trong khi miễn phí hoàn toàn :P

Borntochen

Xe máy
em đi đoàn gần 20 người tính ra hết có hơn triệu 1 người thôi, đi tàu cao tốc ở homestay và BBQ ngoài bãi biển