[Funland] Dư thừa bánh chưng cứu trợ lũ lụt miền Trung

Nongdantb

Xe tăng
Những cái cao hơn thì có 3 cơ quan lớn lo rồi, còn dân họ có gì họ cho đấy.
Có là quý rồi.

A97

Xe buýt
Nhiều cụ cứ trách công bộc, như kiểu phong trào.
Phải hiểu 1 điều là ở vùng lũ thì công bộc cũng đang bị ngập như dân, lo cho thân còn chưa xong thì lo cho ai? Hay là lũ nó trừ công bộc ra?
Còn công bộc nơi khác đến? Cụ tưởng thích đi là đi, thích đến là đến như ca sỹ hay người mẫu sao? Quân đội là nhóm cơ động dễ nhất, vừa rồi cũng hi sinh hơn 30 người vì đi cứu trợ đấy, có ai thương cảm cho công bộc như họ?
Vâng cụ, cái bọn nghe hơi nồi chõ ở đâu rồi cứ gân cổ lên chửi chả cần tìm hiểu gì sao đáng ghét thế chứ!

baygiodulao

Xe buýt
Em có một thắc mắc: quân đội có dự trữ khá nhiều MRE và các khẩu phần lương khô. Nhưng trong lũ lụt này không thấy mang ra để cứu trợ.
Có cụ nào biết khẩu phần ăn của quân đội giá cả sản xuất là bao nhiêu, và có được dùng để cứu trợ không?
Họ đang làm nhiều việc quan trọng hơn mỗi chuyện lương khô cụ nhé

A97

Xe buýt
Họ đang làm nhiều việc quan trọng hơn mỗi chuyện lương khô cụ nhé
Em biết họ làm rất nhiều việc. Có những vùng chỉ có quân đội là tiếp cận được. Quân đội có nhiều trực thăng vận tải nhất. Quân đội huy động được nhiều người nhất. Toàn bộ việc cứu hộ đặt dưới sự chỉ huy của quân đội. Chúng ta đã mất hai tướng và nhiều sĩ quan cấp tá, hy sinh khi đi cứu hộ.
Những điều đó cụ biết, em biết.
Còn em muốn hỏi thêm là có sử dụng đến kho của quân đội không, hay có quy chế không. Cụ có biết không?

A97

Xe buýt
Mấy cái này phải có lò vi sóng cụ nhé. Bảo quản yêu cầu tủ mát ạ. Cụ đùa đấy à :D
Đồ ăn trong hộp kẽm không cần trữ lạnh, và có thể giữ được mấy chục năm cụ ạ.

lum_dong_tien

Xe tăng
Năm 2010, em đã được ngồi thuyền bơi vào đưa đồ cứu trợ cho bà con ngồi trên nóc nhà, dầm mưa 3 ngày ...
Ngày nào cũng có anh em lực lượng bơi thuyền qua đưa đồ ăn 1 lần

Năm ấy cũng bão chồng bão, mưa chồng mưa... bọn em vừa ra đến điểm tập kết thì mưa to như trút trở lại, tuyến thuyền vừa đi vào không đi được nữa, chỉ còn CA, QĐ là vào thôi

Bất kỳ 1 người nào đã từng vào vùng lũ, đều nhận rõ có 3 nhóm đồ cứu trợ:
1/ Sinh tồn
2/ Sinh hoạt
3/ Tái ổn định

Cái Sinh tồn: là tất cả những gì phục vụ ăn, uống, an toàn ngay và luôn, càng đơn giản càng tốt.
Mỳ tôm thì tiện, nhưng ngồi nóc nhà qua đêm mưa gió, điện đé.o có, bếp không, đèn không thì bánh chưng lột lá cắn 1 miếng là chuẩn đét. Đèo mẹ mấy thằng cào phím yêu cầu phở Thìn bờ hồ hay cơm gà Singapore chắc
Cái sinh tồn này bao gồm cả đèn pin, bật lửa, áo phao, thuốc men ....có được đến đâu quý đến đấy

Sau khi lũ rút, tụt từ mái nhà ngọn cây xuống, là Sinh hoạt: chăn, màn, quần áo ấm, trang thiết bị sinh hoạt như bếp cơ động, xoong nồi...

Sau khi dọn dẹp nhặt nhạnh được những gì sót lại, là Tái ổn định: sách vở, quần áo hàng ngày, thiết bị đồ dùng cơ bản ....

Nói đi thì phải nói lại, nghiêm khắc nhìn nhận là dân vùng lũ lụt quanh năm mà không tự tích lũy, có phương án chủ động được gói Sinh Tồn là khá ỷ lại và chủ quan, kém ý thức tự bảo vệ
Cụ cho em hỏi trong đấy có thể triển khai phương án làm bè nổi gấp gọn đc để phòng mùa lũ đc ko cụ nhỉ.

Su Đình

Xe tăng
Em biết họ làm rất nhiều việc. Có những vùng chỉ có quân đội là tiếp cận được. Quân đội có nhiều trực thăng vận tải nhất. Quân đội huy động được nhiều người nhất. Toàn bộ việc cứu hộ đặt dưới sự chỉ huy của quân đội. Chúng ta đã mất hai tướng và nhiều sĩ quan cấp tá, hy sinh khi đi cứu hộ.
Những điều đó cụ biết, em biết.
Còn em muốn hỏi thêm là có sử dụng đến kho của quân đội không, hay có quy chế không. Cụ có biết không?
Em nghĩ phải có lệnh thì mới được xuất kho dự trữ quân đội, hiện nay nhà nước mới xuất kho dự trữ gạo.

Mainboard o_o

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái này phải có lò vi sóng cụ nhé. Bảo quản yêu cầu tủ mát ạ. Cụ đùa đấy à :D
Đúng là trừ dòng cháo còn lại cần bảo quản ngăn đá -18độC.
Hướng dẫn là rã đông tự nhiên trong 6-8 tiếng nên có thể lấy hàng huy động chở xe từ các kho siêu thị ở gần sau đó đem phát.
Hâm nóng tự nhiên vẫn được nhé, nếu dòng cơm này chỉ cần bảo thường như cháo với đồ hộp thì best rồi không thì vẫn phải phát theo ngày.

Chỉnh sửa cuối:

A97

Xe buýt
Em nghĩ phải có lệnh thì mới được xuất kho dự trữ quân đội, hiện nay nhà nước mới xuất kho dự trữ gạo.
Như cụ trên đã nói, trước tiên là đảm bảo sinh tồn. Field ration của quân đội cực kỳ phù hợp cho mục đích này, vì nó có dinh dưỡng cao, bảo quản được lâu, nhỏ gọn, không cần chuẩn bị.

A97

Xe buýt
Hướng dẫn là rã đông tự nhiên trong 6-8 tiếng nên có thể lấy hàng huy động chở xe từ các kho ở gần sau đó đem phát.
Hâm nóng tự nhiên vẫn được nhé, nếu dòng cơm này chỉ cần bảo thường như cháo với đồ hộp thì best rồi không thì vẫn phải phát theo ngày.
Thế thì chết, ta lại phải bỏ công sức quản lý từng mẻ. Lúc này không dùng đồ như vậy được cụ ạ.

DurexXL

Xe lăn
Cụ cho em hỏi trong đấy có thể triển khai phương án làm bè nổi gấp gọn đc để phòng mùa lũ đc ko cụ nhỉ.
Hồi 2010, các chuyên gia dự án bên em đã có ý tưởng và trao đổi với địa phương một mô hình cấp hộ gia đình như sau:

Mỗi nhà chuẩn bị sẵn 1 thuyền gỗ/ bè tre đủ để gia đình ngồi, trên đó có sẵn Gói Sinh Tồn
Toàn bộ thuyền/bè + đồ sinh tồn này sẽ để trên phần áp mái của ngôi nhà, phía đầu nhà có cửa sổ đủ rộng để thoát ra

Khi nước đổ về lên nhanh, người trong nhà lên thuyền và rút ra khỏi nhà qua cửa sổ

Sau rồi cũng ko triển khai đến đâu

10 năm nay em không quay lại đó, nên không biết thực tiễn hiện nay như nào, nhưng nếu đối sánh với những gì em gặp hồi 2010, thì xuồng/bè cao su tự bơm (phồng) là có khả dụng, nhưng kinh phí cao đấy

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em thấy phương án bánh trưng là ổn nhất do dễ bảo quản (giờ chỗ ngồi còn chẳng có), ăn vào thì ấm bụng (chỉ nóng đối với dân văn phòng thôi chứ dân vùng lũ lụt đói + rét thì lại hợp). Lòng tốt của cụ Mainboard o_o thì chỉ dùng 1-2 bữa được thôi ợ, dùng nhiều hơn mr Tào đuổi hết chỗ trốn luôn

Mainboard o_o

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì chết, ta lại phải bỏ công sức quản lý từng mẻ. Lúc này không dùng đồ như vậy được cụ ạ.
Vậy thì ăn cháo với thịt kho, cá hộp đỡ vậy. :(
Có vẻ ít ai chỉ đơn giản làm cơm đóng hộp sẵn, thường phải pha trộn thành món gì đó.
Cháo để nhiệt độ thương chắc cơm cũng phải vậy do đi siêu thị không để ý thôi.:-?

DurexXL

Xe lăn
Hướng dẫn là rã đông tự nhiên trong 6-8 tiếng nên có thể lấy hàng huy động chở xe từ các kho siêu thị ở gần sau đó đem phát.
Trong điều kiện thiên tai như chiến tranh này, với yêu cầu ăn uống ngon miệng, đủ dưỡng chất, chuẩn sành điệu thì chỉ có bộ Ration C của USArmy là số 1

Rất tiếc, dân Mỹ chính hiệu trong bão lụt còn chưa được quân đội phát Ration C

Chỉnh sửa cuối: