[CCCĐ] Du lịch tự túc Úc

Hai Nguyen

Xe điện
Rời Split Light House, tiếp tục Great Ocean Road, con dg này tương tự như dg ven biển miền trung VN, vì vợ bầu 6m mệt, cua nhiều nên say xe nên phải đi chậm, đôi lúc đỗ lại cho các xe sau vượt , do đó dọc dg các thị trấn ven biển tuyệt đẹp nhu Apolo, Lorne phải bỏ qua để kịp đến Twelve Apostles lúc chiều muộn

Chơi đến tối muộn, nhà em lại lên xe về lại Melbourne, lại mua gạo đi chợ nấu cơm cho qua ngày

U10

Xe buýt
Em thích không khí đi chơi nhà cụ chủ quá. :) Nể nhất hai cô con gái với bà bầu bay bao lâu đến nơi thế mà trông vẫn tươi tỉnh. :)

Hai Nguyen

Xe điện
Ngày....: rời Mel tới thị trấn Albury

Dc ngày ngủ nướng đến gần trưa, nhà Thỏ Sóc checkout rời Mel, hướng tới thị trấn thanh bình Albury

Nấu cơm, ăn sáng xong lúc gần 11h, dc 2 bữa chập 1, nướng Pizza mang theo ăn vặt.

Chiều tới Albury, đi mua đồ Vitamin, bia DIY, mua tôm và đùi cừu hầm về chế biến

Hai Nguyen

Xe điện
Sáng CN, ngày thứ 11 của hành trình rời Albury hướng về Sydney

nếu trả xe quá bẩn, sẽ bị phạt tầm vài chục đồng, bình xăng cạn thì tình 20$/lit, nên em tranh thủ đổ đầy bình xăng khi gần đến Syd,

Đến gần sân bay Syd, tranh thủ vào tự rửa xe theo công nghệ Úc, tổng cộng 1$ cho xà bông, 3$ cho xịt nước, 2$ cho hút bui, tổng chi phí hết 6$

Vào thành phố, check in ks xong, em đi trả xe. Theo đúng hợp đồng, em phải trả xe lúc 10h, nhưng 10h mới bắt đầu rời Albury, quãng đừơng 550km nên gần 4h30 chiều em mới tới 191 William Str để trả xe, xác định bị phạt extra hours (1h charge 1/5 chi phí thuê ngày), tương đuong 1 ngày thuê, tuy nhiên chú thợ người Chi Lê rất nice, nhận xe trong 10s, và bảo xong rồi, mày đi về đi

Tối nhận bill không bị phạt đôngg nào kjekek

Tối nhận hóa đơn thuê xe

Tổng quảng đường sử dụng là 2769km, với 210$ úc tiền xăng (3.600.000 đ) + 500k tiền câuf đường (E-Toll thanh toán qua CC) - giờ thì chỉ chờ sau 1 tháng xem có cái phạt nguội nào ke kekek

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Bãi xe cách Ks mới em đặt ơt China Town, gần Habour Darling có gần 3km nên em tranh thủ đi .... bộ về kekeke

Ks dixon tuy nhiên toàn bộ từ chủ (người việt gốc hoa di cư năm 79 sau khi bị đuổi khỏi VN) đến nhân viên (du học sinh Việt Nam) đều nói tiếng V nên như ở VN

thichnhiutien

Xe tải
Tuyệt thật, cụ chủ có thể chia sẻ thêm những khó khăn hay tình huống nào cần tránh ko? Vì tiếng Anh của e nó cũng phọt phẹt mà lại cứ muốn đi như gd cụ. Tks cụ chủ

Hai Nguyen

Xe điện
Tuyệt thật, cụ chủ có thể chia sẻ thêm những khó khăn hay tình huống nào cần tránh ko? Vì tiếng Anh của e nó cũng phọt phẹt mà lại cứ muốn đi như gd cụ. Tks cụ chủ
Hôm em ở Cooma, sáng 0 độ bước ra cửa KS có thằng China cứ xua xủa ầm ĩ, em bảo nó tao Bú tủng miạ mầy, thế là nó lôi caí đt ra, nói 1 tràng rồi cái đt nó dịch cho em là nó muốn kiểm tra báo cháy, chủ nó bảo thế. - nên bác cứ an tâm, ko biết tiếng đi kiểu ko biết tiếng, miễn là bác chuẩn bị lịch trình thật chi tiết, thì càng nhàn. Em làm lịch trình chi tiết như ở trang 1 nên đi tiện

Chuyến Hồng Kông hay Hàn quốc em lên lịch trình thì thâmj chí người ko biết tiếng, chưa đi bao giờ cũng có thể nhắm mắt đi dc ấy hihi

Năm 2002 em xách balo đi 1 tuần Guangzhou - Shenzhen, tiếng tầu thì ko biết mà tiếng anh bên đó chả ai dùng cuối cùng vẫn vê dc VN nên ko lo vụ tiếng lắm hihi

Chỉnh sửa cuối:

thichnhiutien

Xe tải
Cụ Hai Nguyen cho em hỏi thêm là hành lý xách tay khi cụ mang lên máy bay có được mang hoa quả , bánh trái gì ko? E đi trong nước thì có đc mang còn ko biết sang Úc có được ko? Lâu lâu xem trên TV thấy có 1 cô mang trái táo ăn dở trên máy bay xuống Mĩ mà thấy bị phạt khối tiền nên em muốn hỏi cụ cho rõ ko bị phạt thì toi. Tks cụ nhiều

Hai Nguyen

Xe điện
Cụ Hai Nguyen cho em hỏi thêm là hành lý xách tay khi cụ mang lên máy bay có được mang hoa quả , bánh trái gì ko? E đi trong nước thì có đc mang còn ko biết sang Úc có được ko? Lâu lâu xem trên TV thấy có 1 cô mang trái táo ăn dở trên máy bay xuống Mĩ mà thấy bị phạt khối tiền nên em muốn hỏi cụ cho rõ ko bị phạt thì toi. Tks cụ nhiều
Úc khá là chặt việc mang thực phẩm, thuốc men, nhất là thịt cá, bò khô hoặc các chế phẩm có sữa như cafe sữa...
Trong tờ khai mà ko khai, nó phát hienẹ dc thì phạt thôi rồi.

Có 2 mục em khai: đó là mục 1: có chất ma tuy, thuốc bệnh.... ( bên đó thuốc phải mua theo đơn bác sĩ) : vì em bảo đi với trẻ con mang tjeo thuốc cảm, ho ... : chúng nó noted lại, hỏi han và cho qua

Mục khác: có mang thực phẩm.... Em mang theo lưobg khô, mì tôm... Nó chekc, soi hành lý, vì mì tôm có hình con bò, nó định mở ra xemz em bảo chỉ là hương vị... Ok qua

Nói chung là nguyên tem mác thywong mại, chứ ko bọc nylon , lá chuối dc a

thichnhiutien

Xe tải
Úc khá là chặt việc mang thực phẩm, thuốc men, nhất là thịt cá, bò khô hoặc các chế phẩm có sữa như cafe sữa...
Trong tờ khai mà ko khai, nó phát hienẹ dc thì phạt thôi rồi.

Có 2 mục em khai: đó là mục 1: có chất ma tuy, thuốc bệnh.... ( bên đó thuốc phải mua theo đơn bác sĩ) : vì em bảo đi với trẻ con mang tjeo thuốc cảm, ho ... : chúng nó noted lại, hỏi han và cho qua

Mục khác: có mang thực phẩm.... Em mang theo lưobg khô, mì tôm... Nó chekc, soi hành lý, vì mì tôm có hình con bò, nó định mở ra xemz em bảo chỉ là hương vị... Ok qua

Nói chung là nguyên tem mác thywong mại, chứ ko bọc nylon , lá chuối dc a
Cám ơn cụ nhé, thế chắc e mang theo gói bánh cho bọn trẻ con chắc ok nhỉ? E đọc trong qd của AirAsia còn có thể mang được cả thịt nguội đc

Hai Nguyen

Xe điện
Cám ơn cụ nhé, thế chắc e mang theo gói bánh cho bọn trẻ con chắc ok nhỉ? E đọc trong qd của AirAsia còn có thể mang được cả thịt nguội đc
Có thể mang lên máy bay nhưng ko dc mang vào úc đâu a. Có bác bị phạt 300 $ úc vì tội mang cafe sữa hòa tan vào úc mà ko khai báo hải quan. Nếu khai báo, nó sẽ bỏ cafe sữa đi mà ko phạt.

Hôm bay từ Úc về, tụi úc nó hỏi em có mang theo cream ko ? Em thì nghĩ là kem trang điểm nên bảo là ko. Đến khi nó soi, khám ra lọ như kiểu cao sao vàng ấy. Nó bảo tại sao mày bảo ko có. Đành bảo tao sorry do english ko sõi nên tao nghĩ là trang điểm chứ ko nghĩ là kem y tế (medicine)_ 2 đứa nhìn nhau cười kekưk

Hai Nguyen

Xe điện
Ngày cuối ở Úc

Tối hôm trc mua đồ Vitamin tại Chemist House và zác định nghỉ ngơi sau 11 ngày di chuyển nhiều. Nên 4 mịa con nó nghỉ ở ks. Sáng em lang thang đi bộ ngắm phố phường

Hai Nguyen

Xe điện
Những hình ảnh cuối cùng của chuýen đi.

Nhà em book Uber ra sân bay và đáp về HN, kết thúc hành trình.

Dự kiến sau 5 năm nữa mới có tiếp chuyến châu Âu, Mỹ và Phi

chuotlang

Xe lừa
Cụ lái GOR đến nơi thấy đc mỗi 12 Tông Đồ thôi à còn bao cái khác chắc ko kịp đi?

Hai Nguyen

Xe điện
Cụ lái GOR đến nơi thấy đc mỗi 12 Tông Đồ thôi à còn bao cái khác chắc ko kịp đi?
Xuất phát muộn + đi chậm do bà bầu mệt nên gần 5h đã tối nên ko kịp đi London Bridge.... A

ozzfan

Xe tải
Sắp tới em cũng làm 1 chuyến như cụ. Em đang băn khoăn về giá thuê xe. Cụ chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với!

thichnhiutien

Xe tải
Cụ Hải cho e hỏi thêm là đứa em em nó làm công việc tự do thì khoản xin visa co khó không cụ ?

Hai Nguyen

Xe điện
Sắp tới em cũng làm 1 chuyến như cụ. Em đang băn khoăn về giá thuê xe. Cụ chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với!
Giá rẻ hơn VN, tầm 600k vnd / ngày không giới hạn số km chạy. Mua thêm bảo hiểm full 350k nữa thì kể cả mất trômk xe cũng ko phải đền

Cụ Hải cho e hỏi thêm là đứa em em nó làm công việc tự do thì khoản xin visa co khó không cụ ?
Cv tự do thì cần có tài chính mạnh như sổ tk, sổ đỏ...

F1234

Xe đạp
Cụ cho em hỏi điều kiện thuê xe là gì ạ? Bằng lái phải là loại gì? Nghe lịch của cụ em lại muốn xách balo lên đường quá!

Hai Nguyen

Xe điện
Cụ cho em hỏi điều kiện thuê xe là gì ạ? Bằng lái phải là loại gì? Nghe lịch của cụ em lại muốn xách balo lên đường quá!
Dk chỉ cần có bằng lái quốc tế. (Làm online mất 180k, mấy ngày là xong) + 1 thẻ tín dụng để deposit 1k úc thôi a. Cực nhanh gọn