[Funland] Du lịch Thái Nguyên có gì và bao giờ cất cánh?

MyMac

Xe điện
Thôi em cứ mong TN yên bình như vậy. Chứ khai thác dl kiểu tàn phá như VN thì thôi cứ để đó núi đồi sông suối còn có chỗ cho con người trú thân. Phát triển thì sẽ lại phải phá rừng, xây đập, phá bản làng tan hoang. Rồi cò đất lượn như đèn cù, mất an ninh cuộc sống ở đó.

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Thôi em cứ mong TN yên bình như vậy. Chứ khai thác dl kiểu tàn phá như VN thì thôi cứ để đó núi đồi sông suối còn có chỗ cho con người trú thân. Phát triển thì sẽ lại phải phá rừng, xây đập, phá bản làng tan hoang. Rồi cò đất lượn như đèn cù, mất an ninh cuộc sống ở đó.
Thái Nguyên hiện không thể yên bình như Hà Giang đâu ợ. Nhưng DL Hà Giang đang và sẽ rất tốt.

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu NB ko có Tràng An thì cơ bản chỉ mỗi khách tây đến Tam Cốc cụ ạ. Ko có Tràng An cũng ko có cảnh quan để nghỉ dưỡng, vì trước đây sau các dãy núi là sình lầy, cỏ dại mọc ngút trời. Mấy chục năm anh Trường cứ giật gấu vá vai, làm được đồng nào lại ném vào rừng núi mịt mù, nợ nần các nhà thầu phụ như chúa chổm.
NB bây giờ làm ăn tốt nhiều người cảm ơn anh Trường. Ngay kể cả những người chèo đò bị lấy đất làm du lịch họ vẫn cảm ơn anh ấy.
Đúng là 20 năm trở lại đây NB thay da đổi thịt rõ rệt cụ ạ. Kể cả đội làm công sở ăn lương thôi cũng giàu lên nhiều nhờ quá trình đô thị hóa. Đất lên giá, chịu khó đầu cơ hoặc lướt lát cũng được kha khá rồi.

hoangminh1992

Xe tải
Để nguyên vẹn còn khai thác được du lịch sinh thái, du lịch đời sống bản địa..., bền vững lâu dài.... còn để bọn trọc phú tư bản đen đỏ đổ xô vào xây dựng các khu bê tông rồi dựng tượng quan âm sừng sững mọi nơi .... thì rồi cũng nát

Dzon

Xe điện
Em nghĩ do cái sườn đông Tam Đảo chưa khai thác được thôi ợ, chứ ở đó có rừng, suối, thác mắt lém.
Em cũng thấy sườn đông Tam Đảo rất có tiềm năng du lịch với rất nhiều suối, thác. Bạn ở HN về chơi em toàn dẫn lên La Bằng, Hoàng Nông, Quân Chu chơi, chỉ có điều vướng rừng quốc gia Tam Đảo nên ko được đầu tư khai phá. Giờ cũng thấy nhiều người làm du lịch kiểu camping và homestay tại sườn đông này nhưng manh mún, thiếu chuyên nghiệp. Trước thấy có dự án của T&T xây dựng khu đô thị, du lịch sinh thái tại sườn đông Tam Đảo nhưng chắc là vẽ thôi. Còn Hồ Núi Cốc thì em nghe thông tin Flamingo chuẩn bị khởi công, ko biết bao giờ mới xong.

Anh Trường anh ý làm cũng chuyên nghiệp nên ở Ninh Bình chỗ nào anh ý làm thì cũng khá là tốt. Vốn chỉ là nông dân mà người dân khi làm cho anh ý cũng khả tác phong chuyên nghiệp hơn. Mỗi tội bên Tam Cốc thì người dân vẫn theo lề thói cũ nên mọi thứ vẫn không khá hơn được. Đến anh Trường cũng phải bó tay với dân ở đây mặc dù anh ý đã mua lại cả khu này.
Năm ngoái bên Tam Cốc đình công hay gì đó phải đóng cửa. Mấy bà mấy cô thi toàn chèo đò bằng chân, ngồi cứ bành thà lành ra đạp nhìn cũng hơi phản cảm thật.

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Em cũng thấy sườn đông Tam Đảo rất có tiềm năng du lịch với rất nhiều suối, thác. Bạn ở HN về chơi em toàn dẫn lên La Bằng, Hoàng Nông, Quân Chu chơi, chỉ có điều vướng rừng quốc gia Tam Đảo nên ko được đầu tư khai phá. Giờ cũng thấy nhiều người làm du lịch kiểu camping và homestay tại sườn đông này nhưng manh mún, thiếu chuyên nghiệp. Trước thấy có dự án của T&T xây dựng khu đô thị, du lịch sinh thái tại sườn đông Tam Đảo nhưng chắc là vẽ thôi. Còn Hồ Núi Cốc thì em nghe thông tin Flamingo chuẩn bị khởi công, ko biết bao giờ mới xong.
Flamingo rút rồi mà ợ. Em nghe nói bảo khó đền bù, GPMB quá nên rút.

Thudovang

Xe buýt
Thì nó cũng như Hòa Bình, Thanh Hóa, Sơn La, Vĩnh Phúc thôi ợ. Nhưng các tỉnh kia có vẻ hấp dẫn cái "bọn thủ đô" hơn.
Hehe vì mấy tỉnh đó liên kết vùng có nhiều chỗ tiện thể để thưởng thức đặc sản trái cây vùng miền và ăn chơi cua ghẹ hơn =)) <:-P :D . Còn liên kết vùng của Thái Nguyên phải chạy lên tận Cao Bằng -Bắc Cạn xa quá mà lại ít thứ độc lạ ...

MuathuHN252

Xe lăn
E Note có thời gian còn đi. Ai lại sống ở Hn gần 15 năm Tam Đảo, TN chưa đi ạ

Dzon

Xe điện
Flamingo rút rồi mà ợ. Em nghe nói bảo khó đền bù, GPMB quá nên rút.
Em cũng biết là Flamingo rút vào năm 2022 nhưng gần đây em thấy các sàn giao dịch bất động sản vẫn rao bán đất ở gần dự án Flamingo nên em tưởng là vẫn triển khai, chỉ thay đổi quy mô và vị trí. Kể ra cũng tiếc, Hồ Núi Cốc rộng hơn hồ Đại Lải rất nhiều, lại ngay dưới chân Tam Đảo mà ko có dự án du lịch nào chất lượng, dự án của Xuân Trường cũng đắp chiếu mấy năm nay.

MyMac

Xe điện
Để nguyên vẹn còn khai thác được du lịch sinh thái, du lịch đời sống bản địa..., bền vững lâu dài.... còn để bọn trọc phú tư bản đen đỏ đổ xô vào xây dựng các khu bê tông rồi dựng tượng quan âm sừng sững mọi nơi .... thì rồi cũng nát
Vâng cụ. Cứ như Đà Lạt và Sapa ấy đốt phá hết rừng thông, phá hết đồi núi nhìn mà buồn.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Nếu NB ko có Tràng An thì cơ bản chỉ mỗi khách tây đến Tam Cốc cụ ạ. Ko có Tràng An cũng ko có cảnh quan để nghỉ dưỡng, vì trước đây sau các dãy núi là sình lầy, cỏ dại mọc ngút trời. Mấy chục năm anh Trường cứ giật gấu vá vai, làm được đồng nào lại ném vào rừng núi mịt mù, nợ nần các nhà thầu phụ như chúa chổm.
NB bây giờ làm ăn tốt nhiều người cảm ơn anh Trường. Ngay kể cả những người chèo đò bị lấy đất làm du lịch họ vẫn cảm ơn anh ấy.
Anh Trường không đầu tư Tràng An thì có anh khác nhảy vào ngay.
Anh Trường được mỗi cái Bái Đính & tư duy đầu tư chỗ nào có thể thu hồi vốn càng nhanh càng tốt:
theo kiểu Chùa Quốc Doanh.
Ninh Bình có tiếng du lịch từ trước khi anh Trường, Vissai, Vin ...bắt đầu đầu tư nên phát triển du lịch dễ hơn các nơi khác.

Chỉnh sửa cuối:

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Cả vùng sườn Đông Tam Đảo và hồ Núi Cốc có thể thành quần thể du lịch lớn phục vụ cho thủ đô được đấy. Quan trọng là tìm bản sắc, cá tính riêng cho DL Thái Nguyên là gì thôi.

Joker2k

Xe buýt
Thật, em định cư TN 20 năm nay mà thấy TN nói chung (chứ không nói riêng về du lịch) vẫn gần như dậm chân mốt hai mốt. Được ông Phổ Yên nóng được mấy năm nhờ Samsung về đầu tư, giờ nó rút dần cũng bắt đầu ối zồi ôi dần rồi. Bạn bè mời lên TN chơi về phản hồi chán nản vô cùng, ngay cửa ngõ thổ đu mà chẳng có dấu ấn gì.

thanh - chi

Xe tải
Anh Trường không đầu tư Tràng An thì có anh khác nhảy vào ngay.
Anh Trường được mỗi cái Bái Đính & tư duy đầu tư chỗ nào có thể thu hồi vốn càng nhanh càng tốt:
theo kiểu Chùa Quốc Doanh.
Ninh Bình có tiếng du lịch từ trước khi anh Trường, Vissai, Vin ...bắt đầu đầu tư nên phát triển du lịch dễ hơn các nơi khác.
Cụ đánh giá vậy k chuẩn đâu, NB nếu k có a. Trường làm cái Tràng An thì chắc k ông nào làm đc, ô. Trường Vissai thì có mỗi cái khu khoáng nóng Kênh Gà (giá đắt khét) Vin thì chưa có bất kỳ 1 sự đầu tư nào ở NB cụ nhé. Bây giờ a. Trường a ý lại có cái khu phố cổ nên dân đổ về đấy cũng đông lắm.

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Nếu để tìm một bản sắc đặc trưng (signature) cho DL Thái Nguyên thì CCCM chọn, gợi ý là gì được ợ?