Du lịch Tam Đảo

jeehoon

Xe tải
Thưa các cụ, cuối tuần em dự kiến đưa gấu lên Tam Đảo hit khí trời và nghỉ dưỡng.
Đây là lần đi đầu tiên, em vừa ngó qua cái map thấy đường như con giun, nên hỏi các cụ đường lên đó có dốc lắm không? Có gì cần lưu ý ko ah?

Lên đó nghỉ 1 hôm rồi lại lượn tiếp địa điểm khác, các cụ có gợi ý gì ko?

hatcatnho

Xe tăng
Đường lên đó đích thị là như con giun Cụ ạ.
Dốc và ngoằn nghèo Cụ ạ. Nếu cuối tuần tới mà thời tiết vẫn âm u như hôm nay, CHáu khuyên Cụ ko nên đi ạ. Vì lên đó đường dốc, cua gấp mà CỤ lại chưa đi bao giờ + trời âm u sương mù ko thấy đc đường -> Nguy hiểm.

Còn thời tiết đẹp Cháu nghĩ Cụ có thể lên đó đc ạ. Lên đó 1 ngày nghỉ qua đêm tham gia đốt lửa trại hôm sau Cụ rời đó đi các nơi khác như Sân Golf Tam Đảo, Thiền Viện và du ngoạn leo núi, Đền Chùa Tây Thiên nữa ạ :)
Giá cả ở Tam Đảo thì đắt cắt cổ luôn Cụ ạ.

Chúc CỤ và Gấu có chuyến đi vui vẻ :)

Noibai

Xe buýt
Đi tốt, nếu xe cụ ngon thì đi nhàn hơn;
Mà cụ đi nghỉ dưỡng sớm thế, ở trên Tam Đảo vẫn lạnh lắm;

jeehoon

Xe tải
E đang lên lịch, lên Tam Đảo rồi ngày hôm sau ngựoc lên Mộc Châu. Lại xin các cụ tý kinh nghiệm và đi đường nào các cụ nhỉ? Ngại sợt Gu quá.

xebokeooto

Xe tăng
Đường lên đó đích thị là như con giun Cụ ạ.
Dốc và ngoằn nghèo Cụ ạ. Nếu cuối tuần tới mà thời tiết vẫn âm u như hôm nay, CHáu khuyên Cụ ko nên đi ạ. Vì lên đó đường dốc, cua gấp mà CỤ lại chưa đi bao giờ + trời âm u sương mù ko thấy đc đường -> Nguy hiểm.

Còn thời tiết đẹp Cháu nghĩ Cụ có thể lên đó đc ạ. Lên đó 1 ngày nghỉ qua đêm tham gia đốt lửa trại hôm sau Cụ rời đó đi các nơi khác như Sân Golf Tam Đảo, Thiền Viện và du ngoạn leo núi, Đền Chùa Tây Thiên nữa ạ :)
Giá cả ở Tam Đảo thì đắt cắt cổ luôn Cụ ạ.

Chúc CỤ và Gấu có chuyến đi vui vẻ :)
Cụ làm bên Du lịch hay sao mà Cụ rành thế?
Cụ cho E hỏi vào chùa Tây thiên có gì hay không?

buffalo car

Xe điện
Lịch du hí của cụ ngược đường hoàn toàn với nhau thế à! Tam Đảo thuộc tỉnh Vĩnh Phúc (Cách HN 90km) còn Mộc Châu thuộc tỉnh Sơn La (Cách HN 175km).
Em tư vấn cụ nên đi một trong hai điểm trên và những điểm vệ tinh xung quanh các điểm trên là được. Cụ chưa lên Tam Đảo lần nào vậy cũng cần tham khảo về cung đường và sự nguy hiểm khi leo dốc và xuống dốc (20km) trong điều kiện thời tiết xấu thì không an toàn. Còn Mộc Châu tyu xa nhưng mùa hoa Ban cũng đang rất đẹp đấy ợ! :bz
Hãy đi nghỉ chứ đừng đi mất nhiều thời gian trên đường nếu thời gian có hạn :-bd. Chúc cụ có chuyến đi an toàn vui vẻ!

dht

Xe điện
Thưa các cụ, cuối tuần em dự kiến đưa gấu lên Tam Đảo hit khí trời và nghỉ dưỡng.
Đây là lần đi đầu tiên, em vừa ngó qua cái map thấy đường như con giun, nên hỏi các cụ đường lên đó có dốc lắm không? Có gì cần lưu ý ko ah?

Lên đó nghỉ 1 hôm rồi lại lượn tiếp địa điểm khác, các cụ có gợi ý gì ko?
Tuần nào em cũng có mặt tại Tam Đảo. Đường đi tuy dốc núi nhưng không khó lắm đâu. Cụ cứ đi cẩn thận không lấn làn là OK. Mùa này đường núi có sương mù nhưng nhìn vẫn rõ đường.

Chú ý: khi đi đường núi nên bật đèn, khi vào vòng cua luôn phải nhìn gương cầu lồi để đề phòng xe ngược chiều.

Từ Hà Nội đến gần Vĩnh Yên chỗ khu công nghiệp Tân Quang thì rẽ phải đi tắt lên Tam Đảo, không qua thành phố Vĩnh Yên. Đoạn này nên đi 50km/h vì hay bắn tốc độ.

Từ chân núi đi 6km lên điểm 400m (dân địa phương gọi là "cát-xăng" theo tiếng Pháp, nơi đường rộng có chỗ nghỉ, có đền thờ bà gì ấy, có 1 cái lán gỗ) thì không dốc lắm, có thể đi số 3 hoặc 4. Từ điểm 400m đến Tam Đảo đường dốc và cua gấp hơn, nên giảm số 2 hoặc 3. Nếu xe số tự động thì cứ đạp ga mà đi thôi.

Nên mang đồ nhà ăn trưa vì trên Tam Đảo mọi thứ đều đắt. Nếu phải ăn trưa tại Tam Đảo thì nên vào quán em Mai ngay gần đồn công an (hỏi Mai chồng làm chi cục thuế ai cũng biết). Quán này khá rẻ, nấu ăn được.

Chơi thì có: đi quanh chụp ảnh, xuống Thác Bạc, leo lên cột vô tuyến (leo 30 phút, khá mệt)

Trên Tam Đảo hay có mưa nhỏ, nên mang ô theo.

Một ngày thì theo em nên đi như sau: Sáng đi chơi Thiền viện Trúc Lâm gần Tây Thiên (gần đến chân Tam Đảo thì rẽ trái đi >10km), sau đó lên Tam Đảo ăn trưa. Nghỉ trưa xong đi chơi quanh Tam Đảo ròi về Hà Nội.

keomutvuive

Xe điện
nhà em ở chân tam đảo đây cụ ợ, theo em cụ nên thuê nhà nghỉ dưới chân, như thế có thể vừa đi tây thiên thiền viện . tối lên tam đảo chơi cũng dc. giá ở dưới rẻ hơn rất nhiều.

jeehoon

Xe tải
Các cụ cho em cung đường đi từ HN - Mộc Châu, đường đi có khó không cụ? Chiều muộn có sương mù như Bắc Hà - lào Cai ko ah để em tránh đi giờ đó.

hatcatnho

Xe tăng
Tuần nào em cũng có mặt tại Tam Đảo. Đường đi tuy dốc núi nhưng không khó lắm đâu. Cụ cứ đi cẩn thận không lấn làn là OK. Mùa này đường núi có sương mù nhưng nhìn vẫn rõ đường.

Chú ý: khi đi đường núi nên bật đèn, khi vào vòng cua luôn phải nhìn gương cầu lồi để đề phòng xe ngược chiều.

Từ Hà Nội đến gần Vĩnh Yên chỗ khu công nghiệp Tân Quang thì rẽ phải đi tắt lên Tam Đảo, không qua thành phố Vĩnh Yên. Đoạn này nên đi 50km/h vì hay bắn tốc độ.

Từ chân núi đi 6km lên điểm 400m (dân địa phương gọi là "cát-xăng" theo tiếng Pháp, nơi đường rộng có chỗ nghỉ, có đền thờ bà gì ấy, có 1 cái lán gỗ) thì không dốc lắm, có thể đi số 3 hoặc 4. Từ điểm 400m đến Tam Đảo đường dốc và cua gấp hơn, nên giảm số 2 hoặc 3. Nếu xe số tự động thì cứ đạp ga mà đi thôi.

Nên mang đồ nhà ăn trưa vì trên Tam Đảo mọi thứ đều đắt. Nếu phải ăn trưa tại Tam Đảo thì nên vào quán em Mai ngay gần đồn công an (hỏi Mai chồng làm chi cục thuế ai cũng biết). Quán này khá rẻ, nấu ăn được.

Chơi thì có: đi quanh chụp ảnh, xuống Thác Bạc, leo lên cột vô tuyến (leo 30 phút, khá mệt)

Trên Tam Đảo hay có mưa nhỏ, nên mang ô theo.

Một ngày thì theo em nên đi như sau: Sáng đi chơi Thiền viện Trúc Lâm gần Tây Thiên (gần đến chân Tam Đảo thì rẽ trái đi >10km), sau đó lên Tam Đảo ăn trưa. Nghỉ trưa xong đi chơi quanh Tam Đảo ròi về Hà Nội.
1 _ Nếu đã có sương mù mà trời âm u không hề dễ nhìn đường ạ. Ở cung đường đi thì đi tới đâu biết tới đó. Khoảng cách nhìn đc rất gần tầm vì sương mù che

2_ Khu Công Nghiệp Khai Quang Cụ ạ

3_ Bắn tốc độ rất nhiều ở đoạn rẽ phải sau đó qua khu đô thị mới Chùa Hà Tiên Cụ ạ

4_ Nếu đã 1 ngày đi như Cụ chỉ là hợp lý thế nhưng nên ăn trưa ở Thiền Viện rồi lên TĐ. Giá ở TĐ đắt cắt cổ. Cụ có thể ăn chay ở Thiền Viện. Món ăn chay ở TV rất ngon. Nếu không Cụ có thể xuống 1 vài nhà hàng ở chân Thiền Viện ăn cũng đc, ngon thì Cháu ko dám chắc nhưng hạt dẻ. Nhưng có món Gà có lẽ khỏi cá chê ạ :)

jeehoon

Xe tải
Các cụ cho em cung đường đi từ HN - Mộc Châu, đường đi có khó không cụ? Chiều muộn có sương mù như Bắc Hà - lào Cai ko ah để em tránh đi giờ đó.

nhieumucdich

Xe hơi
Bắc Hà - Lào Cai thì em chưa chạy nhưng Mộc Châu thì em mới đi cách đây 1 tháng. Cụ cứ tính thế này, chạy từ Hà Nội lên Mộc Châu theo đúng biển báo tốc độ thì mất khoảng 4 tiếng (5 tiếng nếu có nghỉ ăn uống). Đoạn giữa Mai Châu và Mộc Châu, cách Mộc Châu khoảng 50-60 km (không biết em ước lượng đúng không) có mấy cái đèo có sương mù dày đặc, tầm nhìn chỉ 5-10m thôi nên cụ căn thời gian đi, về sao cho khi qua mấy cái đèo này trong khoảng thời gian từ 9AM đến 3PM thì là tầm nhìn tốt nhất (lúc từ Mộc Châu về dân ở đấy khuyên em thế mà em cũng dự là sau giờ đó là khó quan sát). Hôm em đi có chú đi ngược chiều vượt trong đoạn có sương mù không bật đèn làm em thót hết cả tim, đánh lái sang lề đường, phanh dúi dụi, may mà không chạm tí nào.
Đường đèo đẹp lái không khó lắm nhưng cũng nên cẩn thận vài chỗ cua tay áo, theo em cứ theo biển báo chạy là OK.
Cụ search lại trong này có thớt của mấy cụ đi Mộc Châu rồi đấy. Lưu ý tránh đi sai luật gặp xxx thì mất thời gian (bật đèn sương mù khi đi trong sương mù, không đè vạch, quá tốc độ), không cho đi nhờ vì sợ buôn ma tuý, ... Chút kinh nghiệm để cụ nghiên cứu.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Bác đi qua cầu vượt Vĩnh Yên, chỗ cái bùng binh to đùng rẽ phải qua khu công nghiệp Khai Quang, chạy hết đường Nguyễn Tất Thành rẽ phải tiếp. Khoảng 3-4km đến chỗ này

Rẽ phải vào chân Tam Đảo
Đường dưới chân thì như này

Trên đỉnh thì như này

Nhớ đi thăm nhà thờ cổ nhé

Sương mù dày đặc

Đặc sản Tam Đảo

Đi xe số tự động thì nhàn, số sàn hơi vất. Lưu ý xe ngược chiều, nên lên chơi 1 ngày xong xuống Vĩnh Yên ngủ

Vova

Xe container
Em xin phép bổ sung thêm tẹo là nên để ý xe máy. Nói chung 4 bánh đi lên xuống đều chậm và cẩn thận, chỉ sợ các bác thổ dân với mấy cô cậu choai choai phi xe máy ầm ầm :(.

oto9fun

Xe tải
hè này TAM ĐẢO sẽ rất hot các Cụ ah...

hatcatnho

Xe tăng
@Hiepluc : Cháu nhìn ảnh Cụ chụp mấy Bác bán Su su :( xuýt nữa nhầm người quen :P
Nhà cháu ở gần cái chỗ ấy mà. Giờ Nhà Thờ Cổ đang tu sửa, toàn đất cát xi măng thôi ạ :(

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Nếu thời tiết đẹp thì ko cần bàn.
Nếu sương mù dày đặc... vẫn đi, nhưng hết sức cẩn thận. Lần trước em đi phải nhoài người ra mới thấy đường, tầm nhìn độ 5-10m!
Thời tiết bây giờ chắc chắn ngon hơn lúc em đi hôm mùng 8/3.

Chỉnh sửa cuối:

SU-CAMRY

Xe tải
Tam đảo bây giờ thì 4b là đi ngon lành mà, nhìn Map thấy giun nhưng mà không vấn đề. chỉ cẩn thận khi vào cua tay áo thôi.
chúc vui vẻ