[CCCĐ] Du lịch Đà Lạt xứ sở mù sương

btlong01

Xe hơi
e đang ước đc như cụ chủ đây

Ngoc1912

Xe tải
hóng chủ thớt

hoda_civic_2010

Xe hơi
Năm nay nhà cháu cũng có kế hoạch đi Đà Lạt, đi theo kiểu tự túc, dự định đi vào cuối hè năm 2016 (cuối tháng 8 dl)

xe_cỏ_2015

Xe hơi
Đà Lạt – Paris nhỏ của Việt Nam, vùng đất của muôn hoa, của tình yêu và của sương mù. Đến Đà Lạt bạn không những được tận hưởng khí hậu mát mẻ quanh năm mà còn có rất nhiều địa danh thú vị và lãng mạn.

Những biệt thự nên thơ nép mình bên rừng thông
Cách Sài Gòn chỉ chừng 300km, nhưng khác hẳn với không khí xô bồ của chốn thành thịt, Đà lạt yên bình và nên thơ, nép mình trong sương mù ở độ cao 1.500m. Không khí Đà Lạt quanh năm mát mẻ, vì vậy đây sẽ là địa điểm tuyệt vời nếu bạn muốn tìm kiếm 1 địa điểm nghỉ dưỡng, tạm trốn những nhộn nhịp phố xá và cái oi bức của mùa hè. Đà Lạt mang phong cách của châu Âu cổ kính, từ những biệt thự nhỏ xinh xắn nên thơ, những lối đi trải đầy hoa cỏ, với rừng thông bạt ngàn, những ngôi nhà ẩn mình trong rừng cây xanh mướt hoặc phủ lên mình vẻ ngoài rực rỡ của ngàn hoa.

Đà Lạt khi thành phố trong sương
Thời gian nên tới Đà Lạt
Đà Lạt nằm ở độ cao 1.500m và được bao bọc bởi rừng thông ngút ngàn nên có khí hậu của miền ôn đới giống châu Âu, nhiệt độ ở đây quanh năm mát mẻ, không quá nóng như Sài Gòn hay lạnh như Sapa. Đà lạt chỉ chia làm 2 mùa và không bao giờ có bão, đôi khi chỉ là 1 vài cơn gió mạnh từ biển thổi vào.

Vì vậy, nếu nói thời điểm nào nên tới Đà Lạt? Thì câu trả lời là bất cứ lúc nào, chỉ cần bạn muốn. Nhưng dù đi vào bất cứ thời gian nào, thì 1 chiếc áo khoác là hàng trang không thể thiếu bởi Đà Lạt thường có cái lạnh se se vào ban đêm. Khí hậu mát mẻ và khung cảnh nên thơ biến Đà Lạt thành 1 vùng đất thơ mộng, vùng đất cảu các đôi tình nhân.

Hoàng hôn trên mặt hồ Xuân Hương
Hành lý cần thiết
  • 1 chiếc áo len hoặc áo khoác là vật dụng không thể thiếu khi bạn tới Đà Lạt bởi thời tiết se lạnh nơi đây.
  • Nằm ở độ cao 1.500m nên Đà Lạt có khá nhiều núi đá nếu bạn muốn trải nghiệm. CHú ý khi đi leo núi cần ăn mặc gọn gàng, đi giày đế mềm và mặc đủ ấm.
  • Bạn cũng nên mang theo giày dép đế mềm, giày đi bộ bởi ở Đà Lạt bạn phải đi bộ và di chuyển khá thường xuyên. Một đôi giày đế mềm sẽ giúp bạn thoải mái hơn trong suốt hành trình.
  • Tất nhiên, thứ không thể thiếu cho mọi chuyến đi là tiền bạc và giấy tờ tùy thân, dù bạn tới Đà lạt hay bất cứ đâu thì nó cũng là thứ sẽ quyết định sự thành công và vui vẻ của chuyến đi.

Khung cảnh nên thơ của Đà Lạt
  • Nếu bạn đi cùng gia đình, nhớ mang theo giấy đăng ký kết hôn để đặt phòng khách sạn và các loại vé/coupon/voucher giảm giá sẽ rất có ích.
  • Một số vật dụng như máy ảnh, các loại sạc, điện thoại nên được chuẩn bị cân thận và mang theo để giúp bạn lưu giữ lại những kỉ niệm và khung cảnh nên thơ của Đà lạt.
  • Và nhớ mang theo 1 túi đựng dụng cụ y tê, thuốc men thông dụng, bởi vì cẩn thận chẳng bao giờ là thừa cả.
  • Điều cuối cùng, bạn nên có 1 bản sao lưu lại những hàng lý mình mang theo, đề phòng trường hợp bị mất mát hoặc dễ kiểm tra lại hành lý trước khi quay về.

Đà Lạt xứ sở của ngàn hoa
Tới Đà lạt bằng phương tiện gì?
Để tới Đà Lạt bạn có thể chọn những chuyến bay thẳng từ Sài Gòn hoặc Hà Nội của hãng hàng không Vietnam Airline, và hạ cánh xuống sân bay Liên Khương (Đà Lạt). Sau đó bắt xe bus hoặc taxi để tới khách sạn bạn đã book phòng. Hoặc để tiết kiệm chi phí, bạn có thể đi xe khách từ Sài Gòn chạy thẳng Đà lạt. Có rất nhiều nhà xe cho bạn lựa chọn và giá vé chỉ giao động trong khoảng 180.000-210.000 vnđ.

Nhưng biệt thự phong cách châu Âu cổ kính
Khi đã check-in xong phòng khách sạn, bạn nên hỏi nhân viên địa điểm thuê xe máy hoặc xe đạp. Giá thuê xe sẽ giao động trong khoảng 20.000vnd/giờ – 50.000vnd/ngày cho xe đạp và 20.000vnd/giờ – 60.000vnd/ngày (cho xe số) và 80.000vnd/ngày (cho xe tay ga). Bởi với địa hình và cảnh sắc ở đây thì xe máy hoặc xe đạp là lựa chọn tuyệt vời nhất. Bạn có thể thong thả di chuyển giữa rừng thông xanh ngút ngàn hay những con đường trải đầy sắc hoa và tận hưởng cảm giác lãng mạn, thú vị.

Khách sạn tại Đà Lạt
Khách sạn tại Đà Lạt
Phần lớn các khách sạn và kể cả nhà nghỉ ở Đà Lạt đều có phòng sạch sẽ, trang thiết bị đầy đủ, giá mềm và chất lượng phục vụ tốt. Đặc biệt là người dân ở đây rất mến khách, nên họ sẽ cố gắng đáp ứng tất cả mọi yêu cầu của khách hàng dù là khó tính nhất. Tuy nhiên, đừng trở thành khách hàng “xấu tính” bạn nhé.

Nếu bạn muốn 1 khu nghỉ dưỡng cao cấp thì hãy chọn Đà Lạt Edensee Lake Resort & Spa, khu nghỉ dưỡng 5 sao nằm giữa hồ nước lãng mạn với đầy đủ dịch vụ và tiện ích phục vụ. Tuy nhiên mức giá sẽ vào khoảng 2.100.000 đ đến 18.000.000 vnđ tùy vào yêu cầu của bạn.

Những biệt thự nên thơ nép mình bên rừng thông
Những điều thú vị chỉ riêng Đà Lạt mới có
Đà Lạt không có xích lô, cũng không có các cửa hàng bán quạt và mát lạnh. Và bạn biết không, ở Đà Lạt bạn sẽ không cần “đối mặt” với hệ thống đèn giao thông dày đặc, thậm chí thời trước ở đây còn không có hệ thống đèn tín hiệu. Và ở Đà Lạt, hình ảnh chú cảnh sát giao thông đứng bên cột đèn hoàn toàn không xuất hiện.

Đà Lạt không có nhịp sống sôi động của Sài Gòn, không có sự ồn ào náo nhiệt của phố thị, mà chậm rãi, hiền hòa, bình yên riêng. Tới Đà lạt bạn sẽ có thời gian sống chậm lại, suy nghĩ nhiều hơn để thấy mình thanh thản và tâm hồn rộng mở. Và biết đâu đó trong 1 buổi chiều đầy gió, ở mảnh đất tính yêu này, bạn sẽ gặp được “1 nửa hoàn hảo” của mình.

Ảnh: ST
Đẹp ghê, ước gì mình được đến đó 1 lần

tungtanphat

Xe hơi
Website
saigonparking.com
Dự định vài lần rồi mà chưa đặt chân được đến đây. Cố gắng năm sau phải làm chuyến

mydang1228

Xe máy
đà lạt lòng vòng cũng có vài nơi,ko nhiều lắm cứ dân địa phương dẫn đi thì nuột