[CCCĐ] Dự kiến lịch trình Nam - Bắc dịp tết mong các cụ tư vấn

hieutcnd

Xe container
Em nói thật là Phú Yên là nơi em đã đi và muốn quay trở lại nhất, bao nhiêu cảnh đẹp, ăn ngon, ở rẻ. Bãi Môn, Hải Đăng Mũi Điện, Gành Đá Dĩa, Biển Đại Lãnh, chạy qua đèo Cả chạy ra Đầm Môn, con đường ven biển siêu đẹp. Biết khi nào được trở lại chốn xưa :(

Chỉnh sửa cuối:

bomit

Xe tăng
Em cũng đồng ý với cụ Hieutcnd là ko nên bỏ qua Phú Yên - Tuy Hoà. Ăn uống, vui chơi, nghỉ ngơi theo tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ.
Chúc cụ chủ lên đường an toàn và may mắn!

emchaylungtung

Xe tải
Cụ ko thấy vẽ đoạn Quy Nhơn - Mũi Né nhỉ? Lư ý cụ đi đoạn này bám quốc lộ 1 mà đi, đừng đi đường ven biển, đường đó em đi hồi hè rất xấu, đang làm, ko hiểu bây giờ đã xong chưa?

https://hieutcnd.wordpress.com/2015/05/25/day-10-cung-duong-ven-bien-mang-ten-ac-mong/

Còn đoạn Hội An - Quy Nhơn, cụ đi đường ven biển lại rất đẹp, qua Nhơn Lý, có thời gian rẽ Eo Gió chơi, rồi đi qua cầu Thị Nại để về thành phố

https://hieutcnd.wordpress.com/2015/05/11/day-7-nhung-cuoc-phieu-luu-cung-duong-ven-bien-hoi-an-quy-nhon/
Thanks cụ. Em up nhầm Đoạn Hội An - Quy Nhơn. Đây cụ

Binhduong07

Đi bộ
Doc thoi ma thay ham...chuc gd chuyen di vui ve!

hieutcnd

Xe container
Thanks cụ. Em up nhầm Đoạn Hội An - Quy Nhơn. Đây cụ
Đoạn từ Ninh Thuân - Bình Thuận xem bản đồ của cụ thì em ko biết dc cụ đi quốc lộ hay đường ven biển, nhưng cụ lưu ý đừng đi đường ven biển nhé. Hoặc phải hỏi kỹ đường đã xong chưa rồi hãy đi.

emchaylungtung

Xe tải
Đoạn từ Ninh Thuân - Bình Thuận xem bản đồ của cụ thì em ko biết dc cụ đi quốc lộ hay đường ven biển, nhưng cụ lưu ý đừng đi đường ven biển nhé. Hoặc phải hỏi kỹ đường đã xong chưa rồi hãy đi.
Cung đường ven biển này em đi mấy lần rồi cụ ạ. nên chắc em đi QL1 để xem thay đổi ntn
http://www.otofun.net/threads/tai-hien-tran-danh-lich-su-chiem-tp-bien-nha-trang-nhan-dip-le-30-4.854814/page-2

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Em nói thật là Phú Yên là nơi em đã đi và muốn quay trở lại nhất, bao nhiêu cảnh đẹp, ăn ngon, ở rẻ. Bãi Môn, Hải Đăng Mũi Điện, Gành Đá Dĩa, Biển Đại Lãnh, chạy qua đèo Cả chạy ra Đầm Môn, con đường ven biển siêu đẹp. Biết khi nào được trở lại chốn xưa :(
Cụ nói những điều này khác gì sát muối vào lòng em :D toàn những địa điểm dự định đi. Tháng 10 vừa rồi em đi Cam Ranh > Cà Ná theo đường ven biển cũng siêu siêu đẹp cụ ạ :D

emchaylungtung

Xe tải
Nghe các cụ nói thế này chắc lại phải đổi ý định dừng chân ở Phú Yên rồi

Kojiro

Xe tải
cụ chủ định cư SG nên em nghĩ dừng chân tham gian tại nhiều điểm phía Bắc thì hay hơn, những điểm mà mình ít có dịp đặt chân tới, hơn là những khu vực gần ở phía Nam.

Đi qua Phong Nha - Kẻ Bàng mà không vào thì tiếc lắm ạ. Nhà em nghỉ đêm ở Phong Nha, sáng hôm sau đi 2 động (Phong Nha & Thiên Đường) thì ~ 3,4h chiều mới xuất phát tiếp được.

Nửa ngày chơi nửa ngày đi thì 1 ngày ~ 400/500km thôi. F1 cụ 2 tuổi nên sẽ hạn chế hơn. Cung đường đẹp em thấy là đoạn đường mòn HCM ở Quảng Bình & đường từ Đà Lạt đi Bình Thuận hoặc Nha Trang, tha hồ cho vợ chồng cụ luyện tay lái

Happy4ever

Xe điện
Một chuyến đi đầy thú vị. Chúc các bạn có hành trình vui vẻ!
Tôi cũng đang từ Bắc vào Nam - hôm nay từ Nha Trang lên phố núi Đà Lạt...
Về lịch trình Nam - Bắc của bạn, tôi góp ý để các bạn tham khảo:
- Cố gắng thu xếp hành trình 1 ngày dưới 500 km vì tình hình đường xá, các bạn lại có trẻ nhỏ...
- Về chi tiết: nên bỏ qua hồ Lak vì thực tế nghỉ ở đó... rất buồn, nhiều bạn đã đặt phòng, tối gọi xe về Buôn Ma Thuột, ngày vào nên đi từ NA tới Đà Nẵng hoặc Hội An vì Đồng Hới cũng nghèo nàn chỗ chơi nếu không có Phong Nha Kẻ Bàng..., ngày tiếp nên tới Nha Trang và về TP ngày cuối cùng...
Em cực kỳ đồng quan điểm với cụ tranquang83 về hồ Lak. Đúng là Hồ Lak cực buồn :(

cabin

Xe buýt
Em cũng đồng ý với mấy cụ ở trên là ngày đầu cụ có thể chạy trên 500km đc nhưng các ngày sau thì nên loanh quanh 400km thôi. Lịch trình có thể thay đổi nếu không thấy thích và thời gian thoải mái. Còn bọn trẻ con thì không biết nhà các cụ thế nào chứ nhà em thì hai đứa càng đc đi chơi càng sướng và khoẻ. Em đã thử một lần chạy 800km mà bọn chúng vẫn ok như không có gì, còn mình thì về đến nhà thì thẳng cẳng.

VojCoj

Xe máy
Đại gđ e tính đi hà Giang 1 chuyến

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Đã mấy cái tết do điều kiện con nhỏ nên không về quê ăn tết được. Năm nay, con cái cũng đã hơi lớn rồi và lại có 1 ước mơ bấy lâu nay em muốn thực hiện 1 chuyến hành trình đi đường bộ. E xin đưa dự kiến hành trình thế này mong các cụ góp ý ạ :
I - Phương tiện và quân số :
1. Phương tiện : Kia Sportage 2.0 ( 5 chỗ )
2. Quân số : Lái chính là em ( 35t ) 6 năm kinh nghiệm; Lái phụ là gấu : ( 32t ) 2 năm kinh nghiệm; Rơ móc : F1 gần 5 tuổi + F1 gần 2 tuổi
II - Hành trình lúc đi từ Sài Gòn - Nghệ An : 04 ngày
- Trưa ngày 23/12 ( ÂL ) : Sài Gòn - Buôn Mê Thuột - Hồ Lăk : 378km ( nghỉ đêm tại Hồ Lăk )
- Trưa ngày 24/12 ( ÂL ) : Hồ Lăk - Gia Lai - Kontum - Đà Nẵng : 610 km ( Nghỉ đêm Đà Nẵng )
- Ngày 25/12 ( ÂL ) : Chơi tại Đà Nẵng đến 16h chiều xuất phát đi Huế : 104 km (Nghỉ đêm tại Huế )
- Ngày 26/12 ( ÂL ) : Tham quan Huế 12h xuất phát về Nghệ An : 378 km.Trên đường đi ghé những điểm : Thánh địa La Vang; Mộ đại tướng Võ Nguyên Giáp
III - Hành trình Nghệ An - Sài Gòn :
-
Sáng ngày 03/1 ( ÂL ) : Nghệ An - Đồng Hới : 202 km ( Nghỉ chiều và đêm tại biển Nhật Lệ )
- Sáng ngày 04/1 ( ÂL ) : Đồng Hới - Hội An : 313 km ( Trên đường đi ghé thăm địa đạo Vĩnh Mốc; Thành cổ Quảng Trị ) nghỉ đêm tại Hội An
- Ngày 05/1 ( ÂL ) : Tham quan Bà Nà; Hội An; Thánh địa Mỹ Sơn
- Ngày 06/01 ( ÂL ) : Hội An - Vĩnh Hy ( Phan Rang ) : 616 km
- Ngày 07/01 ( ÂL ) : Chơi tại Vĩnh Hy. 12h trưa xuất phát về Sài Gòn : 376km
Em cũng đã đọc nhiều topic các bác xuyên Việt, cũng tìm hiểu lên lịch trình như vậy nhờ các cụ tư vấn có cần chỉnh sửa j nữa hay không. Vì con nhỏ nên cẩn thận vẫn hơn. E sẽ cố gắng có bài theo lịch trình để các cụ hóng. Thanks!
Trưa ngày 24/12 ( ÂL ) : Hồ Lăk - Gia Lai - Kontum - Đà Nẵng : 610 km ( Nghỉ đêm Đà Nẵng) quá dài cho một gia đình có 2 con nhỏ và đường Hồ Chí Minh buổi tối. Thấy cụ chủ đã đổi hướng xuống Quảng Ngãi cũng không hay. Theo em nên đi tiếp đường 14 qua Gia Lai, Kontum (có rất nhiều chỗ đáng xem ở khu vực này) nghỉ đêm ở Khâm Đức để hôm sau đi Đà Nẵng.

Lúc vào cụ chủ lại chạy quá xuống Hội An làm gì, nên nghỉ ở Đà Nẵng vì ăn chơi ở đây dễ hơn, sáng hôm sau đi Bà Nà rồi đằng nào cũng về Hội An chơi và nghỉ đêm luôn đỡ được cả trăm cây số.

Ngoc1912

Xe tải
hóng chủ thớt