[Funland] Du học để làm gì?

Quỳnh hp

Xe tăng
Vào được big company là cuộc cạnh tranh khốc liệt ngay trong bản thân trường top 1, 2. Chứ đa phần thì chỉ vào các công ty nhỏ rồi tìm cơ hội nhảy viêc thôi.

Nhà cháu nghĩ lương người Nhật có thấp cũng cỡ 80 - 100 man chứ ko nghĩ lương tương đương người Việt như cháu gái nói.

Đợt đầu dịch, sang Osaka, nhà cháu có gặp cô bé làm hôn thú giả, sang đó định cư và làm cho cty Nhật, nói lương 180 man. Nghe khó tin, nhưng vào được đại cty thì cũng có thể.
Mức lương này chỉ có làm nông dân thôi cụ ơi,trưởng phòng thiết kế của bọn e gần 60 tuổi mà cũng ko đc lương như vậy

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Bằng đại học của trường làng không đủ sức nặng cạnh tranh nên thường là phải học thêm các chứng chỉ ạ. Ví dụ như cháu học CFA(level2), bạn cháu học ACCA, có cậu bạn khối tự nhiên thì học thêm PMP.
Vậy mình có thể kết luận việc chọn ngành là cực kì quan trọng. Học thêm các chứng chỉ là để bù đắp, không có lợi thế khi so sánh với các ứng viên có hồ sơ đúng chuyên ngành.

vihali

Xe container
Du học để định cư không nói, nhưng để lấy kiến thức thì thường sau khi đi làm rồi hiệu quả sẽ cao hơn.
Dù đi ngay sau phổ thông thì khả năng tiếp thu nhanh, vì còn trẻ, đầu óc chưa bị vướng bận của cuộc sống đời thường, nhưng phần lớn kiến thức cũng sẽ biến đi, còn người đi làm rồi nhìn thấy hay nghe thấy điều gì mình đã va vấp sẽ nhớ lâu. Nhưng đó cũng chỉ đề cập đến những người tập trung được cho học tập, còn những người được kể ở trên, 1 ngày làm tới 3 ca là sang kiếm tiền, chứ không phải đi học.
Đại học nước ngoài cũng như trong nước chỉ dậy những kiến thức rất cơ bản, còn kiến thức sử dụng được cho công việc người ta sẽ học được khi làm. Lúc bắt đầu đi làm mới là lúc học nghề!
Cũng tùy ngành cụ ạ.

Ngành ko cần máy móc thì có thể chứ như ngành Vật lí của em, VN ta dạy chay chứ ko có thực hành. Lí thuyết ko có thực hành thì hiểu ko sâu vì mới biết được 1 cái đúng trong khi vô vàn cái sai thì chỉ khi trong lab mới gặp.

Em về VN dạy, ngoài tiếng Anh ra, kiến thức thực hành mà em nhìn thấy, sờ thấy, va vấp thấy là thứ vô giá mà ko GV nào VN có. Và công thức của em rất đơn giản: dạy Khoa học bằng tiếng Anh, lý thuyết+thực hành. Ở VN ko có ai dạy như em bởi nếu thế, họ phải trải qua bao kinh nghiệm và như vậy, chưa chắc đã làm GV, họ làm gì đó nhàn và ra tiền. Em thì ko ngại khó nên cứ tằng tằng 1 mình 1 chợ, ko phải cạnh tranh mấy với ai.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vậy mình có thể kết luận việc chọn ngành là cực kì quan trọng. Học thêm các chứng chỉ là để bù đắp, không có lợi thế khi so sánh với các ứng viên có hồ sơ đúng chuyên ngành.
Bên tự nhiên, ngành chuyên sâu hơn, tính ứng dụng cao hơn ngay sau khi ra trường, nên chọn ngành rất quan trọng.

Bên xã hội, ở bậc đại học nói chung kiến thức chưa làm được gì cho đời cả, cho nên đừng chọn ngành quá xa rời thực tế là được ạ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Nếu muốn cháu nó định cư bên đó, ở hẳn bên đó làm, sống thì nên cho cháu nó đi ngay từ cấp 3 (Đồng nghĩa nhà cụ tốn kém hơn nhiều)
Còn nếu muốn cháu nó về Việt Nam làm việc sau khi học thì em khuyên thật cho cháu nó học xong đại học ở Việt Nam (Phải thi được trường nào tốt 1 chút). Sau học xong cụ chi tiền cho nó đi du học thạc sĩ.

Phương án này đáp ứng được 2 điều kiện:
- Cháu nó đã có nghề, có kiến thức làm việc "Kiểu Việt Nam". Sau về VN làm ko bị bỡ ngỡ, ko lạ lẫm. Vì dù sao cách dạy của mình (đặc biệt đại học là dạy nghề) nó sẽ tương ứng với phương thức làm của mình,
- Cháu nó học xong đại học rồi đi du học thì sẽ tiếp thu được cái mới, mở mang được đầu óc, tiếp thu được tư duy Tây, đặc biệt khả năng ngoại ngữ sẽ rất tốt. Như vậy về Vn cháu làm việc rất ok.

Nói thật, với 1 số nghề đặc thù như nghề của em là Nghề Luật, 1 số cháu đi du học về vào chỗ em làm, những khái niệm cơ bản của luật ở Việt Nam cũng ko biết. Làm việc rất khó.

coolpix8700

Xe ngựa
Cũng tùy ngành cụ ạ.

Ngành ko cần máy móc thì có thể chứ như ngành Vật lí của em, VN ta dạy chay chứ ko có thực hành. Lí thuyết ko có thực hành thì hiểu ko sâu vì mới biết được 1 cái đúng trong khi vô vàn cái sai thì chỉ khi trong lab mới gặp.
...
Chắc bác đang dậy vật lý lý thuyết?
Vật lý lý thuyết thì ngay các trường khá nổi tiếng ở Đức vẫn phần lớn dạy chay, chỉ mấy cái thí nghiệm vặt thôi.
Chỉ khi làm NCS đi sâu theo vài ông giáo sư nổi tiếng mới tiếp xúc nhiều, nhưng lúc đó không phải ngành gì mình xin cũng được chọn.
Còn các ngành ứng dụng, học xong ra đi làm thì ngay ở VN bây giờ cũng được tiếp cận với máy móc khá tốt rồi. Nhưng học ở nước ngoài về thì vẫn như trên em đã viết, chính hội nghiên cứu sinh mới là những người lôi thứ mới về!

coolpix8700

Xe ngựa
...
Nói thật, với 1 số nghề đặc thù như nghề của em là Nghề Luật, 1 số cháu đi du học về vào chỗ em làm, những khái niệm cơ bản của luật ở Việt Nam cũng ko biết. Làm việc rất khó.
Em thấy tụi tây Âu khi sang Đức học luật thì chúng chỉ học hết năm thứ 2 là quay về nước học, dù bộ luật của Đức có thể được coi là hoàn thiện nhất nhì trên thế giới!

Hooks

Xe tăng
Nếu bây giờ nhà cháu mới tốt nghiệp PTTH, nhà cháu sẽ chọn mô hình working holiday 1 năm để trải nghiệm, trước khi quyết định du học cho khỏi bỡ ngỡ.
Mức lương này chỉ có làm nông dân thôi cụ ơi,trưởng phòng thiết kế của bọn e gần 60 tuổi mà cũng ko đc lương như vậy
À vâng, tại nhà cháu thấy cuộc sống bên đó quá đắt đỏ nên nghĩ thu nhập bình quân của họ cao, chứ ko mấy để ý bao nhiêu.

Lương 25-60k/ năm trước thuế thì thực lĩnh chắc còn một nửa, trong khi hàng hóa thì đắt đỏ

Loe_hờ lú

Xe điện
Em thấy tụi tây Âu khi sang Đức học luật thì chúng chỉ học hết năm thứ 2 là quay về nước học, dù bộ luật của Đức có thể được coi là hoàn thiện nhất nhì trên thế giới!
Vâng đúng cụ ạ. Nguyên lý chung của pháp luật là nó có mấy Truyền thống pháp luật (Dòng họ PL) với những đặc điểm chung khá giống nhau. Tuy nhiên, vào mỗi quốc gia nó lại bị ảnh hưởng bởi lịch sử, chế độ chính trị, văn hoá, xã hội và cả tư duy dân tộc nên nó rất khác nhau về luật.

Vì vậy, học từ đầu (đại học) về luật của 1 nước. Sau đó về dùng luật trong nước rất khó. Phải chịu khó nghiên cứu, đọc thêm. Với tư duy tốt của dân du học về (du học kiểu học giỏi xin học bổng chứ ko phải bố mẹ chi tiền cho đi) thì sau 1 thời gian các bạn ấy rất giỏi. Vì có cả tư duy tốt và ngoại ngữ tốt.

P.S Luật của Đức thuộc dòng họ pháp luật Châu Âu lục địa (Pháp Ý, Đức, Hàn,...) nước mình học rất nhiều tư duy pháp lý của Đức.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Em lại thấy đi du học về để có ngoại ngữ còn trao đổi với Tây lông, kế nghiệp sự nghiệp của gia đình, dòng họ là chủ yếu ạ. Định cư đa số bảo bên đó buồn, họ cũng không coi trọng người Asia lắm.
Gọi da vàng là Chinese hết cụ ạ.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Cũng tùy ngành cụ ạ.

Em về VN dạy, ngoài tiếng Anh ra, kiến thức thực hành mà em nhìn thấy, sờ thấy, va vấp thấy là thứ vô giá mà ko GV nào VN có. Và công thức của em rất đơn giản: dạy Khoa học bằng tiếng Anh, lý thuyết+thực hành. Ở VN ko có ai dạy như em bởi nếu thế, họ phải trải qua bao kinh nghiệm và như vậy, chưa chắc đã làm GV, họ làm gì đó nhàn và ra tiền. Em thì ko ngại khó nên cứ tằng tằng 1 mình 1 chợ, ko phải cạnh tranh mấy với ai.
Như cụ lại hay. Vì đó là Thị Trường Ngách !

Chỉnh sửa cuối:

chiquynhvn90

Xe tải
Theo em, nếu con học giỏi, nhà có điều kiện thì hãy tính đến đi du học.
Như họ hàng nhà em có bà bác, con học kém thì ok ai cũng biết, nhưng thay vì học 1 trường cao đẳng (rồi liên thông đại học) ở trong nước...thì lại cố để cho con đi du học. Tổng chi phí đi du học của thằng bé đốt hết 2 mảnh đất ở TP.
Cuối cùng vì vốn tiếng anh đuối quá, ko theo được học 5 -7 năm rồi lại về nước. Chịu.

Quỳnh hp

Xe tăng
Nếu bây giờ nhà cháu mới tốt nghiệp PTTH, nhà cháu sẽ chọn mô hình working holiday 1 năm để trải nghiệm, trước khi quyết định du học cho khỏi bỡ ngỡ.

À vâng, tại nhà cháu thấy cuộc sống bên đó quá đắt đỏ nên nghĩ thu nhập bình quân của họ cao, chứ ko mấy để ý bao nhiêu.

Lương 25-60k/ năm trước thuế thì thực lĩnh chắc còn một nửa, trong khi hàng hóa thì đắt đỏ
E thấy hàng hoá cũng ko đắt so với lương cụ ạ, thực phẩm giá cũng rẻ hơn so với nhà mình
Như ông anh ng Nhật gốc việt làm cùng với e lương tầm 30 man vẫn mua nhà trả góp 20 năm,mua xe trả góp 2 năm,nuôi 2 con ăn học nhưng vợ cũng phải đi làm
So thì phải so công nhân với công nhân,văn phòng với văn phòng chứ so sánh chung thì khó lắm

Quỳnh hp

Xe tăng
Quan trọng mục đích của gia đình cụ và cháu là gì:
- du học để kiếm cái thẻ hay quốc tịch thì nó lại khác
- du học để lấy kiến thức để khi ra trường đc làm việc trong môi trường tốt thì lại khác
- nếu sức học bình thường trở xuống thì lên học cái nghề thật tốt rồi kiếm tiền cho cuộc sống sau này còn tốt hơn có bằng đại học nhưng ko có kiến thức

Quỳnh hp

Xe tăng
Quan trọng mục đích của gia đình cụ và cháu là gì:
- du học để kiếm cái thẻ hay quốc tịch thì nó lại khác
- du học để lấy kiến thức để khi ra trường đc làm việc trong môi trường tốt thì lại khác
- nếu sức học bình thường trở xuống thì lên học cái nghề thật tốt rồi kiếm tiền cho cuộc sống sau này còn tốt hơn có bằng đại học nhưng ko có kiến thức

CM400

Xe máy
Các bác ở bển và các bác có con đã đi du học cho em hỏi con muốn học ngành Computer Science ở Mỹ thì có khó không ? Đòi hỏi con phải có các kỹ năng gì để theo được ngành này ? Hồ sơ Apply có yêu cầu gì đặc biệt đối với ngành này không ?

Hooks

Xe tăng
E thấy hàng hoá cũng ko đắt so với lương cụ ạ, thực phẩm giá cũng rẻ hơn so với nhà mình
Như ông anh ng Nhật gốc việt làm cùng với e lương tầm 30 man vẫn mua nhà trả góp 20 năm,mua xe trả góp 2 năm,nuôi 2 con ăn học nhưng vợ cũng phải đi làm
So thì phải so công nhân với công nhân,văn phòng với văn phòng chứ so sánh chung thì khó lắm
À, người Việt mình khéo thích nghi, khéo tính toán mà mợ. Chứ dân Nhật cứng nhắc bỏ xừ. Mua cái cặp văn phòng $500, bộ vét văn phòng $800-$1100... túm lại hàng made in Japan thì thường $500 trở lên, trong khi người Việt sẵn sàng mua loại $25 để dùng.

Thực phẩm thì thịt bò với bắp cải là rẻ, chứ mấy thứ khác cũng chả rẻ.

Lương bình quân cấp trưởng phòng Nhật tầm 40~50 man theo em được biết
Còn đâu 1 số người lương cao hẳn ko phải ko có nhưng ít, đây là mặt bằng chung vì GDP đầu người bọn Nhật tầm 35K usd, bình quân mỗi tháng tầm 32 man thôi (chưa kể thưởng)
Người Việt mình em đc biết N1, có chuyên môn thấy trên một số trang tuyển dụng cao cũng chỉ tầm 35~40 man là cùng

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Du học để làm gì?
99% là để làm thuê cho tây....cái giá là bố mẹ già bị bỏ mặc.