[Funland] Du học để làm gì?

UFA

Xe điện
Quá hợp lí !
bữa trước em dụ được bà chị đồng nghiệp theo con đường vẽ móng xứ bển.
Kiếm phết đấy cụ he he, lại nhàn đầu, Châu Âu đầu tư 1 cái tiệm nail nho nhỏ cũng chỉ 100k € trở lui, rẻ hơn du học nhiều :P

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
có, mà bố mẹ quản còn ở nước ngoài tự do hơn
Quản cả kí lô tỏi vào mũi. Tưởng ai cũng thích tự do. Tự do ưu việt hơn. Hóa ra quản ưu việt hơn? Thế cái loại đấy, vất cmn đi.

Fim

Xe điện
Kiếm phết đấy cụ he he, lại nhàn đầu, Châu Âu đầu tư 1 cái tiệm nail nho nhỏ cũng chỉ 100k € trở lui, rẻ hơn du học nhiều :P
Vâng thế lại hay anh ạ.
Cuộc sống cũng chỉ là kiếm tiền & hưởng thụ.
Cái nào nhẹ đầu, có hứng thú thì làm chứ cần gì phải cao siêu quá.
Gấu em học đủ thứ bằng giờ cũng ở nhà xếp lego với F1 chứ hay ho gì.
Hỏi kiến thức có nhớ gì đâu =))

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Thì lên làm chủ òi =))

Hien do

Xe tăng
Sang đó tự khắc là giỏi tiếng anh thôi cụ ạ, cách học nó khác hẳn ở VN mà cụ. Hiện tại học lực làm sao đánh giá được. Nhiều đứa dở tiếng Anh, sang kia có hứng thú, kết hợp với tư duy mới là nó nạp vào ngay thôi.
Đầu tư cho con có thể lỗ có thể lãi, nhưng kiến thức, tư duy làm sao đong đếm được ạ. Còn chuyện sau khi học có ở lại được hay về là do bản thân con cái nó quyết định. Bố mẹ chỉ tạo điều kiện, rồi còn lại tự bơi thôi ạ.
Còn ví dụ như đắt tiền quá, thì chọn trường nào rẻ hơn, hoặc mấy nước khác. Dù gì thì online nó cũng khác offline bác ạ.

CM400

Xe máy
Đúng tâm trạng nhà mình mấy hôm nay con trai sinh năm 2004 năm nay lên lớp 12 học chuyên Nguyễn Huệ có Ilets 8.0 từ tháng 3/2021. Từ trước đến giờ không có ý định du học vì bố mẹ thì thích nhưng con không thích nên không đẩy được chỉ từ khi thi xong Ilets thấy kết quả cũng ổn mẹ bảo hay từ tìm hiểu tư vấn du học xem và học SAT đi biết đâu apply được. Nhưng gặp phải anh chàng lười không muốn học nữa mà xác định vào đội tuyển thi HSG thôi rồi học ĐH trong nước. Nhưng vì mẹ thích quá cứ đăng ký tư vấn du học online rồi kéo anh ấy vào nghe vì đến đoạn các bạn chuyển vào nói chuyện trực tiếp với trường thì mẹ chịu ko hiểu gì. Chả hiểu sao sau có 1 buổi gặp và nói chuyện trực tiếp với trường anh ấy thay đổi ngay quyết định và nhờ mẹ dẫn ra trung tâm tư vấn trực tiếp
Bây giờ thì vắt chân lên cổ chuẩn bị SAT rồi bài luận rồi hoạt động ngoại khóa vì tháng 9 là phải Apply hồ sơ rồi
Với gia đình thì nếu con đã có quyết tâm thì bố mẹ sẽ cố gắng về kinh tế thì tối đa chịu đc 1 tỷ/năm cho 4 năm ĐH. Giờ chỉ là không biết con có chuẩn bị kịp hồ sơ không thôi vì thời gian quá gấp và rất mong nhận được chia sẻ tư vấn của mọi người

alceste

Xe điện
Cùng làm thuê thì khó kiểu gì vẫn dễ hơn VN.
Ở VN dễ hơn chứ chị? Vì nếu có trình độ, bằng cấp và tí kinh nghiệm thì em thấy ở VN dễ xin việc, vì nhu cầu đang cao và cung cho nhân lực trình độ cao ít hơn so với cầu.

Nếu 50 - 60k Bảng/năm thì cũng 2 tỉ thôi chứ mấy, thì nếu ở HN và SG cũng ko phải khó kiếm quá. H lương mid - level tầm trăm triệu trong industry hay các ngành VN đang phát triển.

Nhưng nếu bật lên hẳn, gọi là có sự nghiêp (kể cả đi làm thuê) thì tỉ lệ thành công ở VN nhiều hơn hẳn và dễ hơn hẳn chứ ạ?
Chứ ở nước ngoài, nhiều khả năng chỉ làm vviệc và tồn tại như nobody thì cũng cao, tất nhiên vẫn có cá nhân xuất sắc nhưng không nhiều so với tỉ lệ.
Nhà chị là dạng xuất sắc rồi, chứ em thấy các bạn em ở châu Âu, cũng Tiến sỹ, post doc hết cả nhưgn sống vất bỏ xừ đi được. Chất lượng cũng thuộc loại bình bình.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Phải ra nước ngoài xem họ làm thế nào, học tập họ để về xây dựng đất nước, giúp ích cho xã hội ta thêm phần văn minh tiến bộ cụ ạ.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Đúng tâm trạng nhà mình mấy hôm nay con trai sinh năm 2004 năm nay lên lớp 12 học chuyên Nguyễn Huệ có Ilets 8.0 từ tháng 3/2021. Từ trước đến giờ không có ý định du học vì bố mẹ thì thích nhưng con không thích nên không đẩy được chỉ từ khi thi xong Ilets thấy kết quả cũng ổn mẹ bảo hay từ tìm hiểu tư vấn du học xem và học SAT đi biết đâu apply được. Nhưng gặp phải anh chàng lười không muốn học nữa mà xác định vào đội tuyển thi HSG thôi rồi học ĐH trong nước. Nhưng vì mẹ thích quá cứ đăng ký tư vấn du học online rồi kéo anh ấy vào nghe vì đến đoạn các bạn chuyển vào nói chuyện trực tiếp với trường thì mẹ chịu ko hiểu gì. Chả hiểu sao sau có 1 buổi gặp và nói chuyện trực tiếp với trường anh ấy thay đổi ngay quyết định và nhờ mẹ dẫn ra trung tâm tư vấn trực tiếp
Bây giờ thì vắt chân lên cổ chuẩn bị SAT rồi bài luận rồi hoạt động ngoại khóa vì tháng 9 là phải Apply hồ sơ rồi
Với gia đình thì nếu con đã có quyết tâm thì bố mẹ sẽ cố gắng về kinh tế thì tối đa chịu đc 1 tỷ/năm cho 4 năm ĐH. Giờ chỉ là không biết con có chuẩn bị kịp hồ sơ không thôi vì thời gian quá gấp và rất mong nhận được chia sẻ tư vấn của mọi người
Học siêu thế mà mất 1 tỷ 1 năm thì có gì sai sai.

ocean1

Xe tăng
Quá hợp lí !
bữa trước em dụ được bà chị đồng nghiệp theo con đường vẽ móng xứ bển.
Nghề làm nail có gì mà không tốt, đó cũng là một nghề lương thiện cụ à.

Trong dòng họ em, chẳng có ai theo nghề nầy, nhưng em thấy mấy người làm nghề nail, kiếm tiền còn nhiều hơn em đó cụ ạ.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Nếu đủ sức thi đỗ các trường Đh top 5 của Việt nam thì việc gi phải đi du học.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Ở VN dễ hơn chứ chị? Vì nếu có trình độ, bằng cấp và tí kinh nghiệm thì em thấy ở VN dễ xin việc, vì nhu cầu đang cao và cung cho nhân lực trình độ cao ít hơn so với cầu.

Nếu 50 - 60k Bảng/năm thì cũng 2 tỉ thôi chứ mấy, thì nếu ở HN và SG cũng ko phải khó kiếm quá. H lương mid - level tầm trăm triệu trong industry hay các ngành VN đang phát triển.

Nhưng nếu bật lên hẳn, gọi là có sự nghiêp (kể cả đi làm thuê) thì tỉ lệ thành công ở VN nhiều hơn hẳn và dễ hơn hẳn chứ ạ?
Chứ ở nước ngoài, nhiều khả năng chỉ làm vviệc và tồn tại như nobody thì cũng cao, tất nhiên vẫn có cá nhân xuất sắc nhưng không nhiều so với tỉ lệ.
Nhà chị là dạng xuất sắc rồi, chứ em thấy các bạn em ở châu Âu, cũng Tiến sỹ, post doc hết cả nhưgn sống vất bỏ xừ đi được. Chất lượng cũng thuộc loại bình bình.
Cùng tùy đấy. Nhiều cặp bên kia thấy già, răng miệng hỏng hết. Nhiều cặp vẫn trẻ phây phây. Bên nhà mình cũng thế. Còn môi trường, con cái thì so sao đc mà so.

CM400

Xe máy
Học siêu thế mà mất 1 tỷ 1 năm thì có gì sai sai.
thì gia đình xác định mức tối đa chịu được còn nếu con kiếm được HB thì quá tốt vấn đề là giờ con đang phải chuẩn bị quá gấp trong 1 thời gian ngắn không biết có kịp không ?

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
thì gia đình xác định mức tối đa chịu được còn nếu con kiếm được HB thì quá tốt vấn đề là giờ con đang phải chuẩn bị quá gấp trong 1 thời gian ngắn không biết có kịp không ?
À ok =))

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Sang đó tự khắc là giỏi tiếng anh thôi cụ ạ, cách học nó khác hẳn ở VN mà cụ. Hiện tại học lực làm sao đánh giá được. Nhiều đứa dở tiếng Anh, sang kia có hứng thú, kết hợp với tư duy mới là nó nạp vào ngay thôi.
Đầu tư cho con có thể lỗ có thể lãi, nhưng kiến thức, tư duy làm sao đong đếm được ạ. Còn chuyện sau khi học có ở lại được hay về là do bản thân con cái nó quyết định. Bố mẹ chỉ tạo điều kiện, rồi còn lại tự bơi thôi ạ.
Còn ví dụ như đắt tiền quá, thì chọn trường nào rẻ hơn, hoặc mấy nước khác. Dù gì thì online nó cũng khác offline bác ạ.
Sang đó giỏi tiếng Anh là phải ở khu ít hoặc không có người Việt và cũng phải yêu thích học ngôn ngữ bản địa. Chứ có nhiều em, nhiều cháu đi 4-5 năm về trình độ ngoại ngữ vẫn như hồi ở nhà.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sinh viên bản xứ được chính phủ cho mượn tiền đủ để trang trải học phí và ăn ở, chả thấy ai làm bục mặt. Đa số làm thêm để mua xe hay đi du lịch.
Đã đi làm thêm, toàn việc lao động phổ thông mà không bục mặt. Chính phủ cho mượn tiền khi mà không có khả năng đóng học phí (vay thì sau này cũng phải trả chứ). Những người đi làm thêm để mua xe hay du lịch thì bố mẹ hỗ trợ cho học phí chứ ko thì ai đóng cho ?

Bên nước ngoài lương tuy cao nhưng cường độ làm việc cao, tác phong chuyên nghiệp. Làm gì có chuyện làm lều phều mà vẫn có lương.

Hien do

Xe tăng
Sang đó giỏi tiếng Anh là phải ở khu ít hoặc không có người Việt và cũng phải yêu thích học ngôn ngữ bản địa. Chứ có nhiều em, nhiều cháu đi 4-5 năm về trình độ ngoại ngữ vẫn như hồi ở nhà.
Trình độ ngoại ngữ hay gì thì đều là ý thức cá nhân có chịu học hay không mà bác. Em nói đến bố mẹ không tự đánh giá sức học của con, để mất một cơ hội để các em có thể tự phát triển. Ko chịu học thì ở đâu cũng vậy. Còn cách đánh giá tiếng anh theo phong trào bằng cấp như hiện tại em cũng không thích. Học phải sâu, kể cả ngữ điệu giọng nói không giống bản xứ cũng ko sao. Tiếng Anh tiếng Mỹ nó còn khác nhau, không chạy theo bề ngoài. Còn bố mẹ cố quá thì cũng không nên. Quan điểm của em là được đi du học là tốt nhất.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Anh họ gấu mình đi xklđ Đức rồi lấy vợ Đức và sinh được 4 đứa con mà đến giờ tiếng Đức cực kém luôn, đợt trước đưa cả gia đình về VN chơi mà khi mấy bố con nói chuyện với nhau thì bà vợ đứng bên cạnh phiên dịch. Vợ là người Đức chuẩn luôn mà học tiếng Việt khá tốt.
Vì còn ngôn ngữ chân tay, nói bồi cụ à. Còn nói cả câu dài, đọc, dịch văn bản chuẩn chỉ thì phải học bài bản, chứ không phải cứ ở lâu bên đó là như người bản địa được. Người nhà em cũng vậy mà.