[Funland] Du học Châu Âu bằng tiếng Anh

Chip2Beo

Xe tải
Chào cccm,
Bạn F1.2 nhà em chuẩn bị lên lớp 10, bạn ấy thích học kinh tế hơn kỹ thuật và có mong muốn du học Châu Âu. Em search thì có khá nhiều trung tâm, trung tâm nào cũng khen trường, nước mà họ giới thiệu là tốt nên rất khó để lựa chọn. Em có đọc web một số trường thì thấy:
- Du học Pháp, khí hậu tốt, học phí thấp và được hỗ trợ chi phí nhà ở, đi lại,... khá nhiều (giảm 30%-50%) nhưng ít ngành bậc đại học đào tạo bằng tiếng Anh
- Hà Lan: đất nước nói tiếng Anh tốt, khí hậu tốt nhưng học phí khá cao (9000-15000E/năm) và phí sinh hoạt cũng khá cao (12000-13000E/năm), về học bổng thì cũng khó tiếp cận
- Thụy Điển, Phần Lan: có vẻ cho nhiều học bổng, mấy năm nay nhiều bạn Việt Nam sang học nhưng lạnh quá, và phải học tiếng nước họ mới giao tiếp, thực tập/làm thêm được,...
Và em cũng không rõ có cần hoạt động ngoại khóa mạnh như du học Mỹ không.

Em nhờ cccm đã trải nghiệm tư vấn và chia sẻ nước nào du học bằng tiếng Anh, ngành về kinh tế tài chính tốt và chi phí tiết kiệm

Pinkbeo

Xe đạp
Du học Pháp:
khí hậu đỡ khắc nghiệt hơn các nước khác (miền nam khí hậu ôn hoà hơn phía bắc),
học phí nếu học bằng tiếng pháp thì thấp và đc chính phủ trợ giá nhiều, học bằng tiếng anh thì cũng cao đó ạ,
nhà ở, đi lại đc hỗ trợ (tương lai cũng sẽ cắt dần).
Ngành học bằng tiếng anh e thấy cũng đa dạng mà, bác cứ tìm hiểu kỹ thêm. Nhưng e khuyến khích các cháu nên học chút tiếng pháp kể cả có du học bằng tiếng anh, các thủ tục hành chính, tàu xe, siêu thị vvv đa phần vẫn phải sd tiếng pháp

Được gửi từ iPhone - Otofun

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm,
Bạn F1.2 nhà em chuẩn bị lên lớp 10, bạn ấy thích học kinh tế hơn kỹ thuật và có mong muốn du học Châu Âu. Em search thì có khá nhiều trung tâm, trung tâm nào cũng khen trường, nước mà họ giới thiệu là tốt nên rất khó để lựa chọn. Em có đọc web một số trường thì thấy:
- Du học Pháp, khí hậu tốt, học phí thấp và được hỗ trợ chi phí nhà ở, đi lại,... khá nhiều (giảm 30%-50%) nhưng ít ngành bậc đại học đào tạo bằng tiếng Anh
- Hà Lan: đất nước nói tiếng Anh tốt, khí hậu tốt nhưng học phí khá cao (9000-15000E/năm) và phí sinh hoạt cũng khá cao (12000-13000E/năm), về học bổng thì cũng khó tiếp cận
- Thụy Điển, Phần Lan: có vẻ cho nhiều học bổng, mấy năm nay nhiều bạn Việt Nam sang học nhưng lạnh quá, và phải học tiếng nước họ mới giao tiếp, thực tập/làm thêm được,...

Em nhờ cccm đã trải nghiệm tư vấn và chia sẻ nước nào du học bằng tiếng Anh, ngành về kinh tế tài chính tốt và chi phí tiết kiệm
Khó đấy, mợ cày thêm cho cháu đi Anh hay đi Mỹ đi. Con không cày thì bố mẹ phải cày thôi.

Chip2Beo

Xe tải
Khó đấy, mợ cày thêm cho cháu đi Anh hay đi Mỹ đi. Con không cày thì bố mẹ phải cày thôi.
Em đang cày è cổ vì F1.1 mục tiêu Anh, Mỹ nhưng dù sao bạn ấy cũng cố gắng. Bạn thứ 2 nhà em cái gì cũng muốn nhẹ nhàng, học ít áp lực, sau kiếm tiền cũng dễ - đề bài con cho bố mẹ khó quá cụ ạ, nên em phải vào xin cccm tư vấn.

Chip2Beo

Xe tải
Du học Pháp:
khí hậu đỡ khắc nghiệt hơn các nước khác (miền nam khí hậu ôn hoà hơn phía bắc),
học phí nếu học bằng tiếng pháp thì thấp và đc chính phủ trợ giá nhiều, học bằng tiếng anh thì cũng cao đó ạ,
nhà ở, đi lại đc hỗ trợ (tương lai cũng sẽ cắt dần).
Ngành học bằng tiếng anh e thấy cũng đa dạng mà, bác cứ tìm hiểu kỹ thêm. Nhưng e khuyến khích các cháu nên học chút tiếng pháp kể cả có du học bằng tiếng anh, các thủ tục hành chính, tàu xe, siêu thị vvv đa phần vẫn phải sd tiếng pháp

Vâng, cám ơn cụ. Vậy là em sẽ trao đổi với con để học thêm tiếng Pháp

Nowherelands

Xe tăng
Sao không thấy có khối liên hiệp Anh ờ trong list nhỉ cụ thớt.

Chip2Beo

Xe tải
Trước khi tìm hiểu nên học ở đâu thì trả lời câu hỏi: Học xong đi đâu, làm gì?
Câu trả lời này em đã hỏi con, con bảo làm ở đâu cũng được Việt Nam hay nước ngoài đều được miễn là đi học nước ngoài, vừa có kiến thức tốt, được giao lưu nhiều bạn bè, được trải nghiệm ngôn ngữ và được đi nhiều nơi. Bạn này nhà em hướng ngoại và khá thích hưởng thụ cuộc sống

Chip2Beo

Xe tải
Sao không thấy có khối liên hiệp Anh ờ trong list nhỉ cụ thớt.
Dạ, đúng là em cũng chưa biết thật.
Em vừa GG mới cập nhật được: Khối liên hiệp Anh Là tập hợp của nhiều vùng lãnh thổ như Wales, Scotland, Bắc Ireland và England. Nhờ cụ chia sẻ ạ

Citronella

Xe buýt
Nên cho con học tiếng Pháp cụ ạ. Học giỏi tiếng Anh thì học thêm các ngoại ngữ khác của Châu Âu không hề khó đâu ạ. Trong list vụ đưa em thấy đi Pháp là OK nhất

jazzzzz

Xe lăn
Câu trả lời này em đã hỏi con, con bảo làm ở đâu cũng được Việt Nam hay nước ngoài đều được miễn là đi học nước ngoài, vừa có kiến thức tốt, được giao lưu nhiều bạn bè, được trải nghiệm ngôn ngữ và được đi nhiều nơi. Bạn này nhà em hướng ngoại và khá thích hưởng thụ cuộc sống
Với khối kinh tế nên xác định là làm ở nước ngoài, gia đình có sẵn công ty hoặc ứng tuyển vào các công ty FDI lớn thì nên đi du học, bằng không nên học ở VN (các trường liên kết với ĐH ngoại cũng đc).
Với tâm lý đi du học để trải nghiệm cuộc sống, đi cho bằng anh bằng em thì không nên trừ phi gia đình nhiều tiền.
Học ĐH là một khoản đầu tư, mà đâu tư phải sinh lời

haduongle

Xe hơi
Chào cccm,

Em đang sống ở Malaysia, bên này có khá nhiều trường của UK và Úc sang mở campus. Các trường sang MY mở campus thì ko phải 1st tier như Cambrdige hay Oxford nhưng cũng ko phải linh tinh. Học phí thì bằng khoảng 1/3 so với chính quốc, sinh hoạt phí thì same same VN, và cũng có option cho sang UK 1 năm cho biết.

Nếu chi phí là 1 vấn đề thì cụ tham khảo option này thử, chứ em cũng nghĩ như bác gì ở trên nói đấy, bỏ tiền tỉ đi châu Âu học xong về VN làm thì ko bh lấy lại vốn được đâu.

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
Ai nói Pháp ít trường dạy bằng nn eng???.

Pinkbeo

Xe đạp
Cần gì lấy lại vốn đâu bác. Hồi đó má mình bảo đi để xem thế giới nó thế nào? Thế là lên đường thôi. Tài chính u cũng bảo lo đc cho 2 năm, vì sau đó còn em gái cũng tới tuổi du học. Đến bây giờ nhìn lại mình thấy vì đi du học mà trưởng thành và tự lập lên rất nhiều

ruby_eagle

Xe điện
Qua EU thì kiểu gì cũng biết 2 ngoại ngữ, cụ cứ cho f1 đi học nhé, vừa học vừa trải nghiệm khám phá thế giới. Học xong thì tính tự lập cũng cao, trưởng thành hơn nhiều đấy.

thirellouma

Xe tăng
Tiêu chí của cụ thì đi Pháp nhé. Nhưng học bằng tiếng Anh thì ko rẻ. Lớp 10 hoch tiếng Pháp cũng đc. Đi Bỉ, Bruxen

Nowherelands

Xe tăng
Dạ, đúng là em cũng chưa biết thật.
Em vừa GG mới cập nhật được: Khối liên hiệp Anh Là tập hợp của nhiều vùng lãnh thổ như Wales, Scotland, Bắc Ireland và England. Nhờ cụ chia sẻ ạ
Cụ gúc phát ra đầy.
Nói chung đi du học nước nào ở châu Âu (Đức, Pháp, Ý......) thì nên học tiếng nước đó. Học tiếng Anh thì liên hiệp Anh là lựa chọn tốt. Nhưng phải thật giỏi, chứ học không giỏi trường không có ranking cao thì không có cơ hội đâu, quay về là gần như 100%. Nữ thì có khả năng lăy chồng ở lại chứ nam là toạch.
Con nhà bạn đồng nghiệp cũ của em học chuyên Sư Phạm rồi sang học tài chính ở Anh giờ đang làm cho JP Morgan và định cư rồi.

Vậy chắc hợp hospitality rồi.