Dự đoán về khả năng tái diễn chu kỳ khủng hoảng mới và ảnh hưởng đến bds

themlaixe

Xe buýt
Sáng nay em dồn hết tiền mua đô zồi.

Cả thảy em đc 2000 đô, e chả sợ phá giá gì nữa

Tuan_vekavn

Xe đạp
em bảo rồi tự bản thân việt nam mình thì không đến nỗi khủng hoảng lắm đâu vì việt nam mình chưa phải là nền kinh tế thị trường đầy đủ, chỉ là dở dở ương ương thôi
nhưng mà cụ nên hiểu việt nam tăng trưởng dựa 99% là vốn nước ngoài, tự nội lưcj không làm đc cái gì cả...... xin phép nói hơi quá nhưng đúng thé thật
các doanh nnhiệp nhà nước trừ viettel thì đều lỗ 99% , mức tăng trưởng cũng như vốn đều từ nc ngoài đổ voà
nếu nước ngoài khung hoảng thì chắc chắn vn ảnh hưởng

Em cho cụ 1 số liệu này nhé
năm 2008 cả thé giới bị khủng hoảng, bắt đầu tư mỹ, nhưng trung quôc ko bị khủng hoảng mà việt nam mình cũng lao đao mất vài năm, đến sau đó 2009 thì việt nam cũng bị khủng hoảng theo , và bdds rồi chứng khoán lên đỉnh sau đó sập luôn
đấy chỉ mới là mỹ nhé, nếu là cả trung quốc cũng khungr hoảng thì kinh tế vn không biết sẽ nát như thế nào

ps: các cụ cứ nhìn, thật ra đất đà nẵng, sài gòn, nha trang phú quốc, đặc khu .... đơt này giá tăng cao toan tiền của trung quốc, hàn quốc, nhật bản đổ vào đấy, chứ tự bản thân vn lam sao mà có những chỗ gấp 10 20 lần như thế đc
Khủng hoảng được như thời 2008 thì tốt cho bđs quá. Giá đất hà nội tăng gấp mấy lần đến tận quý 2 năm 2011 mới đạt đỉnh và đi xuống đến cuối 2012 là đáy nhưng vẫn cao gấp 2-3 lần giá năm 2008, em nhớ là như vậy.

Bún ốc

Xe hơi
Khủng hoảng được như thời 2008 thì tốt cho bđs quá. Giá đất hà nội tăng gấp mấy lần đến tận quý 2 năm 2011 mới đạt đỉnh và đi xuống đến cuối 2012 là đáy nhưng vẫn cao gấp 2-3 lần giá năm 2008, em nhớ là như vậy.
Bác cho em hỏi xem bảng giá nhà đất qua các năm ở đâu với? Em gà mờ đọc báo người bảo tăng người bảo giảm chả hiểu ra làm sao.

Mua đất thì các bác có gì phải lo, chỉ sợ mua sai chỗ hay vay ngân hàng để lướt thôi

Tran Thanh Tung

Xe điện
Bao giờ sau khủng hoảng, giá cũng lập 1 mặt bằng mới cao hơn. ở HN mà cứ mong giá đất rẻ thì không có đâu

Các cụ chiên gia cứ phán, báo cứ viết nọ kia chứ thấy đất nền lại sắp tăng giá kìa có giảm đâu

immortals91

Xe đạp
khi các cụ đang bàn nên mua hay không (nói 1 lời thôi) thì đã có nhiều người chốt lời xong :))

Hùng HS

Xe máy
Đầu tư bitcoin em thấy khá ok có thể lên voi hoặc xuống chó các cụ ạ.

0987999386

Xe tải
Mọi cuộc khủng hoàng đều do sụ điều tiết của tiền tệ. Có những chu kì lâu hơn nhưng cũng có những chu kỳ đến sớm hơn , việc đó phụ thuộc rất nhiều vào các chế độ chính sách. Đối với các nước đang phát triển or tầm ảnh hưởng đến thế giới là không nhiều như Việt Nam thì tự mình không thể tạo ra khủng hoảng được mà là do các nước phát kiển tạo nên. Nền kinh tế mà càng phụ thuộc vào nước ngoài nhiều như việt nam thì khi có khung hoảng thì mình là nước bị khủng hoảng nặng hơn. Khi có dấu hiệu khủng hoảng thì tích đô, tích kim loại quý đều là phương án tối ưu vì dolla là đồng tiền chung gần như đi đến đâu cũng được chấp nhận. Còn kim loại quý có thể quy đổi sẽ bị mất it hoặc không mất giá trị.

hackgirl

[Tịch thu bằng lái]
Mọi cuộc khủng hoàng đều do sụ điều tiết của tiền tệ. Có những chu kì lâu hơn nhưng cũng có những chu kỳ đến sớm hơn , việc đó phụ thuộc rất nhiều vào các chế độ chính sách. Đối với các nước đang phát triển or tầm ảnh hưởng đến thế giới là không nhiều như Việt Nam thì tự mình không thể tạo ra khủng hoảng được mà là do các nước phát kiển tạo nên. Nền kinh tế mà càng phụ thuộc vào nước ngoài nhiều như việt nam thì khi có khung hoảng thì mình là nước bị khủng hoảng nặng hơn. Khi có dấu hiệu khủng hoảng thì tích đô, tích kim loại quý đều là phương án tối ưu vì dolla là đồng tiền chung gần như đi đến đâu cũng được chấp nhận. Còn kim loại quý có thể quy đổi sẽ bị mất it hoặc không mất giá trị.
em thấy trump đang muốn thúc fed giảm giá đô kìa

http://antt.vn/ty-gia-ngoai-te-24-7-usd-va-nhan-dan-te-dong-loat-giam-247546.htm

Chỉnh sửa cuối:

0987999386

Xe tải
Năm 2010 e cung phải trả giá từ đó nhiều khi e cũng ko giám mạnh jan trong đầu tư, nhưng khoảng thời gian gần đây e có cảm giác giống giống kỳ khủng hoảng lần trước, đầu tiên là ngân hàng hạn chế cho vay bds, vay đầu tư chứng khoán. Sau khi hạn chế cho vay dẫn đến chứng khoán đi xuống sau một thời gian đến bđs.

Trần Gia

Xe tăng
Em hóng ạ. Mấy hôm nay e đang đọc quyển Chiến tranh tiền tệ, thấy rằng khủng hoảng chỉ là cách để cá mập phân chia lại tài sản. Mà thường trc đó là tăng trưởng cao liên tiếp do nền kinh tế được cá mập bơm tiền vào sau đó họ rút ra êm đẹp cùng lợi nhuận đạt được. Phần còn lại chính là khủng hoảng.

kimyen278

Xe hơi
Năm 2010 e cung phải trả giá từ đó nhiều khi e cũng ko giám mạnh jan trong đầu tư, nhưng khoảng thời gian gần đây e có cảm giác giống giống kỳ khủng hoảng lần trước, đầu tiên là ngân hàng hạn chế cho vay bds, vay đầu tư chứng khoán. Sau khi hạn chế cho vay dẫn đến chứng khoán đi xuống sau một thời gian đến bđs.
em thấy hiện tại vẫn chưa có tình trạng ngân hàng hạn chế cho vay bds đâu cụ ạ, các dự án vẫn kết hợp với ngân hàng hỗ trợ khách hàng đều đều, từ chung cư để ở hay các dự án đầu tư các ngân hàng đều cho vay rất mạnh tay tới 70% giá trị của bds

haindz

Xe máy
Lúc $ 22,7, mua $ Payoneer thoải mái 22,4 em có nói các cụ mua $ tránh bão là 1 phương án tốt. Khi Chính phủ phá giá VND, VND mất giá qúa, đồng thời việc phá giá khiến lạm phát tăng cao, thì CP lại phải tăng lãi suất để hút bớt tiền vào, lúc đó lãi suất VND sẽ rất cao, và là thời điểm các cụ có thể chọn:

1- bán $ thu VND, gởi tiết kiệm VND lãi suất cao (trừ khi phá giá như venezuela thì giữ $ là trên hết, lúc đó cứ gì liên quan tới VND đều tạch)
2- bán $ thu VND, mua trái phiếu VND (năm 2011 có tổ chức nước ngoài phải bán tháo TPCP của VN với lợi suất tới 30-40% để tháo chạy) dành cho cụ nào dân tài chính, vốn đủ lớn (vì 1 lô trái phiếu như vậy, nhỏ cũng 15-20 tỏi). Nhưng là TPCP thì cực an Toàn, trừ khi chính phủ tèo thì ko nói.

Khi lãi suất VND cao, tất yếu sản xuất kinh doanh, BDS, CK sẽ tèo thảm hại, nhà nhà ôm CK, BDS từ lúc giá cao vứt dép chạy, dân KD thì đóng cửa hàng, sang nhượng cửa hàng...Đây là lúc cá mập gom lại tài sản với giá rẻ, cũng là lúc các cụ tất toán tiết kiệm và Tham gia nhặt dép cùng họ.

Nếu ở bước đầu các cụ ko chuyển đc sang $ thì cứ giữ VND cũng đc, dù bị mất giá do phá giá nhưng có thể được bù lại ở giai đoạn lãi suất cao, gửi tk đủ bù lại phần nào, và quan trọng nhất khi khủng hoảng là tính thanh khoản, để lúc cần còn gom đc tài sản khác giá rẻ chứ :)

T/H xấu nhất, nếu lượng $ dự trữ của VN ko đủ kiểm soát tỷ giá, phải thả nổi (như mấy hôm nay NHNN có vẻ muốn thả nổi :P), VND mất giá quá mạnh, thì cả làng cùng tèo, lúc này mình có người tèo cùng nên cũng ko sao :))

themlaixe

Xe buýt
Khủng hoảng thì nó ntn cccm nhỉ