[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

LAVIC

Xe buýt
Cụ mợ nào quan tâm BĐS Đông Anh ib em nhé.
Vin Cổ Loa lên hình chưa, "anh tay to" khả năng sẽ tiếp tục đánh sóng bds ĐA lên 1 tầm cao mới. Em chơi với nhiều người bạn dân gốc ĐA, đất dc tính bằng sào, chắc phải qua thăm các bạn thường xuyên hơn :D

Chỉnh sửa cuối:

LAVIC

Xe buýt
Định vodka cho cụ nhưng mới rót nên không được mời thêm. Bài viết xúc tích, hợp lý (cùng quan điểm của mình), ace "newbie" có thể tham khảo được.
Thank cụ, tốn thời gian viết bài, có thể đúng quan điểm người này, trái quan điểm người kia, nhưng dc khen là em thấy rất vui :D

toanphanduc

Xe hơi
Vin Cổ Loa lên hình chưa, "anh tay to" khả năng sẽ tiếp tục đánh sóng bds ĐA lên 1 tầm cao mới. Em chơi với nhiều người bạn dân gốc ĐA, đất dc tính bằng sào, chắc phải qua thăm chúng nó thường xuyên hơn :D
Lên như diều rồi cụ ạ 😅
Tiềm năng tăng giá còn cao trong 2 năm tới.

LAVIC

Xe buýt
Lên như diều rồi cụ ạ 😅
Tiềm năng tăng giá còn cao trong 2 năm tới.
Vin thì em tin là hạ tầng ngon thôi, chỉ giá là ko mềm.
Còn đất xung quanh, kể cả thị trấn Đông Anh, em thấy hạ tầng chưa ổn, chưa bằng dc TP Từ Sơn gần đấy. Đầu tư cũng nên thận trọng, ko nên áp giá nhà của Vin cho các khu lân cận.

Jiren198

Xe điện
NOXH như kiểu NHS trung văn à cụ? :). E ko nhầm trc cụ đầu tư Quảng Yên ở quảng ninh. Cụ xem NOXH ở quảng ninh giá bn? Cụ ngâm cứu kỹ luật đất đai mới nhé. Bảng giá đất thị trg thì 1/1/2026 mới triển. Còn lại áp dụng luô từ 1/8. Ông nào làm NOXH giá rẻ thì nghiên cứu xem từ 1/8 các ô phải đền bù hay chi phí làm dự án nó tăng thêm bao nhiêu rồi hẵng động thổ. :)
Hà nội đã cbi để tăng cung cho noxh bằng nhiều quỹ đất r mà cụ, vde giá ko phải là rẻ như tỉnh mà nó hợp lý hơn bây giờ, ngày xưa 15-20tr, bh 30-40 tr cũng hơn là 60,70 tr mà cụ.hoặc chí ít ko tăng nữa đã là tốt r, còn các dự án ở tỉnh thì cdt nó xí đất và đã đền bù gần hết, như các dự án e biết vẫn đang tiếp tục đền bù.vì nó đoán biết luật lá sẽ như nào, ko phải chờ như dân đen mình

LAVIC

Xe buýt
Em xin phép trích dẫn lại nội dung, tránh trôi bài:
Em tiếp tục với đúng tiêu đề của Thớt, dự đoán thị trường bất động sản, và giờ là 2 quý cuối năm 2024, tại HN và các tỉnh miền Bắc. Em nghĩ sẽ còn rất nhiều bất ngờ phía trước...
Trước khi đưa ra ý kiến cá nhân, em có mấy nội dung để các cụ nghiên cứu:
- Về lịch sử: Tình cờ là lần này lại khá giống những năm 2007-2008 khi bds đã sốt sau đó lại chững, và quay lại sốt cao vào 2009-2010 cũng do chính sách tiền tệ (tiền rẻ, lãi suất thấp) và 1 số thông tin vỹ mô: Hà Tây về HN, các luật đất đai mới. Năm 2009 mà ai bảo bds giảm thì nhiều người bảo "có vấn đề". Lưu ý thêm là đều vào các năm 4-9 của chu kỳ chính trị, cái này em cũng ko đi sâu hơn.

Điểm trùng hợp nữa, em trích dẫn 1 bài báo của trang cafeland.vn viết năm 2011:

Trong bài viết này, tác giả có nhấn mạnh mấy thông tư và nghị định mới có ảnh hưởng đến thị trường bds, và "Nghị định 69/2009 làm giá đầu vào dự án tăng lên do giá đền bù tăng cao đẩy giá Bất động sản tăng cao hơn" và dự đoán "Năm 2011: Chu kỳ “sốt” Bất động sản có thể xảy ra?", nhưng thực tế lại đi ngược lại, bds 2011-2014 quay đầu giảm giá ko phanh. Các cụ có liên tưởng gì đến hiện tại và luật đất đai mới ko?
Lịch sử là vậy, nhưng ko ai tắm 2 lần trên 1 dòng sông. Sẽ có những biến động khác phía trước, khó có thể lường trước dc...
- Về hoạt động của các "cá mập chuyên đầu tư bds": Em mấy page trước có hỏi về việc tại sao Cen hay Đất Xanh, những ông trùm môi giới miền Bắc lại im lặng giữa lúc thị trường bds sôi động. Câu hỏi này mang tính phân loại xem các cụ trên OFF này thuộc lớp nhà đầu tư nào, đa phần các cụ đều cmt là do dự án mới ít nên Cen, Đất Xanh ko có việc. Thực ra có cái đúng, nhưng có cái ko đúng. Em cũng dc gặp anh Vũ Cengroup và cũng dc nghe kể về các thương vụ đầu tư bds, thu nhập chính của anh Vũ cũng từ đấy chứ ko phải từ hoạt động môi giới. Ví dụ như dự án Hinode, anh Vũ cũng vừa phân phối vừa là nhà đầu tư thứ cấp, nên cụ nào mua nhà Hinode năm 2021 đều thấy có 2 bảng hàng, của Cen và CĐT, vụ đấy anh Vũ kiếm dc rất nhiều, bằng anh ấy làm môi giới 10 năm. Đất Xanh thì cũng làm thổ cư, phân lô bán nền rất nhiều ở các tỉnh miền Bắc và các huyện phía Tây Hà Nội. Vậy hiểu đúng là hàng sơ cấp hay thứ cấp, cđt hay mua đi bán lại, Cen hay Đất Xanh đều có khả năng tự tạo ra nguồn hàng cho anh em sale bán, và qua đây cũng là 1 hình thức đầu tư sinh lời cao, 1 công đôi việc. Khả năng truyền thông tạo sóng, lực lượng nhân sự hùng hậu, kinh nghiệm đầu tư và quản lý dự án . . . họ nhận số 2 chắc chỉ có Vin dám nhận số 1. Thậm chí tháng 5/2024, chính anh Vũ còn khuyên mọi người ko vội mua chung cư thời điểm này và dự đoán giá chung cư sẽ ổn định lại... Vậy việc họ ko tham gia vào cơn sốt đất lần này vì lý do gì?
- Về chính sách và mục tiêu kinh tế: Điều này đang phụ thuộc lớn vào các biến động X trong thời gian tới. Liệu kinh tế sẽ mở cửa hay bị quản lý siết chặt hơn như Trung Quốc và Nga đang làm. Thông tư 02 đến hết 2024 có dừng ko hay tiếp tục dc gia hạn. Chính sách tiền rẻ, lãi suất thấp sẽ kéo dài đến bao giờ, khi mà hiệu quả với nền kinh tế là ko cao và đang tiềm ẩn lạm phát, phân hoá giàu nghèo cao hơn, điều mà ở các nước tư bản là bình thường, nhưng ở Việt Nam hay TQ thì ko như vậy.
Theo em thì em có lời khuyên, mang tính chất cá nhân cho các cụ, các cụ tham khảo và cân nhắc thực hiện. Các cụ có lỗ thì em cũng ko mất đồng nào, các cụ có lãi thì chắc cũng ko cho em tý chút gì đâu :D
- Với các cụ mua nhà để ở: Nên cân nhắc mua sớm, đặc biệt là với nhà chung cư. Tất nhiên nên lựa chọn sản phẩm đang có giá ổn định, ko có hiện tượng bị thổi giá vượt quá xa giá trị sử dụng. Việc xuất hiện các hội nhóm anti ko mua nhà, các cụ nên tham khảo thôi, ko nên tin hết. Việc giá nhà tăng thì do chính sách tiền rẻ và đầu cơ, các cụ cò vạc hay chủ nhà cũng fomo theo là chính. Nếu thấy giá nhà HN vẫn bất hợp lý, nên cân nhắc phương án mua ra xa, rồi chấp nhận đợi vài năm, bán đi và quay lại mua nhà HN, tất nhiên các cụ phải chọn các khu vực có tiềm năng tăng giá liên quan đến giao thông, cầu đường, khu công nghiệp, du lịch ... chứ về quê mua đất thuần nông nghiệp thì chắc phải đợi nhiều năm đấy.
- Với các cụ đầu cơ, đầu tư dùng đòn bẩy tài chính thì nên cân nhắc giảm tỷ lệ vay về mức an toàn. Ko nên ham lãi suất rẻ và lợi nhuận trước mắt, rủi ro như vậy là rất lớn. Nghịch lý của bds bao năm vẫn là, khi tăng giá thì đua nhau mua, khi giảm giá thì rẻ cũng ko ai mua.
- Với các cụ đang có sẵn tiền hoặc có bds mà ko phải vay mượn gì. Em nghĩ cũng ko có nhiều áp lực trong việc phải mua hay ko mua, bán hay ko bán thời điểm này. Nhìn thị trường, ngon thì vào mà ko ngon thì đi ra. Cần tiền thì bán, ko cần thì để đấy.
Chúc các cụ thành công và có lựa chọn hợp lý cho mình nhé 👍

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Hà nội đã cbi để tăng cung cho noxh bằng nhiều quỹ đất r mà cụ, vde giá ko phải là rẻ như tỉnh mà nó hợp lý hơn bây giờ, ngày xưa 15-20tr, bh 30-40 tr cũng hơn là 60,70 tr mà cụ.hoặc chí ít ko tăng nữa đã là tốt r, còn các dự án ở tỉnh thì cdt nó xí đất và đã đền bù gần hết, như các dự án e biết vẫn đang tiếp tục đền bù.vì nó đoán biết luật lá sẽ như nào, ko phải chờ như dân đen mình
E hóng NOXH như cụ bảo. :D

muabenem123

Xe lăn
Em xin phép trích dẫn lại nội dung, tránh trôi bài:
Tình hình còn 5 tháng nữa là hết năm. Cụ có định lập pic bds 2025 ko để e còn follow cái. :D. Cụ viết hơi dài. Từ h đến hết năm ntn cụ list vài cái gạch đầu dòng ae còn dễ hiểu hơn đấy.;))

ncs

Xe buýt
Em vừa xem YouTube của bạn Phương ở Quý Châu, TQ.Giá nhà tại TP Tuân Nghĩa, Quý Châu rất rẻ mặc dù đây cũng là tp lớn, đang phát triển mạnh.Căn hộ kiểu tái định cư giá 7-14tr vnđ. m2.Căn hộ cao cấp đẹp long lanh giá 21trvnđ.m2, căn như vậy nếu ở HN hay tpHCM em nghĩ tầm 120tr.Không nghĩ nó rẻ vậy và không hiểu giá thành nó làm thế nào mà thấp thế.

cadan

Xe container
Em vừa xem YouTube của bạn Phương ở Quý Châu, TQ.Giá nhà tại TP Tuân Nghĩa, Quý Châu rất rẻ mặc dù đây cũng là tp lớn, đang phát triển mạnh.Căn hộ kiểu tái định cư giá 7-14tr vnđ. m2.Căn hộ cao cấp đẹp long lanh giá 21trvnđ.m2, căn như vậy nếu ở HN hay tpHCM em nghĩ tầm 120tr.Không nghĩ nó rẻ vậy và không hiểu giá thành nó làm thế nào mà thấp thế.
chủ yếu vì các nhà tư bản địa ốc “yêu nước” của chúng ta ăn quá dầy ợ

đắp vài món đồ lên DA chung cư và hô cao câp, 6 sao

Và bán giá cắt tiêt đồng bào

supercat

Xe hơi
Em nghĩ với quỹ đất bạt ngàn dọc theo trục Tây Thăng Long, lại giáp sông Hồng, tương lai sẽ phát triển mạnh phải ko cụ.
EM thấy chục này thì từ phía vành đai 3 tới vành đai 4 cũng đã có nhiều dự án to rồi, chỉ là họ chưa triển khai, các dự án này có thể kể tới: Khu công nghệ sinh học của Ireland, khu Tân Lập của sunshine, khu vin Đan Phượng.
Có thể là đường Tây Thăng Long nó rục rịch làm nốt đoạn chỗ Cổ Nhuế và đoạn nối vành đai 3.5 tới kênh Đan Hoài thì các dự án này mới triển khai rầm rộ.

ncs

Xe buýt
chủ yếu vì các nhà tư bản địa ốc “yêu nước” của chúng ta ăn quá dầy ợ

đắp vài món đồ lên DA chung cư và hô cao câp, 6 sao

Và bán giá cắt tiêt đồng bào
Cái cụ nói thì rõ rồi. Thực tế giá nhà ở TQ không đắt như lời đồn. Và phí sinh hoạt xét tổng thể rẻ hơn VN

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cái cụ nói thì rõ rồi. Thực tế giá nhà ở TQ không đắt như lời đồn. Và phí sinh hoạt xét tổng thể rẻ hơn VN
Trung Quốc đang thừa vài chục triệu căn hộ ở những thành phố loại 2- 3 thì giá chả rẻ, cụ hỏi thử giá BĐS ở Bắc Kinh, Thượng Hải, Thâm Quyến... xem giá có sốc óc không ? Nói chung giá BĐS nước nào cũng theo quy luật cung cầu cả, không có thanh khoản giá tự sập thôi. Quy hoạch bên Trung cũng khác Việt Nam 99% dân thành thị là lên hết chung cư nên cũng kéo giá BĐS xuống khi tối ưu được quỹ đất, Việt Nam học theo được điều này thì hay

Chỉnh sửa cuối:

LAVIC

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

23h01

Xe máy
Sau khi kết thúc 2 quý đầu năm 2024, em xin tổng hợp lại các nội dung mà em đã dự đoán từ đầu năm xem cái nào đúng, cái nào sai, tránh các cụ "tiêu cực" đang dùng số lượng cmt để thay đổi mục tiêu của thớt lập ra theo ý các cụ ấy.
- Về kinh tế chung: Cái này em đúng, hiện nay kinh tế có khởi sắc nhưng tình hình chung vẫn khó khăn, dòng vốn giá rẻ ko hấp thụ dc vào sản xuất kinh doanh, tiêu dùng mà chảy vào bds và vàng, phục vụ các CĐT và nhà đầu cơ. Còn cái hiện thực có thể nhận thấy là làn sóng trả mặt bằng kinh doanh trên hàng loạt tuyến phố, trung tâm thương mại, doanh số bết bát của các hãng xe ô tô, tình hình sản xuất cầm chừng của nhiều nhà máy trong KCN...
- Về chính sách kinh tế của chính phủ: Cái này em đúng, chính phủ vẫn duy trì chính sách hỗ trợ nên kinh tế với chính sách lãi suất thấp, "tiền rẻ". Ngoài dự đoán của em là thông tư 02 tiếp tục được gia hạn thêm 6 tháng, khiến áp lực trả nợ của các nhà đầu tư lại dc kéo dài và có tâm lý kỳ vọng sẽ được gia hạn tiếp, gia hạn mãi mãi ...khiến giá bds tăng cao, vì nhà đầu tư sẽ cộng cả gốc lãi + lãi cá nhân, CĐT thì cũng cộng cả gốc lãi + tiền nợ trái phiếu, gộp tất cả vào giá bán.
- Về nguồn cung bất động sản: Cái này em sai. Thông tin em nhận dc lúc đấy là nhiều CĐT đang nộp hồ sơ xin cấp phép xây dựng dự án. Cái phát sinh là sau đấy có sự biến động mạnh về chính trị, với 1 loạt các lãnh đạo từ nhiệm sớm, em xin phép ko đi sâu vấn đề này. Ngoài ra, cũng có thông tin về sự khó khăn tài chính của nhiều CĐT, cộng với tâm lý dự đoán rủi ro về thị trường bds, khiến nhiều CĐT dừng bước, với họ cơm (nhà) ko nấu thì gạo (đất) vẫn còn đó.
- Về nguồn cầu bất động sản: "Nhu cầu về nhà ở vẫn cao, đặc biệt là phân khúc chung cư. Lãi suất thấp sẽ khiến nhiều nhà đầu tư chuyển tiền gửi tiết kiệm sang mua bất động sản giá rẻ, xác định đầu tư lâu dài" cái này em đúng. Và em sai ở đoạn này :"Nhà đầu cơ giai đoạn này sẽ chưa thực sự thấy hấp dẫn và tiềm ẩn nhiều rủi ro khi vay bank, lướt sóng", thực tế dân đầu cơ đang hoạt động rất mạnh. Lý do là phát sinh 1 "anh tay to" phát động "sóng" tạo Fomo mạnh và các nhà đầu cơ đã quyết tâm "đu" theo.
- Bds Phía Bắc HN: Cái này em đúng với đất Đông Anh "Đông Anh giá sẽ lên", Mê Linh có tăng nhẹ, 1 phần do huyện Mê Linh tổ chức đấu giá đất liên tục để bù ngân sách 2024.
- Bds Phía Tây HN: Phần này em ko đưa ra dự đoán vì đặc thù khu vực của các nhà đầu cơ lâu năm.
- Bds Phía Nam HN: Cái này em đúng, giữa cơn biến động, bds khu vực này chỉ tăng nhẹ do ảnh hưởng của Fomo chung.
- Bds Phía Đông HN: "sẽ tiếp tục phát triển nhanh", khu vực này thì em đã dự đoán đúng,chỉ là giá tăng nhanh hơn mức dự đoán của em, còn việc tăng là chắc chắn do hạ tầng tốt và nhiều CĐT có tiềm lực.
- Bds các tỉnh lân cận Hà Nội: "Hưng Yên là điểm sáng để đầu tư". Cái này chắc cũng ko cụ nào phản bác là em đúng phải ko. Nói về các tỉnh tăng giá nhanh chắc chắn Hưng Yên là số 1, bao gồm cả OCP 2-3. Còn nhiều tỉnh trước kia sốt đất kinh hoàng như Quảng Ninh, Bắc Giang thì khá im ắng.
- Nhận định của em về diễn biến thị trường bất động sản 2024: "đẩy giá chung cư lập đỉnh mới, giá chung cư sẽ còn tiếp tục tăng cao" phần này em đúng. Các phần khác em cũng đã nói rõ thị trường bds phụ thuộc "thông tư 02 có được gia hạn thêm ko, đáo hạn trái phiếu ntn, tay to bơm thổi bds..." và phần tiêp theo kịch bản thuận lợi, bds sẽ tăng nhưng x2 x3 thì chưa đến, phần này em cũng đúng.
Mời các cụ "tiêu cực" hay đâm chém vào đọc lại xem đúng ko nhé. Còn việc các cụ "nóng đ*t' " khi thấy em khuyên mọi người nên thận trọng với việc "sốt ảo" thì em hiểu là ko đúng ý các cụ, nhưng em vẫn đưa ra ý kiến bình thường.
Khi chung cư tăng giá nóng, em có tư vấn mọi người mua nhà phân lô trong ngõ vì giá chưa tăng, nhiều cụ cũng vào đâm chém nói "chung cư hơn đứt nhà mặt đất...". Em hướng mọi người có thể mua ra xa hơn như OCP 2-3, đợi tăng giá rồi mua ngược lại nội thành, các cụ lại nói "em đã lên tàu ở OCP 2-3" rồi tư duy lạc hậu . . .cuối cùng thì nhà trong ngõ cũng tăng, OCP 2-3 cũng tăng, những cái này thì ko thấy các cụ nói, chắc các cụ đầu tư chỗ khác nên thấy trái ý. Các cụ cứ đọc lại xem đúng ko nhé.
Mấy hôm nữa em sẽ tiếp tục lên bài dự đoán tiếp về thị trường bds 2 quý cuối năm, các cụ có thể đọc, có thể ko đọc, đây là quyền của các cụ, em ko bắt các cụ phải đọc hay phải làm theo.
Chúc các cụ là nhà đầu tư tài năng đã thắng lớn thì có thể nghỉ ngơi, hưởng thụ thành quả, ko cần vào thớt của em đọc và cmt. Còn vẫn lấn cấn, ko tự tin thì mời các cụ wellcome, thêm1 kênh thông tin tham khảo cũng tốt phải ko 👍👍👍
Cảm ơn Cụ, anh em lên đây để chia sẻ quan điểm và góc nhìn Cụ ạ. Mỗi người có 1 góc nhìn khác nhau về thị trường, vậy nên mới cần chia sẻ để xem các góc nhìn khác như thế nào. Càng nhiều góc nhìn thì càng dễ thấy sự thật. Có thể đúng, có thể sai. Vậy nên ai thấy hữu ích thì đọc, mà ai nói vào nói ra thì cứ kệ thôi. Với em thì em thấy chia sẻ của Cụ hữu ích và nhiệt thành. Rót Cụ 1 ly ạ.

muabenem123

Xe lăn

Các "cá mập" trong nghành bất động sản hình như đang gặp khó, bds cả nước khó khăn nhưng nhỏ lẻ ở HN lại đang ngon ...
cụ an tâm là ông nào khó khăn thì sẽ có thành to hơn thâu tóm. VN bây h nhiều thằng đủ lực để ôm hết cụ nhé. :))