[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

eterniti

Xe điện
em thấy nhiều người bảo vay big4 khó,phải vậy không cụ.
hồ sơ cụ ok thì đơn giản mà, thu nhập dễ chứng minh, tài sản sạch thì không mất thêm chi phí bôi trơn

Suri15

Xe Cứu Trợ
Mấy bank Big4 liệu hết 2-3 năm hưởng lãi cố định thì lãi suất thả nổi nó như thế nào, có cao ngang với lãi vay tiêu dùng không, đôi khi lãi suất cho vay lúc đầu thấp để hút khách nhưng sau đó thả nổi thì ối dồi ôi luôn không vậy cụ ?
Cụ trả trước hạn. Thường nó phạt trên phần dư nợ còn lại (cái này phải làm rõ từ đầu). Mà vay gói 2-3 năm thôi ạ

Minhduc2409

Xe tải
Chính xác là đã lên 7 từ 18/5. Sắp lên 7.5 (trong tháng 5). Em vừa giải ngân đầu tháng 6 luôn.
Nó tăng nhanh vậy chứng tỏ rất nhiều người hồ sơ tốt, đổ xô vào Shinhan nên nó cạn nhanh.
Hiện tại có BIDV vẫn đang 6.2 cho 2 năm, các cụ tranh thủ nếu cần.

Như em đã phán từ vài tháng rồi là LS huy động 12 tháng sẽ cân bằng ở 6-6.5% nên cho vay phải trên ngưỡng này tầm 1.5% cho 2-3 năm cố định.
7% trong bao lâu cụ
E giải ngân 26/4 là 5% 1 năm đầu

LongNguyễn8x

Xe tăng
Vậy là cụ chủ lại chờ sang 2025 rồi. ;))
Cách đây gần 1 năm, e có dự là muốn mua cc nội đô rẻ chờ ít 2 năm nữa. Sau gần 1 năm chẳng thấy hàng nội đô mới ra nổi 1 căn nào ở quận nhiều cc nhất thổ đu, e lại mạnh dạn dự thêm cho 2 năm nữa thì may ra có rẻ. Thổi hô hay dìm giờ này đều muộn rồi, thị trường xập xình sẽ cần 1 cú hích để thấy xu hướng.

Halinh07

Xe tăng
Vâng cụ, Sienic valey nó yên ắng thế mà Sales bẩu em là căn 3pn cho thuê được 1k-1k1 em hơi ngạc nhiên nghĩ bụng tự hỏi có chém quá không, Grand park chắc đợi vd3 và kết nối với BD, ĐN thì tiên hơn xíu thôi phỏng cụ
Giá thuê Sienic đúng như vậy đấy Cụ ạ. Grand park thì tôi đi rồi nhưng kể cả xong VĐ3 đi vào tt cũng rất oải. Cạnh tranh làm sao được khu vực nhà ở Q2 giá Grand park đâu có rẻ. Mua bên Q7 sắp tới có cầu Nguyễn Khoái về Q1 và cầu Thủ Thiêm 4 về Q2 ( Thủ Thiêm). Đường đi xuống Q9 thì mùa mưa này Nguyễn Duy Trinh ngập tới gối. Nhìn chung giá đó tôi chả thấy có thể tăng trong tương lai. Cụ vào PMH thì thấy họ quy hoạch cực tốt chứ không như Vin. Họ xây ít nhà cao. Cá biệt những khu như Starhill gần UBND Q7 thì mật độ rất thấp mà có ô xe theo nhà( bể bơi ,phòng tập đầy đủ).

Chỉnh sửa cuối:

LongNguyễn8x

Xe tăng
7% trong bao lâu cụ
E giải ngân 26/4 là 5% 1 năm đầu
Ưu đãi 1 năm thì bao giờ cũng thấp hơn ưu đãi 2 3 năm, nhưng cá nhân e tính thì đi vay nên vay tầm 3 năm ưu đãi, và thời gian vay dài nhất có thể. VÌ mức chênh lệch lãi suất ưu đãi giữa các mức 1 2 3 năm tính ra ko quá lệch nhưng thời gian 3 năm nó lời và đỡ áp lực hơn 1 năm nhiều đấy cụ. Chưa kể vay 3 năm còn được ân hạn nợ gốc tầm 2 năm nữa thì lại giảm kha khá áp lực.

nhadongcon

Xe hơi
Em hỏi có tí không liên quan lắm ạ. Bà bác em có gần tỷ tiền mặt, trước tết em đã bảo mua vàng đi vì bác cũng chỉ để phòng thân thôi. Xong ra tết nó tăng cái vèo, lúc nào cũng thấy nó cao nên bác ko mua, chỉ để tiết kiệm. Nay thấy vàng lại lên nên lại định mua, theo các cụ có nên mua không ạ? Tình hình này vàng có tăng nữa ko ạ?

longbive

Xe tải
Em hỏi có tí không liên quan lắm ạ. Bà bác em có gần tỷ tiền mặt, trước tết em đã bảo mua vàng đi vì bác cũng chỉ để phòng thân thôi. Xong ra tết nó tăng cái vèo, lúc nào cũng thấy nó cao nên bác ko mua, chỉ để tiết kiệm. Nay thấy vàng lại lên nên lại định mua, theo các cụ có nên mua không ạ? Tình hình này vàng có tăng nữa ko ạ?
10 ngày trc em cũng thấy cao định ko mua,mà sau tặc lưỡi làm 40 cây,giờ lại có lãi rồi cụ ạ,đất cát có thể ko khả quan chứ vàng em thấy vẫn ok.

xe đạp mini62

Xe buýt
Quan điểm của e là ko nóng vội, các bác kệ mxx thét giá, e thấy vô lý vkđ, như e bị ob già chửi nhưng kệ! Hợp thì khợp, ng mua mới là ng quyết định, nhiều bác ở V có thể nhận tin nhắn như e, nhưng cứ kệ đi! Thử xem tháng tới sốt nổi nữa ko. Hôm nay e nhận tin nhắn, e cũng ko trả lời. E cũng cay hội thét giá lắm!
Căn nhà bác bao nhiêu m2, khu không hồ hay có hồ?

LongNguyễn8x

Xe tăng
10 ngày trc em cũng thấy cao định ko mua,mà sau tặc lưỡi làm 40 cây,giờ lại có lãi rồi cụ ạ,đất cát có thể ko khả quan chứ vàng em thấy vẫn ok.
Vàng 1 năm vừa rồi lên same same chung cư nội đô. Về thuần tăng giá thì vàng hơn, nhưng giá trị về chỗ ở hoặc dòng tiền thêm vào nữa làm cho 2 thằng ngang nhau. Nói chung, 1 năm vừa rồi chơi 1 trong 2 thằng này đều lãi đậm. Chứ vàng thì ở ngoài e biết nhiều người chốt lãi rất đậm.

Giá thuê Sienic đúng như vậy đấy Cụ ạ. Grand park thì tôi đi rồi nhưng kể cả xong VĐ3 đi vào tt cũng rất oải. Cạnh tranh làm sao được khu vực nhà ở Q2 giá Grand park đâu có rẻ. Mua bên Q7 sắp tới có cầu Nguyễn Khoái về Q1 và cầu Thủ Thiêm 4 về Q2 ( Thủ Thiêm). Đường đi xuống Q9 thì mùa mưa này Nguyễn Duy Trinh ngập tới gối. Nhìn chung giá đó tôi chả thấy có thể tăng trong tương lai. Cụ vào PMH thì thấy họ quy hoạch cực tốt chứ không như Vin. Họ xây ít nhà cao. Cá biệt những khu như Starhill gần UBND Q7 thì mật độ rất thấp mà có ô xe theo nhà( bể bơi ,phòng tập đầy đủ).
PMH không gian thoáng đãng nhẹ nhàng nhiểu ko gian cho trẻ con người già chơi đi dạo nhưng đi vào trung tâm em hơi oải, nếu về hưu xuống ở thì hay. Khu scenic các nhà xây cách nhau xa sân rộng mênh mông nhưng em thấy nhà xây theo lối tối giản Á Đông ko long lanh như các khu khác. Grand Park căn 3pn vị trí đẹp mà Sales chào em 5.2 giá cắt lỗ so với giá gốc 5.7 nhưng quả thực xa quá em cũng ko ham ạ

Minhduc2409

Xe tải
Ưu đãi 1 năm thì bao giờ cũng thấp hơn ưu đãi 2 3 năm, nhưng cá nhân e tính thì đi vay nên vay tầm 3 năm ưu đãi, và thời gian vay dài nhất có thể. VÌ mức chênh lệch lãi suất ưu đãi giữa các mức 1 2 3 năm tính ra ko quá lệch nhưng thời gian 3 năm nó lời và đỡ áp lực hơn 1 năm nhiều đấy cụ. Chưa kể vay 3 năm còn được ân hạn nợ gốc tầm 2 năm nữa thì lại giảm kha khá áp lực.
Chắc e vừa giải ngân xong thì nó tăng lãi
E hay lướt lát nên chọn gói 1-2 năm cho linh hoạt

longbive

Xe tải
Vàng 1 năm vừa rồi lên same same chung cư nội đô. Về thuần tăng giá thì vàng hơn, nhưng giá trị về chỗ ở hoặc dòng tiền thêm vào nữa làm cho 2 thằng ngang nhau. Nói chung, 1 năm vừa rồi chơi 1 trong 2 thằng này đều lãi đậm. Chứ vàng thì ở ngoài e biết nhiều người chốt lãi rất đậm.
nếu đúng ra thì vàng em mua từ lúc 62 trc tết 10 ngày,và em đã chốt lời nửa tháng nay rồi,nhưng vừa rồi quan sát mấy phiên thấy vẫn có thể lướt lát được nên em lại vào thêm,tính ra đến bây giờ lãi ra khoảng 200k/1 chỉ rồi.vẫn thơm hơn các kênh khác hiện tại.mà tính thanh khoản cực cao.thích thì để,khi có việc quan trọng có thể véo ra vài cây.

tung1311 .

Xe container
Từ Q7 về Q1 đúng là cũng oải vì tắc đường. Tôi thì nghỉ rồi nên về ở PMH cho dễ chịu. Sướng nhất là đi xe ôtô dễ tìm được chỗ đậu xe.
Sao HCM nhìn quận 1 trung tâm mà nó có vẻ nằm hơi bên rìa, chứ không giống HN cụ nhỉ?

Kurumasuki

Xe container
Sao HCM nhìn quận 1 trung tâm mà nó có vẻ nằm hơi bên rìa, chứ không giống HN cụ nhỉ?
Bên rìa so với chỗ nào?
Nó y hệt Hoàn Kiếm nằm bên sông mà cụ bảo khác là sao.
Trước không có cầu nên bên kia sông để hoang
Nay thì cả Q1 và HK đều nằm chính giữa

Từ Q7 về Q1 đúng là cũng oải vì tắc đường. Tôi thì nghỉ rồi nên về ở PMH cho dễ chịu. Sướng nhất là đi xe ôtô dễ tìm được chỗ đậu xe.
Vậy cụ đã đến tuổi hưu rồi à cụ, nếu không phải vào phố thì PMH là sướng rồi, đường xá rộng rãi, sân chơi rộng, xe đậu thoải mái, em nhìn trẻ con chiều chiều chúng đá bóng trượt patin trong nội khu, chạy nhảy mà mê quá. Hy vọng sau mấy câu cầu nó giảm tải và bớt kẹt xe

tung1311 .

Xe container
Bên rìa so với chỗ nào?
Nó y hệt Hoàn Kiếm nằm bên sông mà cụ bảo khác là sao.
Trước không có cầu nên bên kia sông để hoang
Nay thì cả Q1 và HK đều nằm chính giữa
Nhìn zoom nhỏ lại trên map thì cảm giác mật độ dân tập trung về phía quận Tân Phú, quận 1 giáp quận 2 qua cầu mà quận 2 thì có vẻ quĩ đất vẫn giữ lại nhiều, dân cư qui hoạch mới thưa hơn (nhưng đẳng cấp).

Cũng hơi giống với quận Hoàn Kiếm, Ba Đình mà lệch hơn khá nhiều ạ.