[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Maruko_2609

Xe tải
Em cũng như các cụ thôi, giá em thấy hợp lí thì mới mua chứ giá trên trời thì mang sang bảo VNA với Vietjet bán hộ cho. Em xem nhiều chỗ song lập đơn lập giá ngáo từ hàng sơ cấp đến hàng thứ cấp còn doạ người bán thì giờ chưa đến thời điểm đấy. Chung cư em không xem. Bank thì khá chắc sắp điều chỉnh lãi vay, từ 2-3 tuần trước các bank đã í ới lãi huy động tăng rồi đấy anh có tiền ủng hộ bọn em lấy số mà em thì có đồng nào đâu :((.
vẫn thấy cụ thủ lên tivi bảo giảm lãi vay mà cụ :D

truongvoky1981

Xe buýt
Em ko rõ người khác thế nào chứ Sales chào em em cứ bảo đàm phán cho em 5 lít nếu căn em tương đối ưng ạ, có căn tao 7.5 em trả 6.8 vẫn chưa thấy phản hồi đây ạ
Cụ mặc cả 10% thế iem mà là chủ nhà thì e cũng ko thèm trả lời luôn 😝

Câu cuối của cụ
Em cũng như các cụ thôi, giá em thấy hợp lí thì mới mua chứ giá trên trời thì mang sang bảo VNA với Vietjet bán hộ cho. Em xem nhiều chỗ song lập đơn lập giá ngáo từ hàng sơ cấp đến hàng thứ cấp còn doạ người bán thì giờ chưa đến thời điểm đấy. Chung cư em không xem. Bank thì khá chắc sắp điều chỉnh lãi vay, từ 2-3 tuần trước các bank đã í ới lãi huy động tăng rồi đấy anh có tiền ủng hộ bọn em lấy số mà em thì có đồng nào đâu :((.
Câu cuối của cụ cứ sau sai hay sao ấy, cụ ko còn đạn thì ai còn giờ này ạ. Em cũng thấy ls đang nhích dần lên và qua đáy mất rồi ạ

Sài thành quận 2 đợt này hot lắm đúng không cụ? Trong đó dân Bắc ôm hàng cũng nhiều.
Quận 2 nhiều hàng mà giá ra cao ngất mợ ạ, giá ra mới toàn trăm mấy do nó đối diện quận 1 mà lại có cây cầu Bason đi sang nó tiện quá. Có cái Eton, Lumiere Thảo Điền vừa mở bán đó mợ. Giá thuê cũng cao ngất mợ ạ. Em qua quận 7 với PMH thỉ nhiều bạt ngàn nhưng dưới đó có vẻ cho thuê ko dễ kiếm khách ạ

tunglam2806

Xe tăng
E đi xem kita, solata đến hãi với các bố. Các bố cứ làm như tiền là lá mít lá khoai không bằng. Rồi buồn cười nhất là không mua nhanh hết đấy. Vợ e thì máu lắm sợ tiền mất giá. Em bảo éo có mua bán gì nữa. Gửi vào Ngân Hàng năm sau tính. :))

MrChildren

Xe buýt
Em găm sẵn nhiều hơn số đấy chục lần nhưng giờ chưa đến thời điểm như cụ nói đâu, mà cò vạc giờ vẫn còn tung hoành mạnh mồm lắm. Nào tiềm năng cao, nào không ai bán, nào hở ra là mất, nào gạ mãi mới bán, nào CĐT sắp tăng giá, nào nọ nào kia... Sang box BĐS còn chủ nhà với cò rao lấy được nữa cơ.
Cụ có thể nói cụ thể, thời điểm nào thì cụ sẽ vào được không?

Lee Saker

Xe điện
Cụ có thể nói cụ thể, thời điểm nào thì cụ sẽ vào được không?
Em mua khi cá nhân em thấy giá hợp lí thôi, vì em mua để sử dụng, không sử dụng ngay thì sử dụng sau chứ không mua đầu tư. Ví dụ bây giờ dự án ở cấp huyện mà giá trên 100 triệu/m2 đừng hòng em mua, sau này thì chưa biết.

vẫn thấy cụ thủ lên tivi bảo giảm lãi vay mà cụ :D
Cụ bảo phấn đấu tín dụng 5-6% trong quý 2, lãi cho vay giảm 1-2% nhưng thực tế là big4 giục em mau hoàn thành hồ sơ vì tháng sau tăng ls cho vay. Tăng hay giảm theo chủ trương thế nào chưa rõ nhưng cá nhân em thì cho là sẽ giảm ở ngành nghề ưu tiên nông lâm ngư nghiệp, xuất khẩu và tăng ở đại trà.

Halinh07

Xe tăng
Quận 2 nhiều hàng mà giá ra cao ngất mợ ạ, giá ra mới toàn trăm mấy do nó đối diện quận 1 mà lại có cây cầu Bason đi sang nó tiện quá. Có cái Eton, Lumiere Thảo Điền vừa mở bán đó mợ. Giá thuê cũng cao ngất mợ ạ. Em qua quận 7 với PMH thỉ nhiều bạt ngàn nhưng dưới đó có vẻ cho thuê ko dễ kiếm khách ạ
Cụ đi lướt thế thì không biết hết được đâu. PMH làm gì có mà bạt ngàn. Q2 mới là bạt ngàn căn hộ hiện nay và tương lai.

Gừng

Xì hơi lốp
Tầm này thì chờ thôi chứ sao...
Tháng 3 em có quan tâm mấy khu (nhà mặt đất khu đô thị, ngoài vd3) mua vì nhu cầu mời ông bà già ở quê lên ở (xin phép không nói khu nào) gặp môi giới rồi. Lúc định xông vào cọc, thì chủ quay xe.
Giờ, vẫn căn đó, gọi bảo đồng ý bán, giá có bớt so với giá lúc em định cọc. Nhưng em thôi. Mua căn chung cư cho ông bà vậy...
Tâm lý đám đông, đặc biệt là trong thị trường đầu cơ ảnh hưởng mỗi cá nhân ghê gớm.
Tầm này, lại xìu tất cả các mặt trận liên quan BDS ở HN rồi.
hơn tháng nay xìu rồi cụ

Khongdanhvong

Xe điện
Em mua khi cá nhân em thấy giá hợp lí thôi, vì em mua để sử dụng, không sử dụng ngay thì sử dụng sau chứ không mua đầu tư. Ví dụ bây giờ dự án ở cấp huyện mà giá trên 100 triệu/m2 đừng hòng em mua, sau này thì chưa biết.
Người mua tỉnh thì sẽ hạn chế thổi giá. Em đi xem mấy chục căn rồi mà đắt, em thương lượng giá hợp lý không bán thì thôi, còn không có thời gian mà đi xem vì môi giới chào quá nhiều, chứng tỏ còn nhiều căn rao chưa bán được. Nhà em không mua xong 1-2 tuần sau lại thấy đăng mới trên fb.

Maruko_2609

Xe tải
Người mua tỉnh thì sẽ hạn chế thổi giá. Em đi xem mấy chục căn rồi mà đắt, em thương lượng giá hợp lý không bán thì thôi, còn không có thời gian mà đi xem vì môi giới chào quá nhiều, chứng tỏ còn nhiều căn rao chưa bán được. Nhà em không mua xong 1-2 tuần sau lại thấy đăng mới trên fb.
E thấy giờ mới rao nhiều hay sao ấy, rao liên tục và giá thì giảm so với tháng trước

E thấy giờ mới rao nhiều hay sao ấy, rao liên tục và giá thì giảm so với tháng trước
Và nhiều hàng đẹp mặt tiền 5-6m, ô tô tránh ra hàng. Tầm 1-2 tháng trước chủ yếu đường ba gác, mặt tiền 3-4m.

Chỉnh sửa cuối:

longbive

Xe tải
thị trường trùng xuống là các thớt bđs bớt rôm hẳn cc nhể

301kmh

Xe hơi
Đã nữa 24 trôi qua. Em thấy xu hướng bđs vẫn bất lợi cho người tiêu dùng quá.
Ai thực sự có nhu cầu về nhà ở. Với e tại thời điểm này cũng rất khó để mua đc cái để chui ra chui vào

Kurumasuki

Xe container
Đã nữa 24 trôi qua. Em thấy xu hướng bđs vẫn bất lợi cho người tiêu dùng quá.
Ai thực sự có nhu cầu về nhà ở. Với e tại thời điểm này cũng rất khó để mua đc cái để chui ra chui vào
Nó dở cái là khi xu hướng xuống rõ ràng thì mợ lại quay xe không mua chờ nó xuống tiếp.

Cụ đi lướt thế thì không biết hết được đâu. PMH làm gì có mà bạt ngàn. Q2 mới là bạt ngàn căn hộ hiện nay và tương lai.
Em cũng chưa đi đc nhiều cụ ạ, em xuống Scenic City gì đó thấy nó yên ắng quá, nhà nhiều và giá hợp lý nhưng có vẻ ko dễ kiếm khách thuê nên em ko đi xem thêm. Khu Grand park thì giá mềm nhưng xa quá em ngại, sales chào em căn 3pn giá 5.2 cắt lỗ 500 so với giá gốc 5.7 ạ

Suri15

Xe Cứu Trợ
Tầm này thì chờ thôi chứ sao...
Tháng 3 em có quan tâm mấy khu (nhà mặt đất khu đô thị, ngoài vd3) mua vì nhu cầu mời ông bà già ở quê lên ở (xin phép không nói khu nào) gặp môi giới rồi. Lúc định xông vào cọc, thì chủ quay xe.
Giờ, vẫn căn đó, gọi bảo đồng ý bán, giá có bớt so với giá lúc em định cọc. Nhưng em thôi. Mua căn chung cư cho ông bà vậy...
Tâm lý đám đông, đặc biệt là trong thị trường đầu cơ ảnh hưởng mỗi cá nhân ghê gớm.
Tầm này, lại xìu tất cả các mặt trận liên quan BDS ở HN rồi.
Tháng 3 mà cụ không mua thì giờ không mua được.
Em thấy giá bây giờ so với tháng 3 nó phải + 20% rồi chứ có thấy giảm ở đâu đâu nhỉ?
Còn thời điểm này thì em thấy hơi nguy hiểm, nó vẫn tăng nhưng có vẻ không còn bốc đầu như đợt cuối tháng 3 + tháng 4 nữa.
Hiện nay đến cả bà bán trà đá, anh bán hàng rong đều đọc giá đất vanh vách. Anh nhân viên văn phòng còn xác định bán chung cư, bán xe để đi đầu tư đất thì em thấy căng thực sự

Chỉnh sửa cuối:

raul135

Xe tải
Quan điểm của e là ko nóng vội, các bác kệ mxx thét giá, e thấy vô lý vkđ, như e bị ob già chửi nhưng kệ! Hợp thì khợp, ng mua mới là ng quyết định, nhiều bác ở V có thể nhận tin nhắn như e, nhưng cứ kệ đi! Thử xem tháng tới sốt nổi nữa ko. Hôm nay e nhận tin nhắn, e cũng ko trả lời. E cũng cay hội thét giá lắm!

LAVIC

Xe buýt
Đến các siêu "cò" còn thừa nhận thị trường bds đi xuống thì biết thị trường đang khó khăn ntn.
Mấy chú "cò con" còn cố "bơm thổi" trên này thì ảo quá rồi.